เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 12629 ช่วยแนะนำหนังสือด้วยครับ
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

เมื่อ 10 พ.ค. 10, 19:04

ช่วยแนะนำหนังสือน่าอ่าน
ตีพิมพ์ ช่วงปี

2485-2515 (2500 -/+ 15 ปี) ด้วยครับ

ท่านใดมีหนังสือเล่มโปรดหรือในดวงใจ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ทุกประเภท ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสั้น,นิยาย,สารคดี,ประวัติศาสตร์,วรรณคดี,ศาสนา
ได้ทั้งนั้นครับ
หรือแนะนำเป็นชื่อผู้แต่งผู้ประพันธ์ก็ได้ครับ

เท่าที่ได้เคยอ่านมาก็เช่นผลงานของ

ม.ร.ว คึกฤทธิ์ ปราโมช
ศรีบูรพา (กุหลาบ สายประดิษฐ์)
จิตร ภูมิศักดิ์
วิลาศ มณีวัต
มาลัย ชูพินิจ
ยาขอบ

ด้วยความรู้สึกที่ว่าหนังสือสมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน เพราะยุคสมัยได้เปลี่ยนไปแล้ว

ขอบคุณครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 20:21

ในช่วงยุคประมาณนั้น ก็น่าจะเป็นผลงานของหลวงวิจิตวาการ ถ้าเขยิบมาถึงปี ๒๕๑๖ ละก็ ผมอ่านของนเรศ นโรปกรณ์ ชุด (...) จะบอกให้ครับ

ที่ดังมากที่สุดคือ สาวเอยจะบอกให้ ในช่วงก่อนจะถึง ๑๔ ตุลา ๑๖ เสียดายมีครบชุด เผลอให้ปลวกรับประทานซะหมด

ถ้าเป็นวันนี้ ผมอ่านงานเขียนของคุณวิกรม กรมดิษฐ์ ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 20:28

สามเกลอ ของ ป.อินทรปาลิต
เพชรพระอุมา ของพนมเทียน
ค่ะ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 20:59

นิยาย ของ ดอกไม้สด เช่น ชัยชนะของหลวงนฤบาล, ความผิดครั้งแรก
นิยาย ของ ว. ณ ประมวญมารค เช่น ปริศนา, รัตนาวดี
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 21:47

โอ้โฮ    สาวเอยจะบอกให้  ไม่ได้อ่านมานานแล้ว

...ผู้ชายทุกคนนั่นล่ะน้อง  มองผู้หญิงเหมือนมีผ้าปูที่นอนสีขาวอยู่เบื้องหลัง......

.....ชอบอยู่คู่เดียวนั่นแหละ ต่างหูนิล .....

ไปๆมาๆ อยากได้นาฬิกาสวิสอีกสักเรือน...

......ปริศนาตัวจริงมีเค้กพลัมไว้เลี้ยงแขกด้วยล่ะ.....

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 08:10

ถ้าทางสายวรรณคดีไทย  ต้องอ่านงานของคุณฉันทิชย์ กระแสสินธุ์
ไม่ว่าจะเป็นคู่มือกำสรวลศรีปราชญ์   คู่มือยวนพ่ายโคลงดั้น  คู่มือลิลิตพระลอ
ท่านทำคำฮธิบายคำประพันธ์  แปลความหมาย ถอดความคำประพันธ์ไว้ละเอียดดี
เหมาะสำหรับผู้ที่เรียนวรรณคดีไทยจะหามาไว้เป็นคู่มือ

เคยไปเจอคู่มือพระลอลิลิตของคุณฉันทิชย์  ที่ร้านหนังสือเก่าแห่งหนึ่ง   ได้ยินราคาแล้วก็ตัดอาลัย
ทั้งที่อยากได้มาก  เพราะหนังสือนี้เคยพิมพ์ ๒ ครั้งเท่านั้น  และเป็น ๒ ครั้งในเวลาใกล้ๆ กันด้วย
จากนั้นผ่านมาหลายสิบปีก็ไม่มีใครเอามาพิมพ์อีก   

ถ้าเป็นด้านวารสาร  ขอยกให้วารสารศิลปากรรุ่นก่อน ๒๕๐๐  และหลังจากนั้นอีกราวๆ  ๑๕-๒๐ ปี มีเรื่องความรู้น่าอ่านมากมาย
เดี๋ยวนี้ทราบว่า   ขายกันราคาเล่มละ ๑๐๐ บาท เป็นพื้น   แม้ปกสีไม่ฉูดฉาด   แต่ก็งามตามสมัยดีทีเดียว เจ๋ง
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 09:28

แนะนำงานของลุงเส  -  เสนีย์ เสาวพงศ์ ครับ

ปีศาจ
       ความรักของวัลยา
       ไฟเย็น
      บัวบานในอะมาซอน
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 08:52

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่กรุณาแนะนำหนังสือครับ
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 พ.ค. 10, 09:26

สมาชิกเรือนไทย ต้องอ่าน

บ้านไทยภาคกลาง
ของศาสตราจารย์สมภพ ภิรมย์ ราชบัณฑิต

อ่านเล่นๆ
 ไกด์บางกอก
 สนิมสร้อย
โกรธ
 ครูบ้านนอก
XT
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ส.ค. 10, 11:11

ขอร่วมด้วยคนนะคะ อยากจะแนะนำหนังสือ "เกิดวังปารุสก์" ค่ะ แต่เล่มที่ดิฉันมีเป็นเล่มที่พิมพ์ครั้งที่ 11 พ.ศ.2540  ส่วนเล่มที่พิมพ์ครั้งแรกระบุว่า พ.ศ.2494 ค่ะ ดิฉันก็อยากจะอ่านในเล่มที่จัดพิมพ์ครั้งแรกเหมือนกัน แต่ไม่ทราบจะหาอ่านได้ที่ใด  เพราะหนังสือเล่มนี้เป็นการเล่าถึงประวัติศาสตร์ในช่วงปลายรัชกาลที่ 5 ต่อมาจนถึงต้นรัชกาลที่ 8 ซึ่งเป็นช่วงคาบเกี่ยวระหว่างสมัยสมบูรณาญาสิทธิราชย์ และจนกระทั่งเข้าสู่ยุคสมัยประชาธิปไตย ซึ่งประพันธ์โดย "พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์" และในหนังสืออิงประวัติศาสตร์หลายๆ เล่มในช่วงดังกล่าวเท่าที่เห็นมา ก็ได้มีการอ้างอิงข้อมูลมาจากหนังสือเล่มนี้ จึงอยากจะให้ผู้ที่ต้องการศึกษาประวัติศาสตร์ลองอ่านหนังสือเล่มนี้ดูนะคะ
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 ส.ค. 10, 13:25

สวัสดีค่ะ ขอเข้ามาคุยด้วยคนนะคะ  ฝากเนื้อฝากตัวเป็นน้องใหม่ค่ะ

หนังสือ "เกิดวังปารุสก์" ที่คุณ xt แนะนำ ไปซื้อมาแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำดี ๆ

แต่เมื่อวานนี้ก็ไปได้หนังสือดีมาอีกหนึ่งเล่ม "ตามรอยเสด็จพระพาสต้นของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว"

เป็นการประพาสต้นวัดวาอารามทางตอนเหนือนะคะ  มีภาพหายากมากมายเลยค่ะ น่าสนใจมาก  แต่คิดว่าเกจิหลายท่าน

อาจจะมีอยู่แล้วก็ได้นะคะ (เป็นเด็กใหม่ค่ะ)

ด้วยความเคารพค่ะ ยิ้ม
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 10:35

หากชอบเรื่องเกี่ยวกับเที่ยวป่าหรือรักการผจญภัย ....ขอแนะนำนวนิยายชุดการผจญภัยลี้ลับในป่าดงพงไพร

ของน้อย อินทนนท์   หรือครูมาลัย ชูพินิจ( 2449-2506) ชุดล่องไพร ตีพิมพ์ครั้งแรกเมื่อ พ.ศ. 2498 โดยมีปกเป็นภาพวาดจากชุดชีวิตป่าของ ปรมาจารย์ สนั่น ศิลากรณ์  เฉพาะดูภาพปก ก็ สุดจะคุ้มแล้ว

อาจเคยอ่านแล้ว.............หากยัง...ลองหามาอ่าดู...ตาเกิ้นรออยู่ด้วยความคิดถึงยาย....

ความเห็นส่วนตัว.......ท่วงทำนองการเดินเรื่อง สามารถนำมาทำเป็นภาพยนตร์ได้โดยไม่ต้องเขียนบทภาพยนตร์ใหม่เลยด้วยซ้ำไป

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

อีกเล่มคือ......บึงหญ้าป่าใหญ่....ของเทพศิริ สุขโสภา................เรื่องผจัญภัยวัยเด็กที่สนุกกว่าสามสหาย/สี่สหาย ของฝรั่ง

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 10:43

หากอายุเกินห้าสิบห้า...........อ่านหนังสือธรรมะ...ชื่อ จัน ดารา
หากไม่เกินนั้น.....จันดารา ..ก็จะเป็นหนังสือประโลมโลกย์ไปได้เท่าๆกับเป็นวรรณกรรมเยี่ยมของอุษณา เพลิงธรรม

ส่วนหนังที่สร้างจากเรื่องนี้.....สวย...แต่ไม่งาม??

ยิงฟันยิ้ม เศร้า
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 16:21

หากอายุเกินห้าสิบห้า...........อ่านหนังสือธรรมะ...ชื่อ จัน ดารา
หากไม่เกินนั้น.....จันดารา ..ก็จะเป็นหนังสือประโลมโลกย์ไปได้เท่าๆกับเป็นวรรณกรรมเยี่ยมของอุษณา เพลิงธรรม

ส่วนหนังที่สร้างจากเรื่องนี้.....สวย...แต่ไม่งาม??

ยิงฟันยิ้ม เศร้า

เรื่องของจัน ดารา (ชื่อที่ถูกต้อง)เป็นหนังสือธรรมะหลังเที่ยงคืนกระมัง ยิงฟันยิ้ม
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 22:10

ฝากอีกเรื่อง หนังสือธรรมะ อ่านแล้วมีความสุข

เรื่องจริงอิงนิทาน
ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์