เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 18114 อยากทราบประวัตริ เสวกโท จมื่นมานิตย์ (เฉลิม เศวตนันทน์) ผู้แต่งเพลงรำวงมาตฐานไทย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 ก.ค. 10, 14:32

เป็นเรื่องน่ายินดี ที่ญาติมาเจอกันโดยบังเอิญ
ถ้าคุณ pitipat.s ไม่ได้ย้อนกลับมาอ่านกระทู้นี้   เลยเวลาไปสัก ๗ วัน ดิฉันจะหลังไมค์ส่ง message ไปหาคุณjohn.gt77
เพื่อส่งอีเมล์ของคุณ pitipat ให้ ตามอีเมล์ที่ให้ไว้กับเรือนไทย

ระหว่างนี้ถ้าเพื่อนฝูงคุณ pitipat เข้ามาอ่าน  ก็ช่วยส่งข่าวให้เขาทราบด้วยนะคะ 
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 ก.ค. 10, 18:28

จัดมาสนองครับ

และอยากให้คุณวีหมีของผมช่วยสังเกตุว่านายจ่ายวดในภาพคือปาณี ไกรฤกษ์
ตกลงนักเรียนมหาดเล็กรับใช้ได้เป็นที่นายจ่ายวดสองคนหรือครับ

ชื่อที่ปรากฏในภาพที่ไม่มีวงเล็บนั้นเป็นชื่อละฐานันดรศักดิ์ในขณะที่ประทับฉายพระบรมรูปร่วมกับนักเรียนมหาดเล็กรับใช้เมื่อเดือนพฤศจิกายน พ.ศ. ๒๔๕๘  ส่วนชื่อในวงเล็บคือบรรดาศักดิ์ครั้งสุดท้ายที่ท่านผู้นั้นได้รับพระราชทาน

สำหรับนายประสาท  สุขุมนั้น  มีชื่อพระราชทานพิเศษว่า "ไอ้หมา" เพราะชอบแกล้งย่าเหล  จนถึงกับออกพระโอษฐ์ว่า "อ้นี่ชอบกัดกับหมา"  ซึ่งดูเจ้าตัวท่านจะภาคภูมิใจกับชื่อพระราชทานนี้มากถึงกับเล่าให้พวกเพื่อนๆ นักเรียนมหาดเล็กหลวงฟังอยู่บ่อยๆ
john.gt77
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 18:28

ครับ ขอบพระคุณ คุณ "เทาชมพู"

ผมเองก็ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้เสียนานเช่นกันครับ แต่เมื่อเข้าไปตรวจสอบข้อความล็อคอินนี้แล้ว ก็ไม่ปรากฏว่ามีข้อความใดๆ นะครับ
เคยได้สอบถามจากคุณแม่ว่า พอจะทราบหรือไม่ว่า pitipat เป็นลูก ของใคร คุณแม่ ก็บอกว่าพอคุ้นๆ นะ แต่ไม่แน่ใจ
หากเป็นไปได้ หากได้ติดต่อกับคุณ pitipat ก็คงจะดีนะครับ

ภาพของคุณตา จมื่นมานิตย์ ที่บ้านมีอยู่หลายรูปครับ ไว้มีโอกาส ผมจะสแกนภาพมาให้ชมนะครับ ส่วนเครื่องหมาย หรือเหรียญตรานั้น ก็ยังพอคงมีอยู่บ้างสักชิ้นสองชิ้น
ส่วนของใช้ที่ได้รับพระราชทานมานั้น ทราบจากคุณแม่ว่า หลังเกิดการเปลี่ยนแปลง คุณตาและคุณยาย ก็ออกมาอยู่บ้านพญาไท ช่วงคุณตาไปบวช ค่าใช้จ่ายในบ้านสูง คุณยายต้องนำข้าวของต่างๆ ที่บ้านพญาไท ไปขายเพื่อมาเลี้ยงดูคนในบ้าน ซึ่งมีอยู่หลายคน ไปหลายชิ้น รวมทั้งตัวบ้านเองก็ถูกขายไป
คุณยาย นั้น ผมทันครับ ท่านมาอยู่กับเราด้วย และเสียชีวิตไปหลายสิบปีแล้ว ตอนนั้นผมยังเด็กอยู่ครับ
ลูกๆ ของป๋าเป้า (ภาวิณี) ทั้ง 4 คน น่าจะทัน และน่าจะพอทราบเรื่องราวอยู่บ้าง ส่วนผมนั้น ไม่ทัน แต่ก็ได้อ่านหนังสือเล่มดังกล่าว
pitipat.s
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 01:36

เรียน คุณ john.gt77

ยินดีที่ได้พบกันในโลกไซเบอร์ครับ ยิ้มเท่ห์ เนื่องจากไม่ได้เข้ามากระทู้นี้เป็นเวลานานจึงไม่ทราบความเคลื่อนไหวต่างๆ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ

ทั้งนี้ต้องขอขอบพระคุณในความเป็นห่วงของคุณเทาชมพูด้วยครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์