เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5462 ท่านใดทราบเรื่องหนังสือที่ระลึกงานศพนายโรลัง ยัคมินน์ บ้าง
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

เมื่อ 08 พ.ค. 10, 22:20

:)ท่านสมาชิกครับ ผมมีขอสงสัยอีกแล้วครับ เรื่องนี้เพิ่งคิดได้สดๆ ร้อนๆ ครับ
เคยมีท่านสมาชิก หรือผู้สันทัดกรณีทางหนังสือท่านใดเห็นหนังสือที่ระลึกงานศพนายโลลัง ยัคมินน์บ้าง
ผมทราบครับว่าท่านเสียชีวิตที่บ้านเกิด คือประเทศเบลเยี่ยม แล้วตอนท่านเสียชีวิตมีการทำหนังสืองานศพ หรือของที่ระลึกหรือไม่ครับ
ผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับผม ยิ้ม
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ค. 10, 18:14

เธอเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า อ่านดูนะ

'พระบามสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวประจักษ์พระราชหฤทัยว่า มองสิเออโรลัง ยัคมินส ชำนาญทั้งกฎหมายและลักษณะของการปกครองในยุโรปด้วยเคยได้เป็นเสนาบดีกระทรวงมหาดไทยในประเทศเบลเยี่ยม จึงทรงตั้งให้เป็นตำแหน่ง ที่ปรึกษาราชการทั่วไป มิใช่เป็นที่ปรึกษาราชการแต่ในกระทรวงการต่างประเทศกระทรวงเดียว

ต่อมาทรงพระราชดำริว่ามองสิเออโรลัง ยัคมินส ทำราชการเป็นประโยชน์มาก ด้วยความภักดีต่อประเทศไทย และมีอัชฌาสัยเข้ากับไทยได้ดีทุกกระทรวง ทั้งเป็นผู้ใหญ่สูงอายุและเคยมีบรรดาศักดิ์สูง ถึงเป็นเสนาบดีในบ้านเมืองของตนมาแต่ก่อน จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ สถาปนาขึ้นเป็นเจ้าพระยาอภัยราชาฯ เมืองพ.ศ. ๒๔๓๙ ได้รับราชการสำคัญต่างๆ จนถึงอยู่ในคณะที่ปรึกษาของสมเด็จพระบรมราชินีนาถ เมื่อทรงสำเร็จราชการแผ่นดิน นับเป็นฝรั่งคนที่ ๒ ซึ่งได้เป็นเจ้าพระยา ต่อจากเจ้าพระยาวิชาเยนทร์ครั้งสมเด็จพระนารายณ์มหาราช

เจ้าพระยาอภัยราชากลับออกไปอยู่บ้านเดิมไดสักสามปีก็ถึงอสัญกรรม....'

ไม่มีใครมาปลดท่านลงเป็นนาย หรือว่าเดี๋ยวนี้ไพร่กำลังรุ่งเรือง อยากจะพูด อยากจะทำอะไรก็ได้ ไม่รู้จักกาละเทศะ

หนังสือที่ระลึก เอกสารมี แต่ไม่ให้ ปีนี้มีนักวิทยาสาสตร์ไทยรำลึกถึงพระคุณของเจ้าพระยาอภัยราชา ตั้งชื่อสิ่งมีชีวิตชนิดใหม่จากประเทศไทยในนามท่านเพื่อเป็นหลักฐานยืนยันความดีของท่าน สมดังที่มีพระราชดำรัสว่าคนไทยจะไม่ลืมเลือนคุณความดีและความสามารถหลายด้านของ เจ้าพระยาอภัยราชาที่มีต่อประเทศไทย
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ค. 10, 18:38

อ้างถึง
เจ้าพระยาวิชาเยนทร์ครั้งสมเด็จพระนารายณ์มหาราช

วิชาเยนทร์  เป็นราชทินนามที่สมาสสนธิมาคำศัพท์อะไรครับ  วิชาย  +  อินทร์  ? 

ที่ถูกน่าจะเป็น  วิไชเยนทร์  หรือ  วิชเยนทร์  มาจาก  วิไชย (เขียนแบบเก่า) วิชย  +  อินทร์ 
ที่เขียนเพี้ยนไปเป็น  วิชาเยนทร์  คงจะถอดมาจากอักษรโรมัน   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 พ.ค. 10, 19:06

คุณ hobo (ชื่อใหม่  เพิ่งโพสต์ครั้งแรก)  ไม่น่าจะกราดเกรี้ยวถึงขนาดนี้    คนถาม อาจจะถามด้วยความไม่รู้   เรียกชื่อเดิมของเจ้าพระยาอภัยราชา เพื่อให้ชัดเจนว่าเขาหมายถึงใคร ก็เป็นได้
เว็บนี้ไม่มีไพร่หรืออำมาตย์นะคะ  มีแต่คนไทยด้วยกัน ซึ่งสนใจจะแลกเปลี่ยนความรู้กัน  จะพอใจหรือไม่  ก็ควรใช้คำสุภาพมากกว่านี้

ในเมื่อเจ้าพระยาอภัยราชากลับไปบ้านเดิมที่เบลเยี่ยม  ถึงแก่อสัญกรรมที่นั่น  ก็คงไม่มีหนังสือที่ระลึกงานศพของท่าน
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 พ.ค. 10, 21:49

:)ถึงคุณhoboครับ ยิ้ม
ก่อนอื่นต้องขอประทานอภัยคุณhoboที่ผมใช้ภาษาไม่ถูกต้อง ต้องเรียนครับว่าผมการศึกษาน้อย ความรู้ไม่มาก แต่ประเด็นไม่ได้อยู่ที่การเมืองครับ และผมคงไม่บังอาจไปแตะต้อง
เรื่องที่ผมมุ่งถามก็เพียงว่า เคยมีหนังสือที่ระลึกงานศพของท่านผู้ที่ผมอ้างถึงหรือไม่เท่านั้นเองครับ
เราไม่ควรเอามาเป็นอารมณ์กับเรื่องอื่นเลยครับ ผมเองก็ไม่ใช่ไพร่หรือสีอะไร แต่ถ้าผมทำให้ไม่ถูกใจ หรือไม่ถูกหลักอะไรก็แล้วแต่ ต้องขออภัย และจะไม่ถามอีก สวัสดี ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 พ.ค. 10, 22:21

เชิญถามตามความสนใจต่อไปเถอะค่ะ   ดิฉันไม่ขัดข้องกับคำถามของคุณ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 พ.ค. 10, 22:39

เรื่องขุนนางฝรั่งในสยามยังมีอีกมากที่เราจะพูดคุยกันได้ค่ะ

คุณ overhaul  สนใจเรื่องหนังสือเก่า  ก็ถาม   เพื่อน ๆ ก็ติดต่อกันไปมาเพื่อพยายามหาข้อมูล

ซึ่งพวกเราก็มีใกล้เคียงกัน  คือ ไม่มีค่ะ

การหาคำตอบเรื่องโบราณนั้น     นักวิชาการระมัดระวังมาก  ถ้ายังไม่แน่ใจก็จะไม่ตอบ

ดิฉันนั้นชอบคุยเรื่องหนังสือเก่ามาก   ใครมาบอกเล่าก็เก็บข้อมูลและออกตรวจสอบตามแหล่งความรู้ในด้านนั้น ๆ

บางทีได้คำตอบที่ใกล้เคียงมา  เช่นท่านผู้หนึ่งถามว่า บรรพบุรุษเป็นใคร  รู้แต่ฝ่ายหญิง

ดิฉันก็ค้นหาแหล่งอ้างอิง  ไปได้ข้อมูลมาว่า ฝ่ายหญิงนั้น สมรสสองครั้ง   บรรพบุรุษของสามีคนแรกมีบันทึกไว้

ข้อมูลของตระกูลสามีคนที่สองไม่มี

ดิฉันก็ไม่ตอบค่ะ  เพราะไม่มีคำตอบที่จขกทต้องการ

การที่ไม่ได้เอ่ยบรรดาศักดิ์ ราชทินนาม   จขกท ไม่มีเจตนาไปด้านอื่นใด

ขอเชิญแวะมาคุยเรื่องหนังสือเก่ากันอีก          ไม่อย่างนั้นดิฉันจะไปคุยกับใครเล่า

ว้า...........

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 02:23

ต้องขอกราบอภัย ทั้งเจ้าของกระทู้และคุณเทาชมพู ที่แสดงกริยาไม่สมควร
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 06:37

ขอแสดงความชื่นชมกับคุณครูประจำชั้น ที่คอยกำกับให้เรือนไทยเป็นห้องเรียนที่ทุกคนเข้ามาแสวงหาความรู้แล้วสบายใจ

และขอชื่นชมในวัฒนธรรมอันดีของคู่กรณีย์ทั้งสองด้วยครับ
ผิดไปแล้ว หนักนิดเบาหน่อย ผู้ดีคือผู้ที่สามารถขออภัยเมื่อรู้ตัว
และให้อภัยแม้ไม่ได้รับการขออภัยได้เสมอ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 07:02

ผมไม่มีสิ่งที่คุณเจ้าของกระทู้ต้องการ แต่มีภาพนี้จะมอบให้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 07:34

ขอต้อนรับคุณ hobo  สู่วงสนทนา เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลสืบไป

หลังจากที่ เจ้าพระยาอภัยราชาสยามานุกูลกิจ (โรลิน  ยัคมินส์)ถึงแก่กรรมแล้ว    สมเด็จกรมพระยาดำรงเสด็จต่างประเทศ
ได้พบปะกับสมาขิกในครอบครัว        

สมเด็จกรมพระยาดำรงได้สปีชให้ญาติมิตรของท่านเจ้าคุณฟังว่า  ท่านได้พบปะและชวนท่านเจ้าคุณมาทำงานให้สยามอย่างไร

เรื่องราวของโรลิน  ยัคมินส์  และความสำคัญของท่าน หาอ่านได้ไม่ยาก

ฝรั่งผู้ดีนั้นมีอยู่        ความรู้ความสามารถของท่านได้รับใช้ป้องกันประเทศของเรา

เคยศึกษางานของครูสมิทอย่างบ้าหลังอยู่พักหนึ่ง     ขาดแต่ สยามเรพพอสิทตอรี่
เวลานี้เปิดได้แล้ว        พบว่ามีเรื่องสำคัญๆอยู่ไม่น้อย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 09:37

ขอบคุณคุณ N.C. ค่ะ    จะพยายามไม่กำกับบ่อยนัก   รูดซิบปาก

ถ้าคุณ hobo มีข้อมูลที่น่าสนใจเกี่ยวกับเจ้าพระยาอภัยราชา จะมาเล่าสู่กันฟังก็จะเป็นประโยชน์แก่ผู้อยากรู้  ไม่ใช่เฉพาะคุณเจ้าของกระทู้คนเดียว   ถือเป็นวิทยาทานนะคะ

ในตู้หนังสือมี หนังสือตั้งเจ้าพระยากรุงรัตนโกสินทร์    ซึ่งยังหาไม่เจอว่าอยู่ตรงไหน     คิดว่าคุณเพ็ญชมพูคงจะมี    ถ้ามาเล่าให้ฟังได้ก่อนก็จะขอบคุณมาก
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 พ.ค. 10, 21:10

:)ถึงคุณhobo และท่านสมาชิกครับ
ก่อนอื่นผมเองก็ต้องขออภัยคุณhoboอีกเช่นกัน ครั้งถือว่าเป็นครู เป็นบทเรียน และเป็นประสบการณ์
เรื่องผ่านแล้วก็แล้วไป เริ่มกันใหม่ เรามาสนทนา แลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ ยิงฟันยิ้ม 
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 01:01

หมายความว่าจะได้ฟังเรื่องราวของท่านเร็วๆนี้แล้วใช่ไหมคะ   ไชโย !  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์