เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 12793 ขอข้อมูลพระที่นั่งอมรินทราภิเษกมหาปราสาท ปราสาทองค์แรกของกรุงรัตนโกสินทร์...
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 พ.ค. 10, 16:15

นั่นพี่กุมีอะไรมาโชว์อีกละ เห็นแล้วนึกถึงพระที่นั้งเบญรัตน์ฯที่คุณติบอนำมาเสนอไว้
ถ้าพี่กุช่วยเติมมุขกระสันออกไปที่มุขแต่ละด้าน เชื่อมกับตัวปราสาทย่อยๆ
พระที่นั่งเมื่อคิดจินตนาการรูปทรงแล้ว ดูอลังการความคิดดีเ้หมือนกันนะครับ

ว่าแล้ว... ว่างๆเราเอาตลับเมตรไปเดินเล่นแถวนั้นกันบ้างไหม เผื่อมีอะไรดีๆ

สวัสดีครับคุณVesinaH ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ พอดีผมเองก็ยังไม่รู้จักไคำศัพท์
ทางด้านสถาปัตย์กรรมากนัก เลยต้องขออภัยด้วย เท่าที่เคยเห็นก็มีครุฑกับหงส์และก็ทวย
ลักษณะต่างๆนะครับ ที่นำมาใช้ค้ำในลักษณะดังกล่าว มีท่านใด้เคยเห็นแปลกไหมครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 01 พ.ค. 10, 16:17

...

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 พ.ค. 10, 16:22

เผอิญทำครุฑกับหงส์ไม่เป็นว่ะ  เจ๋ง ไม่ต้องมีอะไรค้ำละกัน ง่ายๆดี

ส่วนเบญจรัตนปราสาทจะพยายามละกัน ว่าจะลองเอาอาภรณ์ภิืโมกข์ไปต่อกับมุขกระสัน ตอนนี้พยายามทำสระแก้วที่บรรยงค์ตั้งอยู่ เห็นว่ามีพระที่นั่งเล็กๆ ล้อมรอบสี่องค์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 พ.ค. 10, 16:43

ยิงฟันยิ้ม  ว้า...อดเห็นเลยทีนี้

ว่าแต่เรากำลังจะนั่งรถเลยพระที่นั่งอมรินทราภิเษกอีกแล้วนะครับ...
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 พ.ค. 10, 22:13

สวัสดีพี่ยีนส์ครับ
เสียดายที่ไม่ได้เจอพี่ยีนส์ที่วังปลายเนินวันก่อน คนที่ไปวันนั้นก็มีไม่กี่คนหรอกครับ ที่ไปด้วยกัน
อาจเพราะด้วยสถาณการณ์ ยังไงคงต้องไว้โอกาสหน้านะครับ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 พ.ค. 10, 06:45

ไปๆๆๆ ของงี้มันต้องพิสูจน์....จัดไปน้องเน 
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 02 พ.ค. 10, 21:53

จิตรกรรมฝาผนังที่วัดปราสาท จ.นนทบุรี
มีภาพทวยรับรักแร้พระมหาปราสาทอยู่
และสันหลังคาพระมหาปราสาทก็แต่งด้วยบราลี
ไม่แน่ใจว่ารายละเอียดภาพจะช่วยท่านผู้เสวนากันได้บ้างไหมนะครับ

.

sittisak
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 พ.ค. 10, 10:59

ภาพจิตรกรรมที่เกี่ยวข้องกับพระที่นั่งอมรินทรา ตอนไฟไฟม้เครื่องบน ได้มาจากหอจดหมายเหตุในวัดพระศรีรัตนศาสดาราม สังเกตุว่ามีลักษณะมุขข้างสั้น  มุขหน้าและหลังยาว แต่ต่างกันไปบางในรายละเอียด เพราะซุ้มพระบัญชรเป็นทรงปราสาทยอด และผนังก่ออิฐปูน น่าจะเป็นการจินตการของช่างเขียนเอง  แต่ชอบลักษณะกำแพงแก้วจัง ไม่รู้ทำไม..

sittisak
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 พ.ค. 10, 11:04

จินตาการในการสร้างองคืพระที่นั่งจากข้อมูลที่เพื่อนๆให้มา  ฐานเป็นปูน องค์พระที่นั่งเป็นเครืองไม้ ข้างบนปักบราลี หลังคาดาดดีบุก ใช้คันทวยรับยอดปราสาท..ประกอบด้วยทิมคต มีพระปรัศวส์ซ้าย-ขวา...ติชมได้ตามอัธยาศัยคับ..

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 พ.ค. 10, 12:31

ว้าว สวยมากครับพี่ทอมมี่ ผนังทาชาดแดงใช่ไหมครับ คงเหมือนวัดพระแก้วสมัยก่อนก็ลงรักพื้นแดงเหมือนกัน ยังพยายามนึกปราสาทไม้ ก็เห็นแต่ที่เชียงใหม่ยังพอมีบ้าง แต่ในภาคกลางไม่เหลือเลยสักหลัง
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 03 พ.ค. 10, 22:22

ยิงฟันยิ้ม... ดีใจที่มีข้อมูลมาฝากกันเรื่อยๆ ชอบมากครับ
ที่จริงอยากให้เป็นพระมหาปราสาทไม้ ที่เขียนลายทองสักหน่อย
ถึงสภาพสังคมจะไม่เอื้ออำนวย แต่ก็นะ....
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 พ.ค. 10, 20:53

ว้าว ๆๆ หุ้นกันมัยครับน้องเน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์