เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5137 รู้สึกอย่างไรกับการที่พม่าเผากรุงศรีอยุธยาเสียราบคาบตอนเสียกรุงครั้งที่ 2
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 05 ก.พ. 01, 23:07

อยากทราบความรู้สึกครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 21:53

ขอพูดเองเออเองสักหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าถามคนอื่นแล้วตัวเองไม่แสดงความเห็น
ผมเคยได้ยินเพื่อนร่วมงานเล่าให้ฝรั่งฟังว่าคนไทยกับคนพม่าเกลียดกัน (hate each other) พม่ามีตีกรุงศรีอยุธยาแล้วก็มาเผาทำลายเมืองเราด้วย ผมฟังแล้วก็ไม่อยากขัดคอ คนไทยเกลียดพม่านี่เป็นเรื่องจริงเลย เพราะเป็นสิ่งที่เราถูกปลูกฝังกันมา แต่จากประสบการณ์ของผมเอง คนพม่าไม่ได้มีความรู้สึกเกลียดไทยเลย อ.สุเนตรเคยว่าไว้ว่าคนพม่ากลับมองไทยอย่างชื่นชมว่าเป็นชาติที่มีวัฒนธรรม "ชั้นสูง" เห็นได้จากการละครไทยที่แพร่หลายในราชสำนักพม่าหลังจากเสียกรุงทั้งสองครั้ง
การที่คนไทยเกลียดพม่านั้นมีสาเหตุจากความรู้สึกที่ว่าพม่าพยายามรุกรานเราอยู่ตลอดเวลา (เราเป็นฝ่ายรุกแค่ในรัชสมัยของพระนเรศวรเท่านั้น) และที่เจ็บปวดหัวใจที่สุดคือตอนเสียกรุงครั้งที่ 2 ที่เมืองหลวงของเราถูกเผาจนราบคาบ เรียกว่าประเทศแตกสลายทีเดียวในครั้งนั้น
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 00:33

ผมกลับไม่ได้มีความรู้สึกเกลียดพม่าเท่ากับเกลียดฝรั่งนะครับ ชาติที่ผมไม่ชอบเลยสำหรับชาติยุโรป คือ ฝรั่งเศส รองลงมาก็อังกฤษ ผมรู้สึกว่า ฝรั่งเศสมันยึดดินแดนเราไป แบบหน้าด้าน ๆ คือเป็นการรังแก เพราะเราไม่เจริญเท่าเค้า ส่วนพม่า การเสียกรุงทั้งสองครั้ง นั้นมาจากการยกทัพมารบกัน ด้วยรูปแบบที่ใกล้เคียงกัน เทคโนโลยีในการรบใกล้กัน ถ้าเราเข้มแข๊งพม่าคงตีเราไม่แตก เหมือนสมัยสงครามเก้าทัพน่ะครับ ผมเลยไม่รู้สึกเกลียดพม่านัก สงครามน่ะโหดร้าย สิ่งที่พม่าทำนั้นร้ายกาจในการเผาเมือง แต่มันก็เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นในสงคราม ถ้าผู้ปกครองสมัยกรุงศรีอยุธยาเข้มแข็ง ก็คงป้องกันบ้านเมืองไว้ได้
แต่สำหรับชาติฝรั่งที่มายึดอาณานิคมนั้น มันเป็นการปล้นกันชัด เราไม่มีทางสู้มันเลย ต้องยอมอย่างเดียว ผมรู้สึกแค้นใจมากกว่า สำหรับไอ้พวกอ้างว่าเจริญแล้ว แต่มาเอาเปรียบคนที่ด้อยกว่า
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 05:11

เห็นด้วยกับคุณพระนายค่ะ  หมั่นไส้ฝรั่งเศสตั้งแต่ส่งทหารเข้ามาในราชอาณาจักรไทยในสมัยพระนารายณ์แล้วค่ะ..หน้าตาเฉยเลย
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 13:09

เคยไปเที่ยงเวียงจันทน์ค่ะ ไกด์พาไปชมวัดหนึ่ง ที่มีร่องรอยชำรุดทรุดโทรม   พอคนไทยถามว่าทำไมตรงนี้ทรุดโทรม ไกด์ก็จะตอบหน้าตาเฉยเมยมาก ว่า ก็คนไทยเผา ..  เข้าไปในโบถส์ เห็นแต่ฐานพระพุทธรูป เมื่อถามก็ตอบอีก..  ว่าพระแก้วมรกตก็คนไทยเอาไปแล้วไง

คงเป็นความรู้สึกที่บอกได้ยาก ทั้งคนถามและคนตอบ
สงครามไม่ว่าจะระหว่าง ไทยกับพม่า หรือ ไทยกับลาว  ก็มีผู้สูญเสียไม่ต่างกัน
เบิ้ม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 22:40

ยังไงก็ไม่ชอบพม่า ยิ่งตอนนี้ยิ่งงี่เง่าหนัก ขยิบตาให้ว้าแดงผลิตยาบ้าส่งเข้าไทย
แต่ก็เคยมีเพื่อนพม่าสองคน ก็เป็นคนดีครับ
ขัดแย้งตัวเองยังไงไม่รู้เหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.พ. 01, 11:07

กำแพงรอบขอบคูก็ดูลึก...................ไม่น่าศึกอ้ายหม่าจะมาได้
ยังให้มันข้ามเข้าเอาเวียงชัย.............โอ้อย่างไรเหมือนบุรีไม่มีชาย
หรือธานินสิ้นเกณฑ์จึงเกิดยุค...........ไพรีรุกรบได้ดังใจหมาย
เหมือนทุกวันแล้วไม่คัณณาตาย........ให้ใจหายหวั่นหวั่นถึงจันทร์ดวง

จาก นิราศพระบาท ของ สุนทรภู่
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 พ.ย. 05, 09:35

ส่วนผม ไม่รู้สึกเกลียดเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นพม่า ฝรั่ง แขก ผมว่าถ้าเราสามารถศึกษาประวัติศาสตร์จนถึงจุดที่เห็นสัจธรรมว่า มันเป็นธรรมดาของมนุษย์ที่ต้องฆ่าฟันกันเพื่อแย่งชิงอำนาจ และที่สำคัญมันเป็นเรื่องอดีต ไม่ควรเก็บมาคิดเคียดแค้นให้เสียเวลาและความรู้สึกครับ

ถ้าเป็นตอนเด็กๆ ก็อาจใช่ครับ เพราะรู้สึกว่าเราถูกรังแก แต่พอได้เรียนมากขึ้น รู้ปรัชญาต่างๆ มากขึ้นก็เข้าใจว่า มันเป็นกฏธรรมชาติครับ

แต่เรื่องแบบนี้ก็ไปว่าคนที่เกลียดไม่ได้ครับ เพราะว่าแต่ละคนได้รับข่าวสารไม่เหมือนกัน ดังนั้น "ระดับที่ก่อให้เกิดอคติ" หรือ "ระดับสลายอคติ" ของแต่ละคนจึงไม่เท่ากัน

แต่ที่รับไม่ได้และเกลียดจริงๆ คือ คนไทยปัจจุบันกันเองนี่แหละ ที่โกงบ้านโกงเมืองกันหน้าตาเฉย แบบเป็น Family แบบดื้อตาใส แล้วยังทำตัวขี้ลืม เป็นเด็กเลี้ยงแกะ ที่สำคัญทำให้เราเสียความรู้สึกดีๆ ที่เคยมีให้ (ไม่ใช่แหม่มแคทนะครับ คิคิ) เจอคนแบบนี้ เกลียดจนตายครับ

ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 พ.ย. 05, 13:35

ใช้คำว่า ข้าศึก ดีไหมครับ
รู้สึกเสียดายความเจริญและความยิ่งใหญ่ของอยุธยา แต่อย่าลืมนะว่าส่วนหนึ่ง เกิดจากคนไทยที่เป็นไส้ศึกและหันไปเข้าข้างข้าศึกเอง เล็กๆน้อยๆเขาก็เอา ขายได้แม้กระทั้งชาติ แต่ดีใจที่มีคนดีใจกล้ารักษาชาติมาอยู่ได้จนทุกวันนี้ครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 พ.ย. 05, 14:21

คุณ Hotacunus ดิฉันว่า
1. คุณเป็นคนมองโลกในแง่ดี และแยกแยะเหตุการณ์ในอดีต ซึ่งมีบริบทแตกต่างจากในปัจจุบัน
จนไม่เก็บประวัติศาสตร์มาเคียดแค้นชิงชัง เพราะถึงอย่างไรแล้ว เราก็ลบล้างมันไม่ได้

2. ย่อหน้าสุดท้ายของคุณ (เช่นเดียวกับบางความเห็นของดิฉัน)  อาจทำให้เว็บโดนเหล่
โทษฐานกระแนะกระแหน ตีวัวกระทบคราด ไม่รู้เสียแล้วว่าบ้านเมืองนี้ใครใหญ่

อันสมบัติหลวงก็เหมือนสมบัติตัวนะ ก็ใหญ่ซะอย่าง ฉันจะเอา ฮ. หลวง ไปยิงกระทิงในป่าทุ่งใหญ่
หรือเอาเครื่องบินทหารไปใช้ในกิจการส่วนตัว มันก็ไม่ใช่ธุระอะไรของตัวนิ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 พ.ย. 05, 00:31

เห็นด้วยกับคุณครู..ชิต ครับ ว่า "ไส้ศึก" มีส่วนอยู่มากทีเดียว กับการเสียกรุงทั้ง ๒ ครั้ง

ส่วนเรื่องเสียดินแดนให้ฝรั่ง เป็นเรื่องของการ "เสียส่วนน้อยดีกว่าเสียทั้งประเทศ" ซึ่งเป็นวิธีการแก้ปัญหาที่แสดงให้เห็นถึงพระปรีชาสามารถของทั้ง ร.๔ และ ร.๕ ครับ

ถ้าต้องการ "สลายอคติ" ลงบ้าง อาจลองคิดแบบนี้ก็ได้ครับว่า "มันเป็นกฎแห่งกรรม" อิอิ

ถ้าเชื่อว่า มนุษย์ต้องมีเสรีภาพทางความคิด ก็ขอให้ดู พม่าปัจจุบัน ถูกปกครองด้วยระบบเผด็จการทหาร นอกจากนี้ ก็ยังไม่มีความเป็นหนึ่งเดียวกัน ชนกลุ่มน้อยต่างๆ ทำสงครามกับรัฐบาลทหารบ่อยๆ ราชวงศ์ของพม่าที่เคยทำลายกรุงศรีอยุธยา ปัจจุบันก็รับกรรมไปแล้ว ทั้งราชวงศ์ตนเองถูกโค่นล้ม ประเทศถูกอังกฤษยึดครอง ปัจจุบันเป็นระบบเผด็จการทหาร ... นี่แหละครับ "กรรม"

ฝรั่งเศส กับ อังกฤษ ก็รับกรรมแล้วครับ รับอย่างไร ? ไปยึดประเทศอื่นเค้ามากๆ ปัจจุบัน ประชากรประเทศในอาณานิคม ย้ายกันมาอยู่เต็มเมืองแล้วครับ จัดเป็นปัญหาสังคมปัจจุบันที่ประเทศทั้ง ๒ กำลังประสบอยู่อย่างหนัก

เมืองฝรั่งแท้ๆ เดินไปเจอแต่แขกอาหรับจากอาฟริกาเหนือ แขกอินเดีย คนผิวดำ คนเอเชีย ลาว เขมร ญวน นี่แหละครับ "กรรม"

กรรมล่าสุด ก็การจลาจลที่ฝรั่งเศสไงครับ คนเผารถ ไม่ใช่ฝรั่งครับ แต่เป็นลูกหลานของ แขกอาหรับจากอาฟริกาเหนือ กับ คนดำจากอาฟริกาทั้งสิ้น

อคติ ลดลงบ้างหรือยังครับ อิอิ

-------------------------

แหม คุณ Nuchan อิอิ ไม่หรอกครับ "ท่านผู้นำ" ออกจะให้สิทธิเสรีภาพกับสื่อมวลชน เรื่องปิดรายการโทรทัศน์ เรื่องฟ้องสื่อมวลชน เรื่องปิดเว็บหนังสือพิมพ์ ผมว่าไม่มีหรอกครับ ไม่เคยได้ยินข่าวจาก "ช่อง ๓, ๕, ๗, ๙,๑๑, ไอทีวี และ UBC" เลย ว่าท่านจะทำแบบนั้น ไม่มีทางครับ ผมไม่เชื่อ

แต่ "งง" นิดหน่อย ที่ "ท่านผู้นำ" บอกว่า "ดาวพุธถอยหลัง" ห้ามพูด เพราะว่า เคยเข้าใจเสมอมาว่าท่านจะทำให้สังคมไทยยุคใหม่เป็นสังคมเรียนรู้ด้วย "เทคโนโลยีทันสมัย" แต่ทำไมท่านมาเชื่อ โหราศาสตร์ ฮืม

ผมเชื่อว่า ท่านคงล้อเล่นกับนักข่าวครับ หรือ เป็นการบอกนัยๆ ว่าให้เราหันมาศึกษาดาราศาสตร์กันเถอะ จะได้รู้ว่าดาวพุธ มีความเร็วในการโคจรไม่แน่นอน ... ลึกซึ้งจริงๆ นะท่าน

ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 พ.ย. 05, 06:45

ฮ่องกงเป็นเขตปกครองพิเศษคล้ายเป็นประเทศแต่ไม่มีความเป็นรัฐเพราะองค์ประกอบของรัฐองค์ประกอบของรัฐมี

1.ดินแดนหรืออาณาเขต      ต้องมีดินแดนอาณาเขตที่แน่นอน
2.ประชาการ    ที่พอเหมาะแก่การช่วยกันทำงาน
3.รัฐบาล   คณะใดก็ได้ที่มีอำนาจในการบริหารประเทศ
4.อำนาจอธิปไตย   อำนาจในการปกครองตนเอง

ในกรณี ฮ่องกง นั้นขาดองค์ประกอบข้อที่ 4 จึงขาดความเป็นรัฐ

ส่วนดินแดนไทยที่เสียไปในอดีตด้วยยุคนั้นตะวันตกกำลังล่าอาณานิคมต้องการวัตถุดิบเพื่อป้อนโรงงานอุตสาหกรรมและสร้างความเจริญแก่ประเทศตน ประเทศไทยนับว่าเป็นความโชคดีอีกทั้งพระปรีชาสามารถและทรงมองการณ์ไกลใน ร.๔ และ ร.๕ ที่รักษาความเป็นเอกราชของชาติไทยรักษาความเป็นไทยถึงปัจจุบันนี้ในส่วนดินแดนที่เสียไปคงจะได้คืนลำบากครับและผมว่าไม่ต้องไปเอาคืนหรอกเดียวปัญหาจะมีมากกว่าเดิมครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์