เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11713 พงษาวดารอังกฤศ แต่งโดย หลวงรัตนาญัปติ์(เปล่ง)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 09:15

พระยาไกรสีห(เทียม  บุนนาค)

เป็นบุตรเจ้าพระยาภาณุวงศ์มหาโกษาธิบดี(ท้วม)  มารดาชื่อเผือก

ขุนหลวงพระยาไกรสี (เทียม บุนนาค) กระมัง ชื่อนี้หากไม่คุ้นอาจจะสับสนกับขุนหลวงพระยาไกรสี (เปล่ง เวภาระ) เอาง่าย ๆ

นายเทียม บุนนาค ก็มีอยู่อย่างน้อย ๒ ท่าน เป็นลูกพี่ลูกน้องกัน คือ นายเทียม บุนนาค บุตร เจ้าพระยาภาณุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) บรรดาศักดิ์สุดท้ายคือขุนหลวงพระยาไกรสี อธิบดีผู้พิพากษาศาลต่างประเทศ กระทรวงยุติธรรม อีกท่านหนึ่งคือ นายเทียม บุนนาค บุตร เจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค) บรรดาศักดิ์สุดท้ายคือ  พระยาสุรินทรฤๅชัย ตำแหน่งผู้ว่าราชการเมืองเพชรบุรี  ทั้งเจ้าพระยาภาณุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) และ เจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธ์ (เทศ บุนนาค) เป็นบุตรของสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยุรวงศ์ (ดิศ) แต่ต่างมารดากัน

ที่สำคัญ นายเทียม บุนนาค คนที่สองนี้ (เจ้าพระยาสุรินทรฤๅชัย) เป็นพี่ชายของเจ้าจอมก๊กออในรัชกาลที่ ๕ (เจ้าจอมมารดาอ่อน, เจ้าจอมเอี่ยม, เจ้าจอมเอิบ, เจ้าจอมอาบ และเจ้าจอมเอื้อน)

ลูกของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธ์ (เทศ บุนนาค) ถ้าเป็นผู้ชายใช้อักษร ท ทหาร (ตามชื่อพ่อ) ถ้าเป็นผู้หญิงใช้อักษร อ อ่าง (ตามชื่อแม่ - ท่านผู้หญิงอู่)

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 09:20

เอาบทประพันธ์ของขุนหลวงพระยาไกรสี (เปล่ง เวภาระ) มาฝาก

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 09:32

คุณเพ็ญชมพู

โปรดตรวจ หน้า ๑๐๐ กับ ๑๐๒  ใน สาแหรกสกุลบุนนาค เล่มยาวสีน้ำเงิน

ขอบคุณสำหรับบทประพันธ์

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 09:48

นายเทียม บุนนาค บุตร เจ้าพระยาภาณุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) บรรดาศักดิ์สุดท้ายคือขุนหลวงพระยาไกรสี อธิบดีผู้พิพากษาศาลต่างประเทศ กระทรวงยุติธรรม

วันที่  ๒๘  กันยายน  ร,ศ, ๑๒๗  ให้เลื่อน   ขุนหลวงพระไกรสีห์  เป็นขุนหลวงพระยาไกรสี  สุภาวภักดีศรีมนธาตุราชอำมาตย์คณากร  เจ้ากรมแพ่งกลาง  ถือศักดินา  ๓๐๐๐  -  ราชกิจจาฯ เล่ม ๒๕ หน้า  ๗๘๐

ด้วยขุนหลวงพระยาไกรสี  (เทียม)  มีความผิดในราชการ  จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ยกออกจากน่าที่อธิบดีผู้พิพากษาศาลคดีต่างประเทศ   แลถอดเสียจากยศบรรดาศักดิ์ตั้งแต่บัดนี้ไป   แจ้งความมาณ วันที่ ๘ มิถุนายน ร,ศ, ๑๒๙  จรูญศักดิ์  รับพระบรมราชโองการ  -  ราชกิจจาฯ เล่ม ๒๗ หน้า ๔๖๖

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 10:04

.

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 10:07

อ้างถึง

คดีพญาระกา ตั้งแต่ความคิดเห็นที่ ๔๙ ถึง ๕๔
http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/08/K8266277/K8266277.html#49

คุณหลวงพอจะช่วยตัดสินได้ไหมว่า คนไหนคือ ขุนหลวงพระยาไกรสี (เทียม บุนนาค) ตัวจริง

คนทางซ้ายหรือขวา

overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 พ.ค. 10, 23:35

:)คุณเพ็ญชมพูครับ ขออนุญาตตอบได้ไหมครับว่า คนซ้ายหรือคนทางขวา ขออนุญาตคุณหลวงด้วยครับ
คนทางซ้ายคือ นายลออ ไกรฤกษ์ ยศสุดท้ายคือ เจ้าพระยามหิธร ราชเลขานุการ
คนทางขวาคือ นายเทียม บุนนาค นั่นเอง
ส่วนขุนหลวงพระยาไกรสี เปร่ง เป็นอาจารย์สอนกฎหมายของทั้ง 2 ท่านข้างต้นครับ ยิ้ม
สามารถสืบค้นได้จากหนังสือ 100 ปีโรงเรียนกฎหมายครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 พ.ค. 10, 07:56

ที่มีปัญหาเพราะว่า ในหนังสือประวัติต้นรัชกาลที่ ๖ ฉบับพิมพ์ครั้งที่ ๓ เมษายน ๒๕๕๐ ลงภาพขุนหลวงพระยาไกรสี (เทียม บุนนาค) คือคนที่อยู่ทางซ้ายมือ

ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 06 พ.ค. 10, 10:24

คนทางซ้ายคือเจ้าพระยามหิธร(ลออ ไกรฤกษ์) ค่ะ  มายืนยันอีกคนหนึ่ง
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 พ.ค. 10, 10:35

อีกจุดหนึ่งที่สงสัย

บน  - ภาพหนึ่งในหนังสือของท่านผู้พิพากษานิกร ทัสสโร  เจ้าพระยามหิธร อยู่แถวหลัง คนที่ ๔ จากซ้าย

ล่าง - เจ้าพระยามหิธรน่าจะเหมือนคนทางขวามือมากกว่า

overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 พ.ค. 10, 16:24

คุณเพ็ญชมพูครับ
ข้อสงสัยของคุณสามารถยุติได้โดยสืบค้นจาก หนังสือที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพเจ้าพระยามหิธร หรือก็คือชื่อเรื่องว่า เรื่องของเจ้าพระยามหิธร นั่นเอง ซึ่งคุณหลวงจักรปาณีศรีศีลวิสุทธิ์(บุตรชายของท่าน)เป็นผู้เรียบเรียง เล่มนี้อยู่หมัดครับ เพราะไม่ใช่คนทางขวาแน่นอน ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 พ.ค. 10, 16:36

อ่านประวัติเจ้าพระยามหิธรได้ที่นี่
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1190.0
ดิฉันมีหนังสือที่คุณ overhaul เอ่ยถึงค่ะ   รูปนี้ก็มาจากหนังสือ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 06 พ.ค. 10, 16:40

ในรูปกลุ่มผู้พิพากษาที่คุณเพ็ญชมพู นำมาลง   พิมพ์ราชทินนามผิดอยู่ท่านหนึ่งคือ พระยานิมิราชเรืองวุฒิ   ที่ถูกต้องคือ พระยานิมิราชทรงวุฒิ ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 07 พ.ค. 10, 10:48

คุณเพ็ญชมพูครับ
ข้อสงสัยของคุณสามารถยุติได้โดยสืบค้นจาก หนังสือที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพเจ้าพระยามหิธร หรือก็คือชื่อเรื่องว่า เรื่องของเจ้าพระยามหิธร นั่นเอง ซึ่งคุณหลวงจักรปาณีศรีศีลวิสุทธิ์(บุตรชายของท่าน)เป็นผู้เรียบเรียง เล่มนี้อยู่หมัดครับ เพราะไม่ใช่คนทางขวาแน่นอน ยิงฟันยิ้ม

ภาพจากหนังสือที่คุณ overhaul กล่าวถึง

ข้อผิดพลาดอาจเกิดขึ้นได้เสมอ

ดังเช่นที่คุณเทาชมพูชี้แนะไว้

ในรูปกลุ่มผู้พิพากษาที่คุณเพ็ญชมพู นำมาลง   พิมพ์ราชทินนามผิดอยู่ท่านหนึ่งคือ พระยานิมิราชเรืองวุฒิ   ที่ถูกต้องคือ พระยานิมิราชทรงวุฒิ ค่ะ

ภาพกลุ่มผู้พิพากษานี้อยู่ในหนังสือเล่มเดียวกันกับภาพข้างล่าง

เจ๋ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 07 พ.ค. 10, 11:25

งง   สรุปแล้วใครถูกกันล่ะนี่ 
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์