เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 6266 ค่าของสยามโบราณในขอบเขต “ประเทศไทย”
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 เม.ย. 10, 21:38

โอ๊ะโอ ....   ตกใจ

เป็นอย่างนั้นไป เอาเป็นว่าเรามองต่างมุมกันนะครับ ผมยังเบาปัญานักสิ่งใดที่ทำผิดพลาดไปก็ต้องขออภัยด้วย
ถ้าอย่างไรผมก็ขอให้รับเจตนาของผมไว้ก่อน อย่าเพิ่งเขี่ยทิ้งเป็นขยะความคิดเลยครับ

ธรรมดาของโคเขาขาดอย่างผม คงมีกำลังแต่แรงทำนา คงไม่กล้าไปงัดกับใครเพราะสู้ไม่ได้อยู่แล้ว
อะไรที่ผมทำได้ผมก็ยังคงทำต่อไป อะไรที่คิดแตกต่างไม่ได้หมายความว่าเราจะคุยกันไม่ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ขอบคุณพี่ยีนส์ด้วยครับ  ร้องไห้
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 02:51

เจ๋ง มาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้คะ ไม่ได้เข้าข้างแต่อย่างไร

แต่ละคน ก็แต่ละความคิดคะ

คิดเห็นต่างอย่างไร ก็แสดงออกมา เท่านั้นเอง

เจ้าของกระทู้คงต้องการอยากฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆ (ถึงแม้ อ่านแล้วสับสนหน่อย)

ฉันรักบางกอกไม่เก่ง เลยไม่ขอออกความคิดเห็นก็แล้วกัน

แค่ผ่านมาอ่าน แล้วไม่อยากให้คนมีความสามารถ ต้องหมดกำลังใจเสียก่อน

กนก นารี กระบี่ คชะ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 มิ.ย. 10, 23:07

เจ้าของกระทู้ เล่นบทกวาดกระบี่ในฝัก ล่อให้หลายๆท่านชักดาบออกมาแกว่ง แทงกันไปหลายแผล .............

เทียบตะวันตก ตะวันออก  /  เทียบไทยกับชาติอื่น

นึกถึงโรส ก๊กของแจ็คในไททานิค(หนังที่เขียนบท-ตัดต่อ เก่งมากๆ / ไม่เชื่อลองปิดเสียงหนังทั้งเรื่องดูสิ  แล้วดูเฉพาะภาพอย่างเดียว)
คุณเธอทนรำคาญพวกวิศวกรและบุรุษทั้งหลายคุยโวเรื่องความยิ่งใหญ่ในขนาดของ เรือไททานิคไม่ไหว จึงโพล่งไปว่า พวกผู้ชาย สงสัยมีปมด้อยเรื่องขนาดฯ จึงชอบคุยโวเรื่อความใหญ่ ความโต (อะไรทำนองนี้)

ในความเห็นของศรีสยาม ...

ตะวันตกอาจมีปมด้อยอะไรบางอย่าง ดังโรสเธอว่า จึงชอบสร้างอะไรใหญ่โต

แต่เป็นไปได้ไหม? ว่าไทย ผูกพันกับพุทธศาสนามาแต่ทวาราวดี

ปรัชญาพุทธไม่ได้เป็นไปเพื่อความยิ่งใหญ่ แต่เป็นไปเพื่อความละเอียดประณีต(แห่งจิต)

ใครกล้าปฏิเสธความละเอียด วิจิตรพิศดาร ของตู้พระธรรม วัดเขิงหวาย  ฯลฯ

ทำไมเราถึงต้องรอให้อ.ศิลป พีระศรี มาพรรณาความงามแห่งพระพุทธปฏิมาปางลีลา/สุโขทัย ที่ระเบียงคดวัดเบ็ญจมบพิตร ให้เราฟังก่อน ถึงได้รู้ว่า งาม?

บรรพบุรุษไทย รังสรรค์งานศิลปเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา สร้างด้วยศรัทธาที่ล้ำลึก จึงวิจิตรยิ่งนัก

เป็นเหตุผลที่หลายคนในปัจจุบัน พากันบ่นว่างานจิตรกรรม ปฏิมากรรมในปัจจุบัน มีไม่น้อยที่ขาดวิญญาณและอารมณ์  ที่แท้-ขาดศรัทธากระม้ง

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เปิดประเด็นนี้มาอย่างแยบยล

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์