เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3752 อยากทราบประวัติ พระยาพิมลขันธ์
karn
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

เมื่อ 23 เม.ย. 10, 06:15

....
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 00:53

:)ถึงคุณkarn
คุณkarnน่าจะให้รายละเอียดอีกหน่อยว่า เจ้าคุณท่านนี้มีชื่อจริงว่าอะไร (มีนามสกุลด้วยยิ่งดี) เพราะผู้ที่ได้รับยศ ราชทินนามเดียวกันในอดีตมีหลายท่านครับ
ถ้าไม่ทราบ ลองสืบค้นจากหนังสือลำดับพระยาในเมืองไทย, ประวัติเจ้าพระยา พระยา ฯลฯ ซึ่งมีทั้งของเจ้านายทรงนิพนธ์ อาจารย์ นักวิชาการหลายท่านเขียนไว้ครับผม ยิ้มกว้างๆ
karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 01:52

พระยาพิลขันธ์ สามี ของ ท่านผู้หญิงจัน

อยากทราบพ่อแม่

ของ  พระยาพิมลขันธ์  คับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 เม.ย. 10, 14:15

ลองสืบค้นจากหนังสือลำดับพระยาในเมืองไทย, ประวัติเจ้าพระยา พระยา ฯลฯ ซึ่งมีทั้งของเจ้านายทรงนิพนธ์ อาจารย์ นักวิชาการหลายท่านเขียนไว้ครับผม

ผมอยากทราบว่า  หนังสือลำดับพระยาในเมืองไทย  ใครแต่งครับ   พิมพ์ที่ไหน  พิมพ์เมื่อไร  หนากี่หน้า  ราคาเท่าไร  เผื่อจะไปเสาะหามาอ่านบ้างครับ 
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 เม.ย. 10, 21:38

เท่าที่ทราบ  คนหนุ่มสาวของไทยอีกหลายคนก็มุ่งมั่นจะเก็บข้อมูล ขุนนางไทย กันอยู่

เนื่องจากดิฉันมิได้ใส่ใจในเรื่องนี้ตั้งแต่แรก  จึงมิได้เก็บข้อมูลไว้เลย

อาจจะเล่าได้บางสกุลเท่านั้นตั้งแต่ รัชกาลที่ ๓ ลงมาถึงรัชกาลที่ ๕

เก่าไปกว่านี้ก็ลำบากมาก  เพราะไม่มีเอกสารยืนยันรับรอง

เวลานี้ทราบว่ามีถึง ๕ คนแล้วที่ทำงานอย่างจริงจัง  แต่คงอีกหลายปีจะสำเร็จสมประสงค์

ที่น่าเสียดายเหลือเกินคือ  ทั้ง ๕ ท่านนี้พอจะรู้จักกัน  แต่มิได้ประสานหรือแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย

ดิฉันก็พอจะแลกเปลี่ยนข้อมูลได้เป็นครั้งคราวเท่านั้น

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 เม.ย. 10, 11:40

หนังสือเรื่องขุนนางไทยที่เคยเห็นคือ

การแต่งตั้งขุนนางไทยในสมัยรัชกาลที่ ๕  หอจดหมายเหตุแห่งชาติ  กรมศิลปากร  พิมพ์ พ.ศ. ๒๕๑๒        ๑๐๐๐ เล่ม
ราคาแลกเปลี่ยน ประมาณ ๔๕๐ - ๗๐๐ บาท(นานมาแล้วค่ะ)
หนา ๓๙๘ หน้า
ปกสีเลือดหมู  เดินทองเป็นกรอบ

อ่านเพื่อฝึกความจำดีพอใช้  แต่พออยากได้อะไรจริงๆ  ไม่เคยพบค่ะ

ราชกิจจานั้นก็เคยอ่านเป็นวัน ๆ  แต่ไม่สามารถโยงใยได้

อีกเล่มที่ อ่านเพลิน คือ  แบบข้อราชการในกรมมหาดเล็ก ร.ศ ๑๑๒
พระยาเทเวศรวงษ์วิวัฒน์ จางวางมหาดเล็กได้เรียบเนียงไว้
นายจ่าเรศเรียบเรียงแก้ไข
หลวงสารประเสริฐตรวจเรียง
เล่มปกกระดาษแข็งสีเทา
หน้า ๕๔๔ หน้า
มีตำแหน่งมหาดเล็กแบบเก่าด้วย
เรื่องการทอด(แปลว่าจัดวาง)พระแสงตีนตอง ก็ทราบจากหนังสือเล่มนี้

ท่านผุ้ใด มี หนังสือเล่มอื่นใดที่ใช้อยู่    ก็กรุณาแจ้งมาบ้าง
จะได้ตั้งเป้าไปค้นหาได้

ขอบคุณค่ะ
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 เม.ย. 10, 17:31

:)ถึงคุณหลวงเล็กครับ
หนังสือลำดับพระยาในเมืองไทยที่ผมยกมานั้น ถ้าผมจำไม่ผิดคุณไทรน้อย หรือมีผู้ใช้นามปากกาว่า ศรีสรนาถ เคยแต่งไว้(ยังไม่แน่)
เพราะผมจำได้ว่ามีหนังสือนี้กับตัว แต่พอจัดตู้ใหม่หลังต่อเติมบ้านเลยหาไม่เจอ มันอยู่ในบ้านนี่แหละ ขอเวลาหน่อยนะครับจะเอามาตอบคุณหลวง ยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 เม.ย. 10, 21:44

อืม...ผมได้ลองค้นหาชื่อหนังสือตามที่คุณ overhaul บอกไว้แล้ว ยังไม่พบหนังสือที่มีชื่อนี้ หรือชื่อหนังสือที่ใกล้เคียงนี้ในหอสมุดแห่งใด  แม้กระทั่งที่หอสมุดแห่งชาติ  และได้ลองค้นชื่อผู้แต่งตามที่คุณบอกมานั้นก็ไม่พบข้อมูลเหมือนกัน   แสดงว่าหนังสือนี้อาจจะเป็นนังสือที่พิมพ์แจกกันในวงแคบๆ  จึงไม่เป็นที่รู้จักกัน  แม้กระทั่งในหมู่ผู้ที่คร่ำเคร่งค้นกองหนังสือเก่าสองสามคนที่ผมรู้จัก  ลองถามแล้วก็หาได้ข้อมูลไม่  ชะรอยว่า  จะเป็นหนังสือหายากชั้นเอกอุทีเดียว ลังเล
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 เม.ย. 10, 17:15

:)ถึงคุณหลวงเล็กครับ
หลังจากที่ผมได้ค้นลังและตู้หนังสือแล้ว ผมเจอแต่หนังสือต่อไปนี้ครับ
โฉมหน้าประวัติขุนนางสยาม ของ อ.ประยุทธ์ สิทธิพันธ์ 2520
ขุนนางสยาม:ตำนานอันทรงเกียรติของเหล่าเสนาอำมาตย์ผู้มีคุณต่อแผ่นดิน ของ เวนิสา เสนีย์วงศ์ฯ 2541?
ต้นตระกูลขุนนางไทย 2505
หนังสืองานพระราชทานเพลิงศพ ม.ล. สิริ อิศรเสนา 2532
ประวัติศาสตร์ขุนนางมุสลิมสยาม ของ อาลี เสือสมิง 2546

ผมยังค้นต่อไปครับเพราะยังมีอีก7-8กล่อง  ยิ้ม

karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 เม.ย. 10, 22:52

พระยาพิมลขัธ์ หรือ พระยาสุรินทราชา ก็คือคนเดียวกัน

ผมรู้แต่ว่า  ภรรยา ของพระยาพิมลขันธ์ คือ

ท้าวเทพกษัตรีย์ 
หน้า: [1]
  พิมพ์