เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6189 พระของอาจารย์จักรพันธุ์
tian
ชมพูพาน
ตอบ: 138

เมื่อ 21 เม.ย. 10, 17:43

ไม่แน่ใจว่าสมาชิกได้เห็นหรือยังคะ ข่าวใหม่ของดิฉัน
อาจเก่าแล้ว ฝาก http://www.chakrabhand.org/website/puppet.html
ให้ดูด้วยค่ะ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 18:18

งดงามมากครับ ยิ้ม
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 เม.ย. 10, 22:48

รอยแดงๆที่ขอบตาท่าน  กับที่องค์ท่านหมายถึงอะไรคะ  ฮืม
yuttasin
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 10:18

อาจารย์จักรพันธ์ท่านเขียนรูปหญิงสาวสวยนะครับ เเต่ถ้าเขียนรูปผู้ชาย ทำไมถึงไม่ค่อยมีเเรงอะครับ ดูยังไงๆไม่รู้อะครับ
อิอิ..ไม่ได้ติ ๆ ฝีมือท่านยอดเยี่ยมเกินบรรยาย เเค่สงกะสัย หุ หุ รูดซิบปาก
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 12:34

สีแดงที่ขอบตาน่าจะเป็นสีโปว้รถยนต์ที่ใช้สำหรับขัดแต่งซ่อมแซมให้เรียบครับมีทั้งสีเทาและสีแดงครับ ใช้เวลาขัดแต่งเพิ่มให้ผิวเรียบครับ     แต่ไม่แน่เพราะตัวงานนี้สีแดงอาจเป็นขี้ผึ้งก็ได้ครับอาจจะใช้สีเทาเคลือบเคลือบเพื่อดูลายละเอียดของผิวเมื่อขูดแต่งเพิ่มก็อาจจะเจอผิวสีแดงเดิมออกมาดังรูปก็ได้ครับ  ไม่ได้ดูจากของจริงไม่สามารถบอกได้ชัวร์ครับ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 19:39

ขอบพระคุณคุณYutthanaสำหรับคำอธิบายค่ะ ยิงฟันยิ้ม  ดิฉันถามเพราะคิดมากว่าเป็นปริศนาธรรมหรืออะไรที่แอบแฝงหรือเปล่า
ดิฉันเข้ามาอ่านเว็บนี้ด้วยเจตนาเดียวคือหาความรู้  สิ่งใดไม่รู้จึงถาม  แต่เพิ่งได้รับบทเรียนว่าต่อไปนี้ต้องเลือกถามเฉพาะท่าน
ที่ไม่รำคาญคนไม่รู้ค่ะ รูดซิบปาก
yuttasin
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 19:53

เอ...ยังไง  วันหลังก็ขอความกรุณาตั้งกระทู่ไว้ด้วยว่า   ขอเเต่คำตอบท่านผู้รู้เท่านั้น  ด้วยนะคับ คนไม่รู้จะได้ไม่เสียความรู้สึกเเละจะได้ไม่มาเเสดงความคิดเห็น เเละจะได้ไม่ต้องมาดูอีกกกก  เห็นเอาชื่ออาจารย์จักรพันธ์ขึ้นกระทู้เลยมาแอดโพสท์เท่านั้นครับ ลังเล
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 21:20

คงไม่มีใครรำคาญคนไม่รู้หรอกครับคุณแอนนาอาจคิดมากไปครับจริงๆความไม่รู้มาก่อนความรู้เสมอครับ ผมเองก็ตอบเท่าที่พอจะรู้ครับ   การที่แลกเปลี่ยนพูดคุยกันเพื่อให้เกิดความรู้ต่างหากคือจุดประสงค์ของชมรมของเราครับ
tian
ชมพูพาน
ตอบ: 138

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 12:38

First of all please accept my apology for writing in English.  My only intention to post using Ajan Chakrabhand´s name as title:  I could not resist sharing some pictures of the most beautiful Buddha image I have ever seen.  I was very glad that Khun Anna asked about the red spots and very delighted to get the answer.
Thida
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 15:41

นี่เป็นพระพุทธรูปหรือคะ....   ตกใจ

เห็นแล้วนึกถึงเทวดา     ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคุณเทียนที่แนะนำเว็บค่ะ เพิ่งเคยเห็นอาจารย์จักรพันธุ์
เคยเห็นรูปวาดของท่านตั้งแต่ตอนอยู่ ป.3 ชอ.........บ มา..............ก
คิดว่าท่านจะอายุมากๆ แล้วเสียอีก

รูปหน้า คิ้ว คาง ของตัวท่านเองก็งามเหมือนรูปละครไทยโบราณนะคะ  ยิ้ม
ธีร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 17:03

พระพุทธเจ้าปางนี้แล้วแต่ว่าใครจะเรียกครับ มี 2 ชื่อ คือปางทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิ์ หรือว่าจะเรียกว่า ปางปราบท่านท้าวมหาชมภู ก็ได้ครับ
เรื่องปราบท่านท้าวมหาชมภูนี้สนุกมาก ถ้าพระนักเทศน์ที่ปฏิภาณโวหารดีๆละก็ทำเอาพุทธบริษัทจมขี้จมเยี้ยว(ขออภัยขอใช้ศัพท์บ้านๆหน่อยครับ ได้อารมย์ดีกว่าครับ) คือท่านเทศน์เสียจมไม่มีใครลุยไปหนักไปเบากันเลยครับ เพราะสนุกมากยิ่งตอนพระผู้ทรงสวัสดิ์จะปราบยิ่งมันครับ
ถ้าเล่าเดียวยาวเอาเท่านี้พอก่อนครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์