เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 19144 แบกเป้เดี่ยวท่องเที่ยวเส้นทางสายไหมในจีน
JD
มัจฉานุ
**
ตอบ: 63

เมื่อ 20 เม.ย. 10, 08:57

ไม่ทราบว่ามีคนสนใจอ่านกันไหมฮะ
จากซีอัน (Xi'an) หรือ ฉางอัน ไปยังหลันโจว มณฑลกานซู
ขึ้นเหนือไปทางตะวันตกที่ซินเจียง
เข้าสู่เอเซียกลาง

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 12:41

น่าอ่านนะ อยากไปอยู่เหมือนกัน
แต่เห็นว่าการเดินทางค่อยข้างลำบาก สักนิด (แต่ก็ดีกว่าเดิมเยอะแล้ว)
อยากรู้เหมือนกันว่าทางโน้น...น..นเป็นอย่างไร
tian
ชมพูพาน
ตอบ: 138

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 13:50

อ่านค่ะอ่าน เคยไปทางสายไหมสั้นๆ ที่ Uzbekistan
เมืองจีนยังไม่เคย จะรออ่านนะคะ
JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 22:15

ขอบพระคุณสำหรับสุ้มเสียงที่ติดตามครับ
พอมีเวลานิดหน่อย จึงขอเกริ่นเป็นปฐมฤกษ์สักเล็กน้อย

เส้นทางสายไหม เป็นเส้นทางที่ไม่เเพงเลยครับ หากเลือกเดินทางแบบประหยัดกลางๆ
ไม่ใช่รัดเข็มขัดแบบเอวกิ่ว
ระยะเวลา ๑๕ วัน หมดค่าใช้จ่ายไป ๑๘,๐๐๐ บาท
ค่าเครื่องบินอีก ๑๐,๐๐๐ บาท
รวมทั้งสิ้น ๒๘,๐๐๐ บาท

บิน กรุงเทพฯ ไปกวางเจา
จากนั้น กวางเจา ไปอูรูมูฉี ค่าเครื่อง ๑๑๐๐ หยวน
ขากลับ  ซีอัน ไปกวางเจา ค่าเครื่อง ๕๕๐ หยวน
อัตราเเลกเปลี่ยน ๔.๘๒ บาท ต่อ ๑ หยวน คิดเลขกลมๆ ก็ประมาณห้าบาท

ใครไปเมืองจีนเเนะนำให้เอา USD  ไปแลก หยวน ที่จีน จะได้เรทดีสุด
แลกที่สนามบินไทย ๕.๓๐ บาท และที่ประตูน้ำ ๕ บาท

JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 22:38

ทำวีซ่าเข้าจีนครั้งเดียว (single entry) ค่าทำหนึ่งพันบาท ที่สถานทูตจีน รัชดาซอยสาม
เสียดายมาก น่าทำแบบสองครั้งไป  ไม่งั้นคงได้เข้าไปเที่ยวคาซัคสถานเสียเเล้ว
เพราะจาก อูรูมูฉี (Urumqi) เมืองหลวงของมณฑลซินเจียง มีรถไปคาซัค
ใช้เวลา ๒๖ ชม. วิ่งตรงโลดรวดเดียว

ก่อนเดินทางขลุกขลักเล็กน้อย ผมไม่มีเวลาเตรียมข้อมูล หวังไปเอาน้ำบ่อหน้า
คือจะไปค้นหาข้อมูลจากเน็ตที่ซินเจียง
แป่ว...เพิ่งทราบเมื่อไปถึงว่า เน็ตที่นั่นไม่สามารถต่อออกนอกมณฑลได้
รัฐบาลจีนเกรงว่าพวกหัวรุนเเรงจะใช้เน็ตเป็นสื่อประสานการประท้วงเหมือนคราวที่เเล้วอีก
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 09:52

กำลังอยากทราบเรื่องนี้อยู่พอดี ลูกๆบอกว่าเขามีในรายการทีวี แต่เผอิญไม่ได้ดู รออ่านนะครับ
มานิต
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 10:25

เคยได้ยินมาว่าเส้นทางสายไหมแพงนักหนา เคยมีคนพยายามจัดได้เกือบหกหมื่น ไม่น่าเชื่อว่าประมาณสองหมื่นปลายๆก็ไปได้แล้ว แต่ผมเองไม่ถนัดภาษาจีน ถ้าไปคงไปเบ๊อะบ๊ะอยู่แถวๆโน้นแน่ๆ
JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 19:10

สวัสดีทุกๆ ท่าน ครับ
ทางสายไหมไม่เเพงจริงแท้แน่เทียว
เอาอย่างงี้ไหมครับ ผมจะพยายามใส่ราคาไว้เท่าที่ความทรงจำจะอำนวย
ใครเวียนหัวตัวเลขก็อ่านข้ามไปได้ครับ

ความผิดพลาดมหันต์ทริปนี้คือ ผมไม่ได้ทำการบ้านก่อนไป
พอถึงอูรูมูฉี ก็มืดแปดด้านเพราะไม่มีเน็ต
ครั้นจะอ่านภาษาจีนก็ได้จำกัดจำเขี่ย ส่วนพูดพอได้งูๆ ปลาๆ

ดูแผนที่ประกอบนะครับ
ตัวเลข ๑ ถึง ๘  คือประเทศเพื่อนบ้านของซินเจียง อันประกอบด้วย
๑ รัสเซีย
๒ คาซัคสถาน
๓ เคอจีซ
๔ ทาจิค
๕ อัฟกานิสถาน
๖ ปากี
๗ อินเดีย
๘ มองโกล

มีเนื้อที่คิดเป็น ๑ ใน ๖ ของจีน

สมัยเด็กๆ เคยท่องว่าประเทศไทยมีเนื้อที่ ๕๑๘,๐๐๐ ตารางกิโลเมตร
ส่วนซินเจียงมีเนื้อที่ประมาณ ๑,๖๖๐,๐๐๐ ตารางกิโลเมตร
นั่นคือซินเจียงมีขนาดใหญ่ประมาณ สามเท่า ของประเทศไทย

JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 19:55

กลุ่มประเทศเอเซียตอนกลาง (Central Asia) ที่เอ่ยถึงด้านบนนั้น
มีหลายประเทศที่แตกออกมาจากรัสเซียตอนที่โซเวียตจวนล่มสลาย
กลุ่มชนพวกนี้พากันเเข็งข้อ ประกาศอิสรภาพไม่ขึ้นกับรัสเซีย

ในใจผมนึกว่ารวมกันเราอยู่ แยกกันเราตาย ไม่รู้จะเเยกกันเป็นอิสระทำไม
วันนี้เมื่อมีโอกาสไปซินเจียง จึงอยากข้ามแดนไปสังเกตการณ์ว่าบ้านเมืองเขาเป็นอย่างไรบ้าง
แต่เสียดายไม่ได้ไป

รู้เพียงว่าประเทศพวกนี้ ค่าใช้จ่ายสูงปี๊ด
และค่าเครื่องบินก็เเพงมหาศาล เป็นเเสน
เขาหาทางออกโดยเดินทางผ่านจีน จากกวางเจาไปอูรูมูฉี
แล้วค่อยเเยกย้ายต่อรถราไปแต่ละประเทศ

อีกใจหนึ่ง อยากไปตามหากลิ่นอายของรัสเซีย เพราะเคยตึดตรึงใจอาหารคาวรัสเซียชนิดหนึ่ง
เป็นแป้งทอดก้อนโตเท่ากำปั้น มีไส้ทำด้วยไก่ผสมชีสและเห็ด
เคี้ยวหนึบๆ ยืดๆ เพราะชีส

JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 20:09

เคยได้ยินมาว่าเส้นทางสายไหมแพงนักหนา เคยมีคนพยายามจัดได้เกือบหกหมื่น ไม่น่าเชื่อว่าประมาณสองหมื่นปลายๆก็ไปได้แล้ว แต่ผมเองไม่ถนัดภาษาจีน ถ้าไปคงไปเบ๊อะบ๊ะอยู่แถวๆโน้นแน่ๆ

บริษัททัวร์หลายเเห่งก็จัดเส้นทางสายไหม
เคยมีองค์กรแห่งหนึ่งจัด มีไกด์นำเป็นเจ้าหน้าที่จากกรมศิลปากร
ราคาเฉียดแสน

หากใครอยากเที่ยวให้คุ้มค่า ยอมเหนื่อยเเบกเป้เอาหน่อย
ก็ได้เที่ยวจุใจในราคาประหยัด

tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 21:17

ดิฉันว่าเที่ยวให้สนุกต้องแบกเป้ลุยไปเอง เหมือนนกขมิ้น คํ่าไหน นอนนั้น
แล้วยังต้องเป็นหนุ่มๆ วัยน้อยด้วยนะคะ ถ้าเป็นสาวแก่ก็ออกจะลำบากหน่อย

จำได้ว่าตอนไปเที่ยวทางสายไหมผ่าน Samarkand, Bukhara  ของ Uzbekistan
ยังเป็นสาวอยู่ แต่ก็ลำบากพอสมควร เพราะเป็นผู้หญิง ดูเหมือนจะห้ามเข้าไปหมด แต่นั่ง
เฉยๆ ดูบ้านเมืองก็คุ้มมาก โดยเฉพาะสุเหร่า สวยมาก

ที่จำได้ชัดเจนที่สุด คือดวงดาว จำได้ว่าสวยมาก ใกล้เหมือนกับหยิบถึง เพราะ
ตอนที่ไปนั้น เขาไม่ได้ใช้ไฟกันเป็นบ้าเหมือนที่อื่น

ส่วนอาหารคาวรัสเซีย ดิฉันเดาว่าเป็น Piroshki ใช่มั้ยคะ ถ้าเป็นอันใหญ่ๆ รสชาติ
เดียวกัน แต่ตัดแบ่งขายเป็นชิ้นเล็กๆ เรียกว่า Pirogi

จะรออ่านนะคะ
JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 21:41

ส่วนอาหารคาวรัสเซีย ดิฉันเดาว่าเป็น Piroshki ใช่มั้ยคะ ถ้าเป็นอันใหญ่ๆ รสชาติ
เดียวกัน แต่ตัดแบ่งขายเป็นชิ้นเล็กๆ เรียกว่า Pirogi

ใช่แล้วครับ
โอ คำตอบจากพี่เทียนเหมือนพระมาโปรด
ทำให้ค้นภาพจากเน็ตได้ แก้ขัดไปก่อน
ดูภาพไป จินตนาการไปถึงรสชาติ ก็มีความสุขเเล้ว
เหยาะซอสขวดเล็กๆ เปรี้ยวๆ เผ็ดๆ
อืมม อร่อยไม่รู้ลืม

เออ พี่เทียนครับ
ไม่ทราบว่าทางยุโรปรับทานขนมปังรูปทรงโดนัท
ผ่าขวางตามหน้าตัดเป็นสองซีกหรือเปล่าครับ
ที่เรียกว่า begel น่ะครับ

เคยทราบมาว่าเป็นขนมปังยิว
แต่พอไปทางสายไหมเที่ยวนี้ กลับได้เห็นคนท้องถิ่นทำกันเป็นล่ำเป็นสัน
รอรูปนะครับ

tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 22 เม.ย. 10, 05:38

ดีใจที่พี่ช่วยได้นะ พี่ก็ชอบกิน  ยิงฟันยิ้ม

Bagel เป็นของยิวจริงๆ ตอนพี่อยู่นิวยอร์ก มีขายแทบทุกหัวมุมถนน
เป็นขนมปังที่ออกจะทำยากหน่อย ไม่สมควรทำเองที่บ้าน ไปซื้อกิน
ดีกว่า เขาต้องต้มก่อนถึงเอาไปอบ

คนยิวอเมริกัน ชอบผ่าครึ่ง ปิ้ง แล้วเอา cream cheese ทา แล้วตามด้วย
"lox" หรือปลา salmon รมควัน

เขาทำออกมามีหลากหลาย มีผสมหัวหอมบ้าง กระเทียมบ้าง เกลือ
แล้วก็มีแบบใส่เม็ดงา  ใส่เม็ด poppy (อันนี้พี่ไม่รู้ว่าเขาเรียกอะไร
จะเรียกเม็ดฝิ่นก้อกระไรอยู่)

แบบสมัยใหม่ก็มี blueberry มีเนยแข็ง แล้วก็เบคอน ซึ่งอันนี้ออก
จะผิดหลักยิวเป็นอันมาก เพราะเขาไม่กินหมู

ตอนนี้ยุโรปก็มีขายเกือบทุกที่เหมือนกัน เมื่อหลายๆปีมาแล้ว หาไม่ค่อยได้
เดี๋ยวนี้ใน Starbuck ก็มีขาย

ตอนที่พี่อยู่ดูไบ ทั้งๆที่เป็นเมือง ของคนมุสลิม ก็มีขาย 
ตอนนี้พี่อยู่สิงคโปร์ก็มีกิน อร่อยเกือบเท่าของนิวยอร์ก
แถมตั้งชื่อว่า New York City Bagel ซะด้วย อยากกินมั้ย
พี่กลับกทม จะเอาไปฝาก

แต่ก็อย่างว่า อร่อยอะไรจะมาสู้ของไทย

แล้วเคยชิม Bialy ของคู่ Bagelมั้ย

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 เม.ย. 10, 12:46

ส.ว. ใจร้อน ขอทราบอะไรนิดเดียวนะครับ ขอโทษถ้าขัดจังหวะ คือขอทราบว่าเส้นทางสายไหมสมัยโน้นนนนนน นี่ออกจากไหน ไปสิ้นสุดที่ไหนครับผม
มานิต
JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 เม.ย. 10, 21:07

ขออภัยที่ปล่อยให้ ส.ว. รอคอย
ติดสอบเสาร์ อาทิตย์ ของ มสธ. ตอนนี้สอบเสร็จแล้วมาต่อกันครับ

อ้อ บัตร น.ศ. มีประโยชน์ ใช้ซื้อตั๋วครึ่งราคาได้ ประหยัดเงินไปจม

จากรูปเหนือราคา 40 หยวน เขียนว่าตั๋วครึ่งราคา
บัตรใบนี้คือบัตรเข้าชมกำแพงเมืองเก่าที่ Jiayuguan, Gansu Province

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์