เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 30019 ธิดา กงศุลเยเนอราลอังกฤษ แฟนนี น้อกซ์
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 07:45

คุยกับคุณ​ NAVARAT.C    แบบไม่มีอ้างอิงนะคะ  เพราะ จดเรื่องที่เกี่ยวกับเจ้าจอมมารดาเอมไว้หลายสาย  ยังไม่สมบูรณ์

ท่านเคยพูดกับนายโหมดว่า "พ่อกับฉันเป็นญาติกัน"

หาเจ๊สัวได้หลายคนและหลายชั้น  แต่ โยงยังไม่ได้ค่ะ

แม่ปรางแม่ของแฟนนีนั้น  เป็นข้าหลวงของพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวงจันทร์  อาจจะเป็นตัวละครด้วย

พระองค์เจ้าวงจันทร์ มีละครที่รับมรดกมาจากเจ้าจอมมารดาเอม  และเก็บหนังสือสำคัญของวังหน้าไว้มาก(อ่านมาจากหลายแห่ง ไม่มีอ้างอิง  แต่ได้เห็นเอกสาร ๑ ฉบับ วงการนักสะสมเมตตาให้ชม)

ในบันทึกของหลวงเอนกฯในกรณี พระปรีชากลการ  เล่าว่า  เมื่อแฟนนีไปเที่ยวที่ปราจิณบุรี   ตัดผมสั้น  นุ่งผ้าลาย  และใส่บาตรในตอนเช้า

อ้าว!   เคยอ่านมาว่าเมื่อแฟนนีจะเข้าวังนั้น  วังหน้าส่งวอและคุณเฒ่าแก่มารับ  ดิฉันก็เห็นภาพ มิสน้อกซ์นุ่งกระโปรงบานเสื้อแขนยาวผ้าป๊อบลินลายดอกไม้เล็กๆ แบบแหม่มแต่งในเมืองร้อน

แสดงว่า แม่ปราง มีอิทธิพลในการเลี้ยงดูบุตรสาวทั้งสองอยู่เหมือนกัน       ในเรื่องนี้ไม่มีหนังสือฉบับใดเล่าไว้

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 08:56

กูรูท่านใดมี หรือเคยเห็นรูปท่านเจ้าคุณจอมมารดาเอมบ้างไหมครับ

อีกชื่อหนึ่งของท่านคือ เจ้าคุณพระชนนี

สายกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญอาจจะมี

ผมอยากเห็นมาก เคยไปค้นในหอจดหมายเหตุแห่งชาติแล้วไม่พบครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 08:56

อ้างถึง
ในหนังสือ Fanny and the Regent of Siam (ตัวจึงตายเพราะได้เมียฝรั่ง-จุมพนันท์) แต่งโดย R.J. Minney ได้เขียนเล่าชีวิตตอนปลายของแฟนนี่ไว้ว่า เธออยู่ในกรุงเทพฯ อย่างยากจน ลูกติด ๒ คนของพระปรีชากลการ (คุณตระกูลและคุณอรุณ)ได้ส่งกลับคืนให้ครอบครัวตระกูลอมาตยกุลนำไปเลี้ยงดูต่อไป ส่วนลูกชายที่ชื่อสเปนเซอร์นั้นเป็นคนอายุสั้น ถึงแก่ความตายเมื่ออายุเพียง ๒๑ ปี เธอจึงต้องใช้ชีวิตอยู่อย่างโดดเดี่ยวแต่ผู้เดียว เพราะเซอร์โทมัส น็อกซ์ บิดาของเธอก็ได้เดินทางกลับไปประเทศอังกฤษและตายที่นั่น ส่วนแคโรไลน์น้องสาวนั้นแต่งงานกับ หลุยส์ เลียวโนเวนส์ ลูกของนางแอนนา และไปดำรงชีพที่เชียงใหม่ เอาคุณปรางมารดาไปอยู่ด้วย

ตั้งคำถามกับตัวเองว่า ลูกเลี้ยงทั้งสองคนของแฟนนี่ ก็มีหน้ามีตาในสังคม  สามีก็ก้าวหน้าเป็นถึงพระยา
ทำไมถึงปล่อยแม่เลี้ยงผู้มีอุปการคุณ ให้อยู่ในกรุงเทพอย่างโดดเดี่ยวและยากจน
คำตอบเป็นได้หลายทาง
๑    หนังสือเล่มนี้ ใส่สีใส่ไข่เพลินไปหน่อย  สร้างภาพอาภัพให้ตัวนางเอก เพื่อเรียกน้ำตาคนอ่าน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง
๒    เป็นความจริงว่าแฟนนี่อยู่คนเดียวและไม่มีทรัพย์สินอะไรติดตัว    เพราะเธอไม่สามารถจะพึ่งลูกเลี้ยงได้มากกว่านี้
๓   แฟนนี่เลือกอยู่คนเดียวแบบผู้หญิงฝรั่งแก่ๆเขาทำกัน     คือต่อให้ลูกหลานใหญ่โตมีฐานะแค่ไหน  คุณย่าคุณยายแก่ๆของเมืองนอกก็เลือกจะอยู่เป็นอิสระคนเดียวเสมอ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 09:10

มีเบาะแสว่า

คุณมาลัย  ชูพินิจ   มีรูปเก่าของเจ้านายสมัยที่คุณ ​NAVARAT.C  ถามค่ะ    นักประพันธ์ท่านหนึ่งเล่าไว้

แต่พอจะกลับไปดูอีก  คุณมาลัยก็จากไปเสียแล้ว
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์