เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 28507 เคยพบปัญหาเหล่านี้ตอนซื้อหนังสือไหมครับ
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ม.ค. 12, 19:17

ขอแจมด้วยคนครับ
แม้ว่าหนังสือจริงจะมีข้อด้อยหลายประการ เช่น น้ำหนัก กินเนื้อที่ ฯลฯ แต่ผมคิดว่ายากที่หนังสืออิเลคทรอนิคส์จะทดแทนหนังสือจริงได้
เหตุผลเพราะข้อได้เปรียบที่สำคัญของหนังสือคือ การที่เราสามารถพลิกค้นกลับไปหน้าต่างๆได้รวดเร็ว
ยกเว้นการเปิด PDF file บนiPad แล้ว การดูอิเลคทรอนิคส์ไฟล์บนคอมพิวเตอร์เป็นอะไรที่ชวนจะอาเจียนอย่างมาก
ส่วนใหญ่อิเลคทรอนิคส์ไฟล์จะมีไว้เก็บมากกว่าหนังสือจริง (ประสบการณ์สวนตัว)
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ม.ค. 12, 21:37

ในฐานะนักอ่าน และพอรู้เรื่องเทคโนโลยีบ้าง งูๆ ปลาๆ เลยขอแสดงความเห็นบ้างครับ เรื่องหนังสืออิเล็กทรอนิกส์

ในอนาคตอันใกล้นี้ ใกล้มากๆ คือไม่เกิน 10 ปีข้างหน้านี้  e-book คงจะมาแทนที่หนังสือกระดาษครับ ถ้ายังมีชีวิตอยู่ใน 10 ปีนี้ เราจะได้เห็นการปฏิวัติรูปแบบการอ่านแน่ๆ
และเวลาแทนที่ มันจะมาแบบเราแทบไม่ทันรู้ตัวเลย คือพอถึงเวลานั้น เราจะหาซื้อหนังสือบางเล่มแบบกระดาษไม่ได้แล้ว
เพียงแต่ช่วงนี้ เทคโนโลยี e-book มันยังอยู่ในช่วงเริ่มต้น ยังพัฒนาไม่ถึงจุดที่เรารู้สึกว่ามันแทนที่หนังสือกระดาษได้
เช่น มันต้องใช้แบตเตอรี่  หรือถ้าอ่านกลางแดด เทคโนโลยีจอ ณ ตอนนี้ยังทำให้อ่านชัดๆ ไม่ได้ รวมถึงเรื่องการโอนถ่ายข้อมูล เรื่องลิขสิทธิ์
ปัจจุบันมีมาตรฐานของ e-book ออกมามากมาย จะลดข้อจำกัดต่างๆ เป็นมาตรฐาน และช่วยให้อ่านง่าย สะดวกกว่าอ่านพวก pdf  file มากครับ

จริงๆ แล้วมีปัจจัยเสริมมากมายครับที่จะเร่งให้ e-book เติบโต
ที่สำคัญที่สุดคือนักเขียนครับ
ปัจจุบัน ทั้ง สนพ ทั้งตัวนักเขียนเอง อยากออกหนังสือซักเล่ม ต้องคำนึงถึงต้นทุนค่าพิมพ์ก้อนโตที่ต้องลงไปก่อน
โอกาสที่นักเขียนหน้าใหม่จะแจ้งเกิดก็ยาก สนพ ไม่กล้าจะเสี่ยงพิมพ์หนังสือของคนที่ยังไม่ดัง เพราะต้องแบกภาระและความเสี่ยงมาก
แต่พอเป็น e-book  ต้นทุนเรื่องแบกการ stock การจัดพิมพ์ การขนส่ง  สายส่งหนังสือ  ที่วางแผง หมดไป
ใครๆ ก็เขียนหนังสือได้ ขายก็ง่าย  การจำหน่ายไม่มีข้อจำกัดเรื่องสถานที่  ราคาขายก็ต่ำลงเพราะต้นทุนลดลง นักเขียนได้เม็ดเงินมากขึ้น ง่ายขึ้น
คนจะมาเขียนหนังสือมากขึ้นครับ  และเราจะมีทางเลือกในการอ่านที่มากขึ้นอีกเยอะครับ

ผมเองติดหนังสือ ต้องอ่านตลอดเวลา เช่นตอนกิน ก่อนนอน เข้าส้วม ผมพบข้อจำกัดของหนังสือกระดาษเยอะครับ
เช่น ถ้าผมวางหนังสือไว้ อ่านไปกินไป ผมต้องหาก้อนหินคอยทับหน้าหนังสือไว้ ไม่ให้เล่มมันปิด
หรือผมชอบนอนอ่านหนังสือ เล่มใหญ่ๆ ผมนอนหงายอ่านไม่ได้ ถือไม่ไหว เมื่อยมือ จะนอนคว่ำก็หลังพัง
เวลาอ่านไม่จบ จะคั่นไว้ บางทีหาที่คั่นหนังสือไม่เจอ ผมไม่อยากพับหน้าไว้
ฯลฯ  ปัญหาพวกนี้เล็กๆ น้อยๆ มาก แต่ก็สร้างความรำคาญ ของใหม่ถ้าสะดวกกว่า ตอบสนองได้มากกว่า ผมคงเลือกแบบนั้น

หนังสือกระดาษยังคงมีเสน่ห์ แต่เสน่ห์ของมัน กำลังถูกแทนที่อย่างรวดเร็วแล้วครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
pathuma
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 ม.ค. 12, 14:35

แม้ว่าคนจะอ่าน e book มากขึ้น ส่วนตัวยังชอบอ่านหนังสือแบบเดิมอยู่  2 ปีที่แล้ว เคยซื้อ e book จาก Amazon จนถึงวันนี้อ่านยังไม่ถึง 10 หน้า ถ้าหนังสือจะหมดไปจากโลกจริงๆก็จะต้องยอมรับครับ
pathuma
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 24 ม.ค. 12, 14:02

พูดถึง e-book ผมมีคำถามถึงผู้รู้ทั้งหลายว่าเราใช้สรรพนามใดเรียก e-book ครับ ผมมักเรียกเป็นเล่มเหมือนกับหนังสือ ใครทราบวานบอกด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 ม.ค. 12, 17:33

ไม่ทราบว่าราชบัณฑิตกำหนดสรรพนามมาหรือยัง   แต่ส่วนตัว ดิฉันนับ e book เป็นเรื่อง   เพราะมันไม่มีลักษณะเป็นเล่มหนังสือ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์