เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3347 สงสัยเรื่องดาบของพระยาพิชัย
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

เมื่อ 16 เม.ย. 10, 21:29

:)สวัสดีปีใหม่ไทยครับท่านสมาชิก
ปีใหม่แล้วผมก็ยังมีเรื่องสงสัยอีกตามเคย เรื่องมีอยู่ว่า
ผมเคยฟังเพลงรำวงสางบ้านแต้มาตั้งแต่เด็ก (ก็หลายสิบปีแล้ว) เพลงนี้มีเนื้อร้องบางท่อนว่า...
สายันห์ตะว้นแล่ๆ สาวบ้านแต้ขี่รถจักรยาน ขี่ไปทุกถิ่นสถาน ขี่ไปทุกถิ่นสถาน ขี่รถจักรยานไปกับฉันไหมเธอ...
ครับเนื้อร้องประมาณนี้ ที่ผมสงสัยคือ เนื้อร้องตอนหนึ่งว่า จากไปตั้งแต่วันที่ 5 วันที่ 5 เดือนกันยายน พ.ศ.2499 ...
ทำไมต้องจากไปวันนี้ด้วยครับ ไปก่อนหรือไปหลังจากนี้ไม่ได้หรือครับ ทราบครับว่า มีการเขียนจดหมายไปสองฉบับ แต่ไม่รู้ว่า
ได้รับไหมจึงต้องขี่จักรยานไปหา แต่ไปวันอื่นได้หรือไม่
         ท่านผู้สันทัดกรณี(อีกแล้วครับท่าน) ช่วยไขข้อสงสัยเถิด ยิงฟันยิ้ม
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 เม.ย. 10, 21:31

อายจังต้องขออภัยครับที่ผมตั้งหัวข้อกระทู้ผิด ขออภัยจริงๆ จ้า อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 10:15

ขออนุญาตลบทิ้ง แล้วคุณตั้งใหม่ให้ตรงกับเรื่องอีกทีนะคะ
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 22:25

เรียนคุณเทาชมพูครับ ยินดีให้ลบทิ้ง ต้องขออภัยสมาชิกอีกครั้งครับ ยิ้มกว้างๆ
JD
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 23:12

เอ่อ สงสัยว่าคุณจะไปเอานิยายอะไรกับเนื้อเพลง ซึ่งเป็นการสมมติ หรือการกำหนดตามท้องเรื่อง ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 09:25

ลองแยกแล้ว  ความเห็นแรกแยกไม่ได้ค่ะ  แยกกระทู้ได้จากค.ห. หลังๆ
เลยต้องเก็บเอาไว้แบบนี้
หน้า: [1]
  พิมพ์