เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6775 อยากทราบเจ้านาฝ่ายหญิงที่อภิเษกสมรสกับเจ้านายด้วยกันนะครับว่ามีกี่พระองค์
pomsang
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 16 เม.ย. 10, 16:36

ขอเริ่มตั้งแต่พระยศพระองค์เจ้าขึ้นนะครับ (เพราะว่าพระยสหม่อมเจ้านั้นเยอะมากนะครับ) ใครรู้ช่วยรวบรวมให้หน่อยครับ ตั้งแต่รัชกาลที่ 1 เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 10:04

ค่อยๆนึกไปทีละพระองค์
ถ้าเป็นพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้า(หญิง) คือเป็นพระราชธิดาของพระเจ้าแผ่นดิน จะทรงมีพระสวามีเป็นผู้ชายที่ต่ำกว่าเจ้าฟ้า ไม่ได้
ในรัชกาลที่ ๕   พระองค์เจ้าสุนันทากุมารีรัตน์    พระองค์เจ้าสว่างวัฒนา พระองค์เจ้าเสาวภาผ่องศรี  พระองค์เจ้าสุขุมาลมารศรี พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๔   ก็ล้วนแต่ได้เป็นพระภรรยาเจ้าในรัชกาลที่ ๕ ทั้งนั้น

ย้อนกลับไปในรัชกาลที่ ๑  เจ้าฟ้าหญิงบุญรอด  กับเจ้าฟ้าชายฉิม   (ต่อมาคือพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย)
เจ้าฟ้าหญิงกุณฑล (พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๑) ได้เป็นพระภรรยาเจ้าอีกพระองค์ในรัชกาลที่ ๒

หม่อมเจ้าหญิงโสมนัส(เลื่อนขึ้นเป็นพระองค์เจ้าโสมนัส) พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๓  เป็นพระมเหสีในรัชกาลที่ ๔ 

พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๕ ไม่มีพระองค์ใดอภิเษกสมรส

ในรัชกาลที่ ๖  พระนางเธอลักษมีลาวัณย์ เป็นหม่อมเจ้าโดยกำเนิด

พระองค์เจ้าหญิงเฉลิมเขตรมงคล พระธิดาในสมเด็จฯวังบูรพา    ทรงสมรสกับเจ้าฟ้ากรมหลวงลพบุรีราเมศวร์  พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕

รอคุณเพ็ญ คุณหลวง คุณ V_Mee  และท่านอื่นๆที่จำได้มากกว่าดิฉันมาต่อให้ดีกว่าค่ะ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 11:56

ถ้าเจ้านายในชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป   ซึ่งหมายเอาพระองค์เจ้าโดยกำเนิดนั้น  ผมนึกนิดหน่อย

เอาแต่ในราชวงศ์จักรีนะครับ

โดยธรรมเนียมราชตระกูล  ถ้าเจ้านายชายชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไปเษกสมรสกับเจ้านายหญิงชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป  ในช่วงต้นพระราชวงศ์ (รัชกาลที่ ๑-๓)
มีกรณีสมเด็จเจ้ากรมหลวงอิศรสุนทร (รัชกาลที่ ๒ ) กับเจ้าฟ้าบุญรอด   รัชกาลที่ ๒ และเจ้าฟ้ากุณฑลทิพยวดี   (เดิมเป็นพระองค์เจ้ากุณฑล แล้วได้รับสถาปนาภายหลัง)  จากนั้น  ก็เป็นกรณีของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมหมื่นศักดิพลเสพ (สมเด็จกรมพระราชวังบวรมหาสักดิพลเสพ) กับพระองค์เจ้าดาราวดี  (พระราชธิดาในสมเด็จกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท)    และถ้าหากนับสมเด็จเจ้าฟ้าฉิม  พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๑  ซึ่งได้เป็นพระชายาในสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีด้วย  ก็น่าจะได้

ส่วนรัชกาลที่ ๔ เป็นต้นไป  ข้อมูลมีให้ตรวจสอบมากมายครับ ยิงฟันยิ้ม
pomsang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 13:46

แล้วก็ยังมีพระราชธิดาในเจ้าฟ้าบริพัตร อีกนะคร้าบแต่ทรงสมรสกับหม่อมเจ้า
ยังมีพระองคืเจ้าหญิงบรรเทิง น่าจะสมรสกับเจ้าฟ้าฯกรมพระยานริศรานุวัตติวงศ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 14:13

ในรัชกาลที่ 5  มีอีกสองพระองค์  คือ พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าอุบลรัตนนารีนาค กรมขุนอรรควรราชกัลยา  กับ   พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าเสาวภาคย์นารีรัตน์
pomsang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 11:07

คุณเทาชมพูครับ พระอรรคชายาทั้งสองพระองค์ เดิมมีพระยศเป็นหม่อมเจ้าครับ พระนัดดาในรัชกาลที่ 3 พระโอรสในพระองคืเจ้าลดาวัลย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 เม.ย. 10, 11:30

ขอบคุณค่ะ งั้นก็ต้องตัดค.ห.ที่ ๔ ออกไป
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 17:10

เรียนสมาชิกเรือนไทยทราบ
           หากจำไม่ผิดครั้งรัชกาลที่ ๑ ก็มีเจ้าครอกทองอยู่  อภิเษกกับกรมพระราชวังบวรสถานพิมุข แล้วยังมีเจ้าครอกวัดโพธิ์ หรือพระองค์เจ้ากุกรมหลวงนรินทรเทวี อภิเษกกับพระองค์เจ้ามุก กรมหมื่นนรินทร์พิทักษ์ (เดิมคือหม่อมมุก)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 เม.ย. 10, 19:51

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
เจ้าครอกทองอยู่เป็นสามัญชนค่ะ   
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 เม.ย. 10, 11:19

หากจำไม่ผิดครั้งรัชกาลที่ ๑ ก็มีเจ้าครอกทองอยู่  อภิเษกกับกรมพระราชวังบวรสถานพิมุข แล้วยังมีเจ้าครอกวัดโพธิ์ หรือพระองค์เจ้ากุกรมหลวงนรินทรเทวี อภิเษกกับพระองค์เจ้ามุก กรมหมื่นนรินทร์พิทักษ์ (เดิมคือหม่อมมุก)

ในความเห็นของผม  จะนับเจ้าครอกทองอยู่กับเจ้าครอกวัดโพธิ์ด้วยไม่ได้  เพราะท่านมีเรือนก่อนที่รัชกาลที่ ๑ จะได้ทรงสถาปนาพระราชวงศ์จักรี   การที่ท่านได้เป็นเจ้าก็เพราะการตั้งพระราชวงศ์
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 14:59

ขอเสริมต่อจาก อ.เทาชมพู ครับ
รัชกาลที่ 5 ทรงมีพระภรรยาเจ้า ชั้นพระองค์เจ้าทั้งสิ้น 5 พระองค์ครับ ได้แก่

1. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าทักษิณชา นราธิราชบุตรี
2. สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี
3. สมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวี
4. สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
5. สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พระพันปีหลวง

เพิ่มเติมได้ที่ http://th.wikipedia.org นะครับ 
ยิงฟันยิ้ม
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 เม.ย. 10, 09:06

พระองค์เจ้าประภาวสิทธิ์นฤมล พระชายาในกรมพระกำแพงเพชร
pomsang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 เม.ย. 10, 11:33

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมเขตรมงคล พระชายา ในสมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมหลวงลพบุรีราเมศร์
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 20:48

ถ้าเจ้านายในชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป ซึ่งหมายเอาพระองค์เจ้าโดยกำเนิดนั้น  ...

ถ้านับพระยศเมื่อประสูติ "พระองค์เจ้าประภาวสิทธิ์นฤมล" ซึ่งทรงเป็นพระธิดาในสมเด็จฯกรมพระจักรพรรดิพงษ์ กับ หม่อมราชวงศ์สว่าง ศิริวงศ์ เมื่อแรกประสูติทรงเป็น "หม่อมเจ้า" ครับ (เพราะ ม.ร.ว เป็นเชื้อเจ้า ไม่นับเป็นเจ้าครับ)

ส่วน "พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมเขตรมงคล" พระธิดาใน สมเด็จฯกรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช กับ หม่อมแม้น พระยศแรกประสูติก็เป็น "หม่อมเจ้า" ครับ (เพราะมารดาเป็นเพียวแต่สามัญชน)

ผิดถูกอย่างไร ท่านอื่นๆ โปรดให้ความรู้ด้วยครับ  อายจัง
pomsang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 29 เม.ย. 10, 23:09

ใช่ๆๆครับอย่าที่คุณข้างบนบอก แต่ถ้าหากนับทางพระเชษฐาและพระอนุชาของ พระองค์เจ้าประภาวสิทธิ์นฤมล และพระองค์เจ้าเฉลิมเขตรมงคล เมื่อทรงสมรส พระโอรสและพระธิดา ก็มีพระยศเป็นหม่อมเจ้า ก้แสดงว่าทรงเป็นพระองค์เจ้ายก มิใช่พระองค์เจ้าตั้ง แต่เท่าที่จำได้ เคยอ่านเจอมาว่า หม่อมราชวงศ์หญิง สว่างใน สมเด็จเจ้าฟ้ฯกรมพระจักรรดิพงศ์ และหม่อมแม้น ในสมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมพระยาภาณุรังษีสว่างวงศ์ ทั้งสองท่านนั้นเป็นหม่อมเอก สะใภ้หลวง ก็น่าจะได้อยู่นะคร้าบ
หน้า: [1]
  พิมพ์