เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 26760 เจ้าจอม ในรัชกาลที่ 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 25 พ.ค. 10, 10:59

มาต่อกระทู้อีก
ในรัชกาลที่ ๔ มีประกาศพระบรมราชโองการตั้งแต่ขึ้นครองราชย์ใหม่ๆ ให้เจ้าจอมกราบถวายบังคมลาออกจากพระบรมมหาราชวังกลับไปอยู่บ้านได้     ท่านคงจะหมายถึงเจ้าจอมในแผ่นดินก่อนๆ เป็นหลัก  รวมทั้งในรัชสมัยท่านด้วย
เจ้าจอมที่เป็นเจ้าจอมเฉยๆ ไม่ได้เป็นเจ้าจอมมารดา  เมื่อกราบถวายบังคมลา พ้นหน้าที่แล้วก็สามารถจะไปสมรสใหม่ได้

ดิฉันไม่แน่ใจว่าในรัชกาลที่ ๕  มีการกราบถวายบังคมลาออกจากตำแหน่งในลักษณะนี้หรือเปล่า    ถามให้เจาะจงลงไปคือทำได้ไหมคะ
เท่าที่รู้คือเจ้าจอมมารดาอ่วม   กลับไปอยู่บ้านเดิมหลังมีพระราชโอรสแล้ว คือพระองค์เจ้ากิติยากรฯ  แต่นั่นเป็นเพราะท่านป่วยเรื้อรัง  น้องชายก็เลยรับกลับไปอยู่บ้านเดิมจนถึงแก่อนิจกรรม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 25 พ.ค. 10, 15:48

อ้างถึง
ราชกิจจาฯ ฉบับนี้ออกในรัชกาลที่ ๕   อะไรที่เกี่ยวกับพระเจ้าอยู่หัวจะต้องถือเป็นเรื่องสำคัญ
เจ้าจอมทั้งคนของพระองค์ท่าน ถึงแก่กรรม     ราชกิจจาฯพลั้งเผลอไม่ใส่ว่าเป็นเจ้าจอม    ใส่แต่ว่าเป็นหลานพระยาท่านหนึ่ง  ราวกับเธอไม่มีตำแหน่งแห่งที่เอาเสียเลย
ต้องเรื่องใหญ่ขนาดมาแก้กันในฉบับต่อไปค่ะ   ไม่ใช่ผิดแล้วผิดเลยแบบไม่มีใครว่ากันหรอกกะเรื่องแค่นี้
ถ้าไม่มีการแก้ไข  ก็แสดงว่าราชกิจจา ลงถูกต้องแล้ว  ในร.ศ. ๑๑๕ เจ้าจอมกิมเนียวไม่ได้อยู่ในสถานะเจ้าจอมอีกแล้ว  ไม่ได้เป็น อย่างเป็นทางการเสียด้วย    จึงไม่มีคำว่า เจ้าจอม นำหน้าเมื่อถึงแก่กรรม

ข้อนี้ทราบไม่ได้   ครั้นจะสันนิษฐานไปโดยไม่มีข้อมูลเลย  ก็เกรงจะถูกกล่าวหาว่าหลักลอย

กรณีที่ราชกิจจามีข้อผิดพลาดแล้วกลายเป็นเรื่องใหญ่ก็เคยมี   บางท่านอาจจะจำได้  ในช่วงแรกที่ราชกิจจาฯ ออกในรัชกาลที่ ๕  รวม ๖ เล่มนั้น  ครั้งหนึ่งมีการแต่งตั้งปรีวีเคานซิล  ปรากฏว่า เจ้าพระยาท่านหนึ่งมีชื่อได้รับการแต่งตั้ง  แต่ราชกิจจาฯ ลงพิมพืเลขจำนวนศักดินา ตก ๐ ไปหนึ่งตัว   นาศักดิท่านเลยขาดหายไปหลายพันไร่   เป็นเหตุให้เจ้าคุณท่านหนึ่งเอาไปเขียนเป็นบทสนทนาเสียดสีลงในดรุโณวาท   เจ้าพระยาคนนั้นเขียนหนังสือกราบบังคมทูล  เป็นเหตุให้หาตัวคนเขียนกันยกใหญ่    แถมเจ้านายที่จัดการพิมพ์ราชกิจจาฯ คราวนั้น  ยังพลอยโดนข้อหาว่าเลินเล่อด้วย   อยากรู้เรื่องกรุณาอ่านได้ในนิทานเรื่องนายจิตรนายใจสนทนากัน  ในเรือนไทยที่แหล่ะ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 25 พ.ค. 10, 16:19

คำสันนิษฐานก็คือคำสันนิษฐาน  ไม่ได้หวังว่าทุกคำถามจะต้องมีคำตอบชี้ชัดลงไป    เพียงแต่ตั้งคำถามไว้เท่านั้นเพื่อจุดประกายความคิด  ถ้าจะรอข้อมูล   เราก็คงจะขาดบทสนทนากันอีกมาก
เรื่องศักดินาของเจ้าคุณ  เป็นตัวอย่างที่แสดงว่า ความผิดพลาดในราชกิจจาฯสมัยรัชกาลที่ ๕ เกิดขึ้นได้  และไม่ได้แก้ไขด้วย
sally chu
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 03 มิ.ย. 10, 08:25

ขอขอบพระคุณผู้รู้ทุกท่านที่กรุณาตอบกระทู้นะคะ ทำให้ได้ข้อมูลเกี่ยวกับบรรพบุรุษ(สตรี) เพิ่มอีกมาก
ธีร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 04 มิ.ย. 10, 15:20

ขอถามหน่อยครับเรื่องราชาศัพท์หน่อยครับ

การเสียชีวิตของเจ้าจอมนี้เราใช้ศัพท์ว่า ถึงแก่อนิจกรรม หรือว่ามีคำศัพท์อื่นใช้อีกครับ

ถ้าเจ้าจอมที่ลาไปอยู่นอกวังแล้วทรงอนุญาติให้แต่งงานใหม่ได้นี้จะเป็นจำเพาะที่ไม่เคยถวายหรือเปล่าครับและมีเจ้าจอมองค์ใดที่มีประวัติว่าได้แต่ง

งานใหม่ด้วยไหม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 04 มิ.ย. 10, 16:33

เท่าที่เห็น  เจ้าจอมมารดา ใช้อสัญกรรมครับ  ส่วนเจ้าจอมอยู่งานดูเหมือนจะใช้อนิจกรรม
dekwat
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 11 มิ.ย. 10, 13:50

สวัสดีสมาชิกทุกท่านผมมาเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
 ถ้าพูดถึงเจ้าจอมในรัชกาลที่ ๕ ที่กราบบังคมลาเมื่อพ้นสมัยของท่านแล้วเคยอ่านจากหนังสือเล่มหนึ่งว่ามี เจ้าจอมอ้น ซึ่งเป็นน้องสาวต่างมารดากับ เจ้าคุณจอมมารดาแพ และเจ้าจอมมารดาโหมด ท่านได้สมรสกับพระยาในสกุลบุญนาค ด้วยกันและท่านก็มีลูก และก็มีลูกสาว ๑ คนที่แต่งงานกับคนในสกุล สุวรรณทัต และก็มีลูกเป็นผู้หญิง ชื่อ สุลาลีวัลย์ สุวรรณทัต หรือป้าทอง ดาราสมัยก่อน ซึ่งป้าทองเกิดปี ๒๕๖๓ ถ้าดูจากปีที่เกิดน่าจะพอประมาณได้ว่าเจ้าจอมอ้นกราบบังคมลาก่อนที่รัชกาลที่ ๕ สวรรต เจ้าจอมอ้นจึงเป็นยายป้าทอง ส่วนป้าทองนั้นได้แต่งงานกับสามีคนแรกจำชื่อไม่ได้ มีลูกชาย ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา ต่อสมรสใหม่กับ หม่อมเจ้า ในสกุลสุริยง ซึ่งเป็นหลานย่า ในเจ้าจอมมารดาโหมด ส่วนป้าทองเป็นหลานยาย ในเจ้าจอมอ้น เท่ากับว่าเป็นลูกพี่ลูกน้องแต่งงานกันเอง ส่วนเจ้าจอมอ้น หลังจากแต่งงานใหม่แล้ว และในหนังสือของ คุณหญิงกิติวัฒนา ปกมนตรี ไชยันต์ ก็ยังเขียนว่าเจ้าจอมอ้นเหมือนเดิม   
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 มิ.ย. 10, 15:52

ยินดีต้อนรับค่ะคุณ เด็กวัด

เราคุยกันด้วยข้อมูลนะคะ  ผิดพลาดประการใดก็เติมข้อมูลให้กันและกัน

พระยาสุรวงศ์ไวยวัฒน์(วร)(เจ้าคุณทหาร)     กับ ท่านผู้หญิงอ่วม  มีลูกชายสามคน

ลูกคนแรกคือ พระยาประภากรวงศ์(ชาย)

ท่านผู้หญิงอิ่ม  น้องท่านผู้หญิงอ่วม    มี บุตรและธิดา รวม ๙ คน   สองท่าน ที่เรากำลังสนทนากันคือ เจ้าคุณพระประยูรวงศ์(แพ)  และ เจ้าจอมมารดาโหมด

ในประวัติเจ้าจอมในรัชกาลที่ ๕  มีเพียงสองท่าน ที่เป็นบุตรีของ เจ้าคุณทหาร  ที่ถวายตัวทำราชการฝ่ายใน

พระยาประภากรวงศ์วรวุฒิภักดี(ชาย) สมรสกับ  เปรม   
ธิดาชื่ออบ  เป็นเจ้าจอมในรัชกาลที่ ๕ ค่ะ        เท่ากับท่านเป็นหลานอาของเจ้าคุณพระประยูรวงศ์ และ เจ้าจอมมารดาโหมด

การที่ไม่มีรายชื่อในบัญชีเจ้าจอม  ก็ต้องตรวจสอบกับเอกสารอื่นๆ

แต่ อ่านมาจาก สาแหรก สถุลบุนนาค หน้า ๑๘  และ หน้า ๒๐ ค่ะ

ในจำนวนภรรยา ๒๓ รายของเจ้าคุณทหาร    ไม่มีผู้ใดที่มี บุตรี ชื่อ  อ้น  เลยค่ะ
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 11 มิ.ย. 10, 16:53

จาก http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B9%8C_%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%95

สุลาลีวัลย์ สุวรรณทัต หรือที่รู้กันกันในชื่อ ป้าทอง มีชื่ออีกชื่อหนึ่งว่า หม่อมสุลาลีวัลย์ สุริยง ณ อยุธยา (19 ตุลาคม พ.ศ. 2463 - พ.ศ. 2535 ) ชายาใน หม่อมเจ้าอติวงศ์วิวัสวัติ สุริยง นักแสดงอาวุโสเจ้าบทบาท มีชื่อเสียงในรุ่นเดียวกับ สุพรรณ บูรณพิมพ์ มาลี เวชประเสริฐ โดยมักจะได้รับบทตลกตามนางเอก หรือบทคนใช้ จนถึงบั้นปลายชีวิต มีบางเรื่องที่ได้รับบทนำ เช่น ก่องข้าวน้อยฆ่าแม่ (2523)

สุลาลีวัลย์ สุวรรณทัต เป็นบุตรีของ นายสุหร่าย สุวรรณฑัต และ นางเจอ บุรานนท์ ได้สมรสครั้งแรกกับ ยอแสง ภักดีเทวา ครูโขนในสังกัดกรมศิลปากร มีบุตรชายคือ ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา (เกิด 29 ส.ค. 2478) นักร้องเพลงลูกกรุงชื่อดัง ต่อมาได้สมรสกับหม่อมเจ้าอติวงศ์วิวัสวัติ สุริยง เมื่อวันที่ 12 กันยายน พ.ศ. 2482 มีบุตร-ธิดาอีก 5 คน [1] รวมทั้ง หม่อมราชวงศ์ธิติสาร สุริยง บิดาของ หม่อมหลวงสุรีย์วัลย์ สุริยง นางเอกนักแสดงหนังบู๊
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์