เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2837 อยากเรียนถามคุณ V_Mee เหมือนกันค่ะ เกี่ยวกับเรื่องชุดนิสิตของจุฬาฯ
oommu
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 16 เม.ย. 10, 00:33

บังเอิญ อ่านไปเจอที่คุณ V_Mee ได้เขียนข้อมูลบางส่วนเกี่ยวกับชุดของนิสิตจุฬา น่ะค่ะ
พอดีอยากทราบประวัติและความเป็นมาของชุดนิสิต ความหมายของสัญลักษณ์ต่างๆของชุดนิสิต มากกว่านี้ จะหาได้ที่ไหนคะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 เม.ย. 10, 07:42

ชุดนิสิตจุฬาฯ (ชาย)  ในปัจจุบันนั้นมีที่มาจากเครื่องแบบข้าราชการพลเรือนในพระราชสำนัก ร.ศ. ๑๒๙  ครับ
มีประกาศพระบรมราชโองการในรัชกาลที่ ๖ ให้นักเรียนโรงเรียนข้าราชการพลเรือนของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ใช้เครื่องแบบอย่างข้าราชการกรมพระอาลักษณ์  กระทรวงวัง
เมื่อยกโรงเรียนข้าราชการพลเรือน จ.ป.ร. ขึ้นเป็นจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยแล้ว  ก็ยังคงใช้เครื่องแบบเดิมนั้นอยู่

ผมเคยเห็นภาพถ่ายเก่านิสสิตจุฬาฯ แต่งเครื่องแบบคล้ายนักเรียนมหาดเล็กหลวงหรือปัจจุบันคือวชิราวุธวิทยาลัย  แต่เป็นภาพขาวดำเลยไม่สามารถระบุได้แน่ว่าดุมเสื้อเป็นดุมดงินหรือดุมทอง  กับแผ่นคอไม่แน่ใจว่าเป็นพื้นดำหรือน้ำเงิน  และแถบที่พาดกลางแผ่นคอจะเป็นแถบเงินหรือแถบทอง  แต่ถ้าพิจารณาจากเสื้อครุยจุฬาฯ ที่เป็นแถบทองก็น่าจะอนุมานได้ว่า แผ่นคอน่าจะสักหลาดดำและแถบพาดกลางน่าจะเป็นแถบทองด้วย  ส่วนกางเกงถ้าดุมเป็นเงิน และแผ่นคอเป็นสักหลาดเงินพาดแถบเงิน  ก็ต้องเป็นกางเกงน้ำเงิน  แต่ถ้าแผ่นคอเป็นดำ  และแถบพาดกลางกับดุมเสื้อเป็นทอง  กางเกงก็ต้องเป็นดำด้วย

เครื่องนิสิตจุฬาฯ ที่ใช้ในปัจจุบันเป็นไปตามพระราชบัญญัติจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยในสมัยเปลี่ยนแปลงการปกครอง  ที่มีการรับนิสิตหฯงเข้าเรียนแล้วครับ

รายละเอียดค้นได้จากราชกิจจานุเบกษาครับ  แต่ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมก็แจ้งมาได้ตรับ 
oommu
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 เม.ย. 10, 14:04

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ พอดีเปิดเว็บของจุฬาฯ
http://www.discipline.studentaffairs.chula.ac.th/nisit_8.html
ดูวิวัฒนาการของชุดนิสิต แต่ไม่ได้บอกอะไรมาก มีแค่รูปแบบของชุดน่ะคะ
รบกวนขอรายละเอียดมากกว่านี้ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์