เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3659 ธนบัตรไทยที่ญี่ปุ่นพิพม์ในสงครามโลกครั้งที่ 2 ?
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 05 เม.ย. 10, 16:23

ขอความรู้หน่อยค่ะ  เงินไทยที่ญี่ปุ่นพิพม์ขึ้นเองในสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง   หลังญี่ปุ่นแพ้สงคราม  ถอนทหารออกจากบ้านเราแล้ว

เงินพวกนั้นยังใช้ได้ต่อหรือไม่  หรือกลายเป็นเศษกระดาษค่ะ  ท่านใดทราบ   ขอรบกวนช่วยอธิบายโดยละเอียดได้ไหมคะ   เพราะที่พบ

ไม่ละเอียด  ขาดหลักฐานยืนยัน  เลยไม่กล้าเอาข้อมูลนั้นมาใช้ค่ะ     ลังเล

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 เม.ย. 10, 16:26

ขอโทษค่ะ  พิมพ์ผิดตั้งหัวข้อกระทู้ยันเนื้อความ   " พิมพ์นะคะ   ไม่ใช่ พิพม์ "  อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 เม.ย. 10, 17:01

เลิกใช้ค่ะ 
ส่วนเลิกเมื่อไรยังไง  คงมีท่านที่ทราบมาขยายรายละเอียดเอง
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 14:09

ตอนนั้นอยู่ประมาณ ม.1-2 เห็นเงินที่ท่านว่า มีใบละพันด้วย พอเลิกสงครามก็เลิก แต่เป็นเพราะยังเล็ก ก็ไม่ทราบว่าเลิกหลังจากสงครามเลิกแล้ว นานเท่าใดครับ
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 เม.ย. 10, 19:26

ยกเลิกสมัยรัฐบาลนายควง อภัยวงศ์ หรือเปล่าคะ   
พอสงครามโลกครั้งที่ ๒ เลิก  รัฐบาลใหม่เข้ามาแทนรัฐบาลจอมพล ป. ก็ยกเลิกอะไรหลายอย่าง เช่นเรื่อง"วัธนธัม" ห้ามกินหมากนี่ยกเลิกไปเลย
น่าจะเลิกแบ๊งค์พันด้วย 
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 เม.ย. 10, 12:51

ลองนึกภาพดุนะครับ ตอนปี 2497 ผมจบจากสามย่าน เงินเดือน 950+200 ตอนท่านญี่ปุ่นเข้ามาปี 2484-5 เงินเดือนน่าจะเท่าไรกัน แล้วใครได้แบงค์ใบละพันไปนี่ เป็นเศรษฐีโดยพลันเลยนะครับ คำว่า.เซ็งลี้.ดังมากครับสมัยนั้น
มานิต
หน้า: [1]
  พิมพ์