เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 17728 ศึกคาราโอเกะ หนึ่งหญิง-หลายชาย ครั้งนี้ใหญ่หลวง-แม่ยกและกองเชียร์ โปรดอย่าพลาด
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 17:05

อ้าว  คุณภูมิ หรอกหรือคะ นึกง่าคุณแจ้ง ลูกพี่เก่า...
โทษค่ะ
(ลูกคู่ เชียร์ซะจนไม่ดูตาม้าตาเรือเลย)

เพลงแรกไม่เคยได้ยินเลยค่ะ คุณภูมิ ..สงสัยบัวเกิดไม่ทันรึเปล่า
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 18:42

บัวเจอเพลง  "ธารน้ำรัก"  ที่ชอบ  แล้วค่ะ
แต่ก็เพิ่งรู้ว่าเป็นเพลงคู่  งั้นยกเพลงนี้ให้คุณพระนายกับคุณอ้อยขวั้นนะคะ  (ต้องให้พระเอกใหม่ทำคะแนนหน่อยค่ะ)

ช.อยู่ริมน้ำธาร (ฮัม)... นั่งคอยหวานใจ
 แต่ไม่เห็นใคร ได้แต่เหลียวไป ฝักใฝ่สัมพันธ์
 ต่างคนสัญญา (ฮัม)...จะมาทุกวัน
 เมื่อใกล้สายัณห์ที่เรานัดกัน ผูกพันรักปอง
 กู่ร้องเรียกเธอ ยู้ฮู..  ชะเง้อละเมอคอยมอง
 จะกู่จะร้อง เสียงก้องกลับมา
 ยู.ฮู.ฮุ้.ฮู..
 กู่เป็นสัญญา แต่ไม่เห็นมา
 ดั่งคำสัญญา อุราร้าวราน

ญ.ได้ยินเสียงใคร
ช. ยู.ฮู.ฮุ้.ฮู..
ญ.กู่ให้สัญญา แว่วมาช้านาน
 สุดฝั่งน้ำธาร ซาบซ่านหัวใจ

ญ. ยู.ฮู.ฮุ้.ฮู..
 กู่ก้องร้องไปนั่นเธอหรือใคร
 กู่ตอบเสียงไป ได้ยินหรือยัง

พ.ต่างกู่ตอบกัน   ยู.ฮู..
 ชวนรักรำพัน น่าฟัง
 แผ่วๆไม่ดัง เห็นฝั่ง อยู่ไกล

ญ. ยู.ฮู.ฮุ้.ฮู..
  กู่ตอบหวานใจ
พ.ห่างกันแสนไกล
  แต่สุขหัวใจ ดั่งได้ชิดกัน

ขนาดพิมพ์ไปยังเคลิ้มเลยค่ะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 19:09

จะเปลี่ยนเวทีคาราโอเกะเป็นเวทีมวยแล้วหรือคะ

ซื้อตั๋วเข้ามานั่งดู พร้อมเปลสนามแล้วค่ะ
(แต่บอกก่อนนะคะ ว่าไม่ค่อยชอบกีฬาชนิดนี้เท่าไหร่
แม่หญิงขวัญอ่อนค่ะ)
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 19:35

เรื่องอะไร พ่อแจ้ง จะมาติคนสร้างบ้าน  
ว่าไม่โรแมนติก มันกระเทือนหลายคนนะคะ
ถ้าไม่ใช่ศิลปิน รับรองสร้างบ้านออกมาไม่งามแน่ๆ
หนุ่มหล่อนนทรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 20:32

คุณชานเรือนพูดถูก ถึงวิดวะอย่างผมร้องเพลงไม่เก่ง
แต่เรือนหอผมสวยกว่ากระท่อมในสวนกล้วยคุณแจ้งแน่ครับ

ถ้าไม่หญิงไม่ชอบมวย นนท์ก็ไม่ชกครับ แต่ไหน ๆ เตรียมเปลมาแล้ว ช่วยพานนท์กลับไปรักษาที่บ้านด้วยนะครับ

ผมเริ่มยกหนึ่งก่อนแล้วนะ คุณแจ้ง
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 21:29

เธอเห็นท้องฟ้า นั่นไหม
ฉันเก็บเอาไว้ให้เธอ
และจะเป็นเช่นนั้นเสมอ ถนนสายนั้นที่ทอดยาว
มีเรื่องราวของความเป็นจริง
มีเงาไม้เอาไว้ให้พักพิง
มีให้เธอเอาไว้ยามอ่อนล้า
เธอเห็นท้องฟ้า นั่นไหม
เห็นเงาของเมฆหรือเปล่า
ทะเลสีครามที่ทอดยาว
เห็นความรักฉัน ...บ้างไหม
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 22:55

แม่หญิงครับผมไม่ได้ท้าคุณนนท์ชกมวยเสียหน่อย  คุณนนท์ต่างหาก
ที่ท้าผมก่อน ผมรึก็ชาย จะให้ใครมาดูหมิ่นได้ คุณนนท์ท้าผมก็รับท้า
แล้วก็ไม่เกรงศักดิ์ศรีที่คุณนนท์เป็นวิศวกรด้วย   ถึงแม้คุณนนท์จะบอก
ว่าเรือนหอของเขาสวยกว่าเรือนหอของผมก็ตาม ผมมันชาวบ้านสติปัญญา
น้อยไม่ได้เป็นวิศวกร ไม่มีปัญญาสร้างเรือนหอสวยๆ เหมือนเขาได้
แต่เรือนหอของผมก็แวดล้อมด้วยธรรมชาตินะครับ หรือว่าคุณแม่หญิง
จะปล่อยให้เรือนหอของผมเป็น "หอรักหอร้าง"  หรือครับ  คุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวา
มอบหน้าที่ให้แจ้งร้องครวญตัดพ้อแม่หญิงครับ

เรือนหอหลังนี้พี่สร้างรอเจ้า
แต่ต้องอับเฉาเฝ้าแต่รอหม่นหมองฤดี
เฝ้าแต่รอ รับน้องมาร่วมชีวี
ฝันหวาน สุขีวันวิวาห์

เรือนน้อยคอยรัก คอยเธอเคียงคู่
ได้แต่มองดู ขาดยอดชู้คู่ขวัญชีวา
สิ้นสลายรักกลายสัญญา
น้อยหรือแก้วตา เปลี่ยนวาจาลืมน้ำใจ

ดึกดื่นตื่นตา อกผวาครวญ
เห็นห้องให้หวน ครวญคร่ำอาลัย
สายลมโชยกระซิบร่ำไห้
ห้องหอเรือนใจ ไร้เทวีเคียงครอง

เรือนหอหลังนี้เห็นที่จะร้าง
สวาทขาดจาง เปลี่ยวอ้างว้างไม่สมปอง
สร้างเรือนหอไว้รอปรางค์ทอง
เหลือเพียงหอห้องกับเจ้าของเรือนรักทลาย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 23:36

คืนนี้ไม่รู้ว่าแม่หญิงไปไหน รู้มั้ยครับว่ามีใครเค้ารออยู่
เมื่อคืนวานนี้ ก็ได้จูบมัดจำแล้ว ไฉนคืนนี้แม่หญิงจึงไม่มา
คงต้องฝากเพลงนี้ลอยตามลมไปถึงแม่หญิงแล้วครับ

"คืนนี้พี่คอยเจ้า"

..คืนนั้นมีเธอซบอิงอกฉัน
ออเซาะอ้อนคำรำพัน
เสกสรรเอ่ยคำปลอบใจ
จวบจนฟ้าสาง สว่างไป
แว่วเสียงสำเนียงนกไพร
กล่อมให้นวลน้องนิทรา

..มีรักเคียงใจฤทัยสุขสันต์
ชวนชี้ให้ชมดวงจันทร์
คืนนั้นสุขล้ำอุรา
แจ่มจันทร์นั้นงาม อร่ามตา
ข้าชมภิรมย์น้องข้า
ขวัญสุดาหนุนตักแทนหมอน

..คืนนี้คืนนั้น ผิดกันไป
ข้าเปล่าเปลี่ยวใจ
ใครพาน้องข้า จากจร
เจ็บแค้นเคืองใย จึงตัดรอน
เคยรักเคยวอน รำพัน
หรือใจเจ้านั้นเป็นอื่น

..คืนนี้มองจันทร์ไม่งามผ่องใส
คนรักกันเพียงดวงใจ
เคยหมายฝากไว้ ยั่งยืน
ข้าคอยขวัญตา ทุกค่ำคืน
ข้านอนฝันยังสะอื้น
ทุกวันคืนครวญคร่ำ คอยหา

ตอนนี้ถึงยกไหนแล้วครับคุณนนท์
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 05:54

Khun Jang kha, I love every song you sang ka (especially songs from คุณ
ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา and Khun Kung Kittikhun). Thus, if Maeying will not pick you, you still have your matchmaker waiting for you na ka. (Another lovers ka.) kik...kik...
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 09:59

ยกไหนก็ไม่รู้ครับ คุณแจ้ง ผมเผลอวูบไปหน่อย รู้สึกตัวอีกที ก็เกือบสว่างเหมือนกัน

แม่หญิงครับ ถ้าเบื่อ ลูกทุ่งขรา ก็บอกแกไปตรง ๆ เถอะครับ อย่าปล่อยให้แกอดหลับอดนอนรอทั้งคืนเลย สังขารแกก็ปูนนั้นแล้ว

เปลี่ยนบรรยากาศมาฟัง  I sware   กับนนท์ดีกว่า

หนุ่มคนไหนเเกี้ยวสาวด้วยเพลงนี้ไม่เคยผิดหวังสักราย

เพลงนี้น่ะความหมายสุดยอด

I swear by the moon and the stars in the sky

And I swear like the shadow that's by your side

I see the questions in your eyes

I know what's weighing on your mind

You can be sure I know my heart

I'll stand beside you through the years

You'll only cry those happy tears

And though I make mistakes I'll never break your heart

And I swear by the moon and the stars in the sky, I'll be there

I swear like a shadow that's by your side, I'll be there

For better or worse, till death do us part

I'll love you with every beat of my heart

And I swear I'll give you every thing I can

I'll build your dreams with these two hands

We'll hang some memories on the walls

And when just the two of us are there

You won't have to ask if I still care

as the time turns the page, my love won't age at all...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 12:11

สงสัยคุณนนท์จะเป็นแรกที่ร้องเพลง I sware แล้วผิดหวังครับ  

รอเดี๋ยวครับ จะได้ขึ้นยกสองกันต่อ เตรียมเพลงไว้ดีๆก็แล้วกัน
ไม่งั้นได้จนกลางกระดานแน่
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 13:00

เพิ่งทราบจากกระทู้เรื่องหวานๆว่าแม่หญิงเป็นคนแม่กลอง มองเพลงนี้ให้ครับ ตรงกับชีวิต
ผมมากเลย เพราะว่าถ้าทำวิทยานิพนธ์เสร็จแล้วผมจะต้องไปเกณฑ์ทหารครับ หลังจากผ่อนผัน
มาหลายปี

"ลาสาวแม่กลอง"

สิ้นแสงดาวดุเหว่าเร่าร้อง  
จากสุมทุมลุ่มน้ำแม่กลอง
พี่จำจากน้องคนงาม
แว่วหวูดรถไฟพี่แสนอาลัยสมุทรสงคราม
คงละเมอเพ้อพร่ำ คิดถึงคนงามที่อยู่แม่กลอง

ราชการทหารเรียกใช้ ลูกน้ำเค็มเข้าทัพเรือไทย
ฝึกเตรียมใจไว้ทุกกอง
พี่ต้องขอลาจากแล้วแก้วตาลาถิ่นแม่กลอง
คงละเมอถึงน้อง คนสวยแม่กลองคอยพี่กลับมา

เมื่อสงกรานต์งานวัดบ้านแหลม
เคยเที่ยวชมกับโฉมแฉล้ม
เมื่อคืนข้างแรมเมษา
สรงน้ำร่วมน้อง ปิดทองพระประฎิมา
อธิษฐานรักอยู่คู่ฟ้า
หวังเกิดมาร่วมใจ

ป้อมพระจุลไกลบ้านห่างน้อง
เมื่อฝนมาฟากฟ้าคะนอง
ได้ยินถึงน้องหรือไม่
พี่ส่งสัญญาฝากฟ้าครวญมาจากห้วงหัวใจ
คือเสียงครวญหวนได้ ทหารเรือไทยยังห่วงแม่กลอง

แต่ตอนนี้ยังไม่ลาไปไหน แม่หญิงอย่าเพิ่งตกอกตกใจไปเลยครับ

สำหรับคุณบีแล้วผมจะหาเพลงเพราะๆของคุณทนงศักดิ์มาฝากอีกครับ...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 13:27

เมื่อคืนแม่หญิงแวะเข้ามาเรือนไทยตอนหัวค่ำ
แต่เห็นเรือนไทยปิดเงียบ ไม่ทราบว่าคุณแจ้งคอย
นึกว่ามัวไปชกกับคุณนนท์อยู่
แม่หญิงเอาเพลงนี้มาง้อแทนก็แล้วกันนะคะ

ขอพบในฝัน

ฉันชื่นใจเมื่อได้เห็น
หัวใจเต้น เพราะได้เห็นดวงหน้า
เฝ้าแต่มอง มิคลายสายตา
ชื่นหนักหนา ชักพาสุขฤทัย
ฉันจ้องมองเป็นหนักหนา
เห็นเธอเต็มตา แล้วก็พาเพลินได้
เปรียบดังยา รักษาดวงใจ ชุบอารมณ์ให้
สดใสชื่นชีวัน
มอง ขอมองให้ชื่นใจ
เดี๋ยวเธอจะจากไป เหมือนใจจะขาดพลัน
ต้องโศกศัลย์ เพ้อรำพัน
เห็นเพียงหน้ากัน ไม่พอฉันสุขใจ
แม้จากไปใจคงเหงา
ฉันคงจะเศร้า ทุกข์จะเผาทรวงไหม้
อกจะตรม ทุกข์ถมทรวงใน ขวัญเอยเมื่อไหร่
จะได้เจอะกัน
ขวัญจากไปใจคงหาย
ฉันแสนเสียดาย คิดไม่วายใจสั่น
อยากจะเจอ เห็นเธอทุกทุกวัน
เธอกับฉัน ยังไม่ทันจะพูดจา
แม้ตื่นไม่ได้เจอขวัญ
ขอให้ฉัน พบในฝันดีกว่า
จะได้พร่ำ น้ำคำนำพา ฝันคงเพลินกว่า
อาจหาสุขด้วยกัน
มอง ขอมองให้ชื่นใจ
เดี๋ยวเธอจะจากไป เหมือนใจจะขาดพลัน
ต้องโศกศัลย์ เพ้อรำพัน
เห็นเพียงหน้ากัน ไม่พอฉันสุขใจ
แม้จากไปใจคงเหงา
ฉันคงจะเศร้า ทุกข์จะเผาทรวงไหม้
อกจะตรม ทุกข์ถมทรวงใน ขวัญเอยเมื่อไหร่
จะได้เจอะกัน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 16:22

ผมคิดเพลงเกี่ยวกับแม่กลองอีกเพลงหนึ่งอยู่ตั้งนาน ชื่อเพลงว่า  "มนต์รักแม่กลอง" เพราะมาก
นี่ทำไมต้องมีความหมายไปในทางที่พระเอกต้องจากนางเอกเสียเรื่อย ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าฟัง
ให้เพราะก็แล้วกัน  มอบให้กับแม่หญิงคนสมุทรสงครามครับ

เจื้อยแจ้วแว่วเสียงสำเนียงขับร้อง
ดั่งเพลงมนต์รักแม่กลอง
ล่องลอยพลิ้วหวานซ่านมา
กล่อมสาวงามบ้านอัมพวา
มนต์รักแม่กลองแว่วมา เหมือนสายธาราแม่กลองรำพัน

พี่ต้องจากลาขวัญตานิ่มน้อง
ไม่ลืมลาสาวแม่กลอง
ที่เคยล่องเรือร่วมกัน
กลิ่นเนื้อนางไม่จางสัมพันธ์
เราสองล่องเรือร่วมกัน
ร้องเพลงชมจันทร์ลุ่มน้ำแม่กลอง

ไม่ลืมน้ำใจไมตรี สาวงามบ้านบางคณที เอื้ออารีเรียกร้อง
ให้ดื่มน้ำตาลพร้อมกับยิ้มหวานของนวลละออง
ก่อนลาจากสาวแม่กลองเราร่วมปิดทองงานวัดบ้านแหลม

เจื้อยแจ้วแว่วเสียงสำเนียงขับร้อง
คร่ำครวญลาสาวแม่กลอง
ล่องเรือเมื่อคืนข้างแรม
กรุ่นหอมไอทะเลเคล้าแซม
มนต์รักแม่กลองแทรกแซง
คึดถึงพวงแก้มนวลสาวแม่กลอง

คุณนนท์ครับ อ่านความคิดเห็นที่ ๘๗  แล้วรู้สึกว่าคุณจะถูกนับแปดตั้งแต่ต้นยกสองนะ ตอนนี้ยังงงๆ
อยู่ใช่ไหมครับ โยนผ้าเถอะ เดี๋ยวจะบอบช้ำไปกว่านี้ พี่เลี้ยงก็ช่างกระไร ยังปล่อยให้ชกอยู่ได้ ไม่สงสาร
นักมวย เอ้ย นักเพลงบ้างเลย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 04 ก.พ. 01, 16:38

แก้คำผิดนิดนึงครับจาก "นี่ทำไมต้องมีความหมาย" เป็น "แต่ทำไมต้องมีความหมาย" ครับ

แม่หญิงฝากเพลง "ขอพบในฝัน" มา พอดีนึกถึงเพลงเกี่ยวกับฝันๆได้ ลองฟังเพลงนี้ดูครับ
ความหมายดีมากเลย ไม่ต้องแปลอังกฤษเป็นไทยให้ยุ่งยาก  เพลง"ในฝัน" ครับ

หากฝันว่าฉันแหละเธอ
ละเมอความรักร่วมกัน
ทุกทุกวันแสนสุขฤทัย
หากความรักนั้นหนักเหลือ
แนบเนื้อเชื้อรักดังไฟ
ฉันขอตายบนตักนาง

หากเราได้รักร่วมกัน
ผูกพันธ์กระสันแน่นเหนียว
ขอรักเดียวไม่จืดและจาง
หากเป็นดังเช่นที่หมาย
จะตายฉันไม่ขอห่าง
ขอรักนางเนื้อนวลแน่นอน

มอบใจและกายทุกสิ่งมั่นหมาย
ถึงตัวตายมิคลายรักก่อน
สู้ทนอ้อนวอน ในฝันแม้ยามหลับนอน
ทนกอดหมอนนานมา

หากฝันฉันไม่หลอกหลอน
ตื่นนอนคงพบหน้าน้อง
สมใจปองดั่งปรารถนา
หากเป็นดังเช่นที่หมาย
จะตายฉันไม่นำพา
ขอบูชาเนื้อนวลแนบนอน
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์