เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 17718 ศึกคาราโอเกะ หนึ่งหญิง-หลายชาย ครั้งนี้ใหญ่หลวง-แม่ยกและกองเชียร์ โปรดอย่าพลาด
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 23:03

แอบลุ้นคุณพระนายอยู่เชียว   นางเอกใหม่หนีไปซะแล้วท่าทางจะยังเขิน
สงสัยปรับตัวไม่ทัน....

พวกคนสร้างบ้านนี่ค่อนข้างนี่จิตใจแข็งกระด้างครับ อารมณ์ก็ไม่เป็นศิลปิน
อย่าไปฟังเลยครับ กีต้งกีต้าร์ ฟังผมเปล่าขลุ่ยดีกว่า ตอนเย็นๆแดดร่มลมตก
เสียงขลุ่ยพลิ้วตามลมดีนัก ได้ยินไปถึงไหนๆ เสียงกีต้าร์มันไม่เหมาะกับคนไทยหรอก
หรือแม่หญิงอยากจะฟังดนตรีเครื่องสาย แจ้งก็จะสีซอให้ฟัง

เสียงซออ้อนออแว่วหวาน  โอ้แม่จอมขวัญจำเสียงซอได้บ่นา
ว่าผู้ใด๋เขาสีฝากลมมา   ว่าผู้ใด๋เขาสีฝากลมมา
คั่นบ่ลืมสัญญา คงจำได้แน่นอน

ซอพี่นี่แทนดวงใจ เพราะฮักทรามวัยจึงสีซออ้อนวอน
สงสารพี่เถิดงามงอน   สงสารพี่เถิดงามงอน
เสียงซอออดอ้อนเหมือนคำวอนของพี่ชาย

เพลงรักจากซอที่สี  ความหมายมันมีน้องเข้าใจหรือไม่
ฟังแล้วน้องจงเห็นใจ  ฟังแล้วน้องจงเห็นใจ
อย่าตัดเยื่อใยคนสีซอกล่อมขวัญ

คึดฮอด โอ๊ย คึดฮอดหลายหลาย อยากไปหมั้นหมายแต่ไร้ทองของหมั้น
จึงฝากเพียงเสียงซอแว่วหวาน  ท่วงทำนองคล้ายเพลงอ้อนจันทร์
โอ้แม่จอมขวัญอย่าลืมเสียงซอหวานใจ  โอ้แม่จอมขวัญอย่าลืมเสียงซอหวานใจ...

ที่ถูกต้องเป็น " โอ้แม่จอมขวัญอย่าลืมเสียงซอศรชัย" เพราะคุณศรชัย เมฆวิเชียร
เป็นผู้ร้อง ผมเลยเปลี่ยนให้เข้ากับบรรยากาศน่ะครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 23:16

คืนนี้แม่หญิงนอนดึกได้หรือเปล่าครับ ถ้าแม่หญิงนอนดึกได้
ผมจะขอ "จูบมัดจำ" ซักหน่อย

ต่างวิงวอนอ้อนรักพรอดพร่ำ
รักแสนหวานฉ่ำพี่จูบมัดจำตลอดทั้งคืน
กอดหญิงไว้แนบกายฝังใจระรื่น
ไออกอุ่นหนุนรักชื่น พี่กอดทุกคืนมิจางห่างน้อง

จะมีใครที่ไหนกันเล่า
สวยงามเกินเจ้า พี่เฝ้าเล้าโลมโฉมนิ่มเนื้อทอง
สุดจะสันต์เนินถันเจ้างามขาวผ่อง
ดังหนึ่งพิมพ์ชวนยิ้มมอง สวาทรักปองน้องนางน่าชม

ยอมแจ้งเถิดหนา โอ๊ะ ร้องผิดครับ ขอโทษๆ อารมณ์มันพาไป เอาใหม่

จวนแจ้งแล้วหนา เดือนตกจะลับตา
นกกาต่างกู่หาคู่ภิรมณ์
นกกู่พี่กอดเจ้าไว้ไม่ให้ระทม
สองเราต่างเฝ้าเชยชม  จวนสิ้นแสงโคมแห่งจันทร์

พี่ต้องลาก่อนฟ้าสว่าง
น้องนวลแนบนาง
พี่จูบสองปรางค์เพื่อฝากสัมพันธ์
แต่คืนนี้พี่ไปอย่าได้ไหวหวั่น
คืนใหม่เราได้พบกัน เพื่อสร้างวิมานฉิมพลีที่คอย
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 23:52

ก็กำลังหลับ ๆ ตื่น ๆ อยู่นี่แหละค่ะ
แต่ แหม.. เจอเพลงนี้เข้าไป ตกกะใจตาสว่างแน่ะค่ะ (ระวังคุณพ่อตาได้ยินหน่อยนะคะ)

โบราณเค้าว่า สีซอ นี่ไม่ใช่ให้สาวฟังสักหน่อย
แม่หญิงเลยไม่ชอบเสียงซอเจ้าค่ะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 23:55

คุณบัวคะ จะบอกว่า ความเห็นที่ 58 นั่น ไม่ใช่แม่หญิงนะคะ
แม่ค้าส้มตำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 04:26

เฮ้ยยย คุณแจ้งงงง เสียคะแนนโม้ดดดเลยค่ะ  ไปบอกเค้าได้ไงว่าสีซอให้ฟัง  มันไม่โมแรนติกเลยค่ะ  คุณจะจีบแม่หญิงไปเอายุทธวิธีจีบคุณบุญเลิศมาใช้ได้ไงเล่าคะ   โธ่ๆๆๆๆหลงเชียร์อยู่วงนอกตั้งน้านนาน  เอาซอไปเก็บซะแล้วเอาซึงสะล้อมาคลอเพลงกู้คะแนนเร้วๆเหอะค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 06:04

คุณแจ้ง แกคงไม่ได้จะหมายความว่าแม่หญิงเป็นไรอย่างอื่นหรอกครับ ที่ว่าสีซอให้ฟังน่ะ จริง ๆ เสียงซอก็ออกจะเพราะนะครับ ผมเคยฟังแล้ว แต่เพลงหลังนี่คุณแจ้ง ทำคะแนนได้จะจะ จริง ๆ อย่างนี้ คู่แข่งหลาย ๆ คน คงต้องรีบทำคะแนนคืนแล้วล่ะ
โธ่ เธอหลบไปตั้งหลักซะแล้ว แล้วผมจะทำไงล่ะเนี่ย ดีเจทั้งหลายครับ ขอเพลงส่งความคิดถึงของผมให้กับเธอคนนั้นหน่อยนะครับ
ผมเองอยากจะเปิดเพลงด้วยตัวเองก็จนใจที่ร้องไม่จบสักเพลง ยังไงใครช่วยเปิดเพลงแสดงความคิดถึงให้หน่อยนะครับ
อย่าง  
ชั้นคิดถึง เธอ ตั้งแต่หัวค่ำ จนอุษาสาง
แล้วก็บุ๋ง ๆๆ เฮ้อ จีบสาวด้วยเพลงนี่ยากจริง ๆ
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 06:27

That song is called "Vanalee".
I think I still can remember the words, pls give me some time.
I will try to get the lyrics to him in Thai tomorrow.
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 07:51

โธ่...โถ คุณแจ๊งง..คุณแจ้ง เสียแรงแอบเชียร์
จะตกคุณบุญเลิศตายซะแหล่วว....
อย่าทำให้เธอตกใจบ่อยนะคะ  จะแห้ววว
คุณพระนายก็อีกคน น่าสงสางซะไม่มี
ระหว่างรอคุณ นกข.เปิดเพลง รัองเพลงนี้ไปก่อนนะคะ ทั้งสองคน จากเพลง แม่มด ค่ะ

ถ้าหากฉันมีเวทมนตร์
เป็น(แม่)พ่อมดเหมือนในนิยาย
จะเสกเธอ ให้สนใจ
ให้เธอยอม  เอาใจทั้งใจให้ฉัน
ถ้าหากเธอทำดื้อดึง
ทำขัดขิน ฉันคงต้องใช้กำลัง (ตรงนี้คิดดี ๆ ก่อนนะค้าาา)
จะเสกเธอให้เชื่อฟัง
ให้บอกฉันดัง ๆ ว่ารักสักหน่อย (หน่อยเดียวก็ยังดีเนอะ!)
หากยอมเป็นคู่ใจ
เอาอะไรก็ว่ามา (คงจะทูนศีรษะให้ทุกอย่าง)
จะขี่ไม้กวาดไปหา (ทุกสายการบินคงขาดทุน)
พาบินไปด้วยกัน
ไกวเปลให้ทุกคืน
จะเกาคางให้ทุกวัน (ฮืม)
อย่าห่วงเลยตัวฉัน
จะดูแลเธอเอง

อย่าลืมร้องสักหลาย ๆ เที่ยวนะคะ
เผื่อเธอจะเห็นใจ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 12:17

เฮ้.. คุณแจ้ง คุณทำหยั่งงี้ได้ไง  
หลอกให้ผู้หญิงเค้านอนดึก พอเผลอก็จะมามี"จูบมัดจำ"  ซะอีก  แล้วเนื้อเพลงของคุณน่ะ มันไม่ใช่แค่จูบนา  ป่านนี้แม่หญิงของผมหายตกใจหรือยังก็ไม่รู้
โถ ..ขวัญเอ๊ยขวัญมานะครับ

สงสัยกลางคืนผมต้องยอมอดนอนเข้ามาเฝ้าแม่หญิงของผมบ้างซะแล้ว ปล่อยให้อยู่ดึกตามลำพัง  เดี๋ยวจะโดนพวกเจ้าชู้ยักษ์ (วัดแจ้ง) หลอกฉุดไปซะเปล่า ๆ
แค่นี้ก็ช้ำไปเยอะแล้ว

ขอไปวอร์มก่อนครับ คุณแจ้ง เดี๋ยวคืนนี้เจอกันตัวตัว..
เอ้า! ใครไม่เกี่ยว ถอยปาย ..ยยย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 12:30

ขออภัยแม่หญิงที่ไม่ซอบเสียงซอ   ผมเพียงแค่คิดว่า เสียงซอมันเพราะ
แสดงความออดอ้อนได้มากกว่าดนตรีชนิดอื่น ไม่ได้หมายความไปในทาง
ที่ไม่ดี เหมือนอย่างที่คุณพระนายเธอแก้ต่างไว้ให้น่ะครับ เอาเป็นว่าผมเปลี่ยน
เครื่องดนตรีชนิดใหม่ดีกว่า คนเราถ้าใช้เครื่องดนตรีเป็นอย่างเดียวก็ยาก
ที่จะเข้าถึงอารมณ์เพลงอย่างหลากหลายครับ

หอมเอย....หอมดอกกระถิน
รวยระรินเคล้ากลิ่นกองฟาง
เห็บตับเต่าขึ้นอยู่ริมเถาหญ้านาง
มองเห็นบัวสล้างลอยปริ่มริมบึง

อยากจะเด็ดมาดอมหอมหน่อย
ลองเอื้อมมือค่อยค่อยก็เอื้อมไม่ถึง
อยากจะแปลงร่างเป็นแมลงภู่ผึ้ง
แปลงได้จะบินไปคลึงเคล้าเจ้าบัวตูมบัวบาน

หอมดินเคล้ากลิ่นไอฝน
ครวญระคนหอมแก้มนงคราญ
ขลุ่ยเป่าแผ่วพลิ้วผ่านทิวแถวยอดตาล
มนตร์รักเพลงชาวบ้าน ลูกทุ่งแผ่วมา

ได้คันเบ็ดสักคันพร้อมเหยื่อ
มีน้องนางแก้มเรื่อนั่งเคียงตกปลา
ทุ่งรวงทองของเรานั้นมีคุณค่า
มนตร์รักลูกทุ่งบ้านนา หวานแว่วแผ่วดังกังวาน

โอ้เจ้าช่อนกยูงแว่วเสียงเพลงมนตร์รักลูกทุ่ง
ซ้ำหอมน้ำปรุงที่แก้มนงคราญ

ผมรออยู่ครับคุณนนท์ เร็วๆ หน่อยก็แล้วกัน อย่าวอร์มมาก ...
คุณบัวครับ ผมหาเพลงที่คุณอยากฟังไม่เจอ เลยไม่ได้ร้องให้ฟัง
มีใครพอร้องได้มั้ยครับ อาจจะไม่ครบทั้งเพลงก็ได้  ช่วยๆกันครับ
บัว(น้อย)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 16:00

กรรมของคุณพระนายจริงจริ๊ง  จะจีบสาวสักคน ก็ต้องหาผู้ช่วยให้วุ่นไปหมด จะส่งความคิดถึงหรือง้อสาวแต่ละที ต้องเหลียวซ้ายแลขวา  แล้วยังงี้จะไล่ตามคุณนางเอกเค้าทันหรือคะ นี่เธอก็เผ่นไปตั้งหลักซะไกล

หรือคุณพระนายคิดจะชนะใจคุณอ้อยขวั้นด้วยคะแนนสงสาร

ไม่เป็นไรค่ะ เพลงบัวน้อยคอยรัก  ที่อยากจะหามาให้บัวฟังนั้น  บัวหามาเองได้ค่ะ  ร้องเองฟังเอง คุณพระนายไม่ต้องเกรงใจ

(ไม่ต้องรบกวนคุณแจ้งด้วย  ปล่อยลูกพี่บัวไปฟิตร่างกายไว้ลุยกับคุณนนท์คืนนี้ดีกว่า)

บัวน้อยคอยรัก ค่ะ
บัวน้อยลอยชูช่อรออรุณ
เหมือนรอไออุ่นจากดวงสุริยา
เช่นเรียมหลงคอยกานดา
ไม่พบดวงหน้า ร้าวอุราอาวรณ์
หลงรูป หลงจูบ เพียงหมอน
ไม่มีชู้นอน ร้าวรอนเดียวดาย
วานสายลมช่วยบอก นงพงา
ขอวอนพร่ำว่า อย่ามั่วเอียงอาย
หากนอนหนาวเดียวเปลี่ยวกาย
พี่นี้ไม่หน่ายหมายประโลมชมเธอ
เช้าค่ำฝันใฝ่ ละเมอ
พี่รักรักเธอ รักเธอใช่ลวง
ต่างคนต่างนอน เดียวดาย
จะหนาวตาย นะเจ้าพุ่มพวง
ต่างคนต่างนอน เป็นห่วง
จนเดือนเลยล่วง ประโยชน์อะไร
จนปีเลยล่วง ประโยชน์อะไร
จงคิดตรองดูใหม่ ใจตรงกัน
มิควรนอนสั่นอยู่เดียวเปลี่ยวใจ
หากวันผันเวียนเปลี่ยนไป
จะร้าวทรวงใน ไร้คู่เชยชิดชม
แม้วัยล่วงเลยจะตรม
ไม่มีชู้ชม ระทมจนแก่ตาย
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 16:18

เพลง คิดถึง มอบให้คุณอ้อยขวั้น

จันทร์กระจ่าง  ฟ้านภาประดับด้วยดาว
โลกสวยราวเนรมิตประมวลเมืองแมน
ลมโชยกลิ่นมาลา กระจายดินแดน
เปรียบมีแสงคนึงถึงน้องอ้อยขวั้น
งามใดหนอ
จะพอทัดเทียบเปรียบน้อง
เจ้างามต้องตาพี่ ไม่มีใครเหมือน
ถ้าหากน้องอยู่ด้วย และช่วยชมเดือน
โลกจะเหมือน
เมืองแมน แม่นแล้ว  อ้อย เอย...

จากดวงใจน้อย ๆ ของคุณพระนาย ครับ

ชื่อ นวลจันทร์ ในเพลงต้องเปลี่ยนจาก เป็น อ้อยให้ครบถ้วนค่ะ เดี๋ยวโดนตีความ เดือดร้อนอีก
(โปรดดูลูกพี่รายเก่าของบัวเป็นตัวอย่าง เพราะชื่อนางทั้งหกทำพิษ ตีความเรื่องนางตานียังไม่จบจนบัดนี้)
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 16:35

คุณบัวรู้จักเพลงนี้ไหมครับ
ผมก็จําได้กระท่อนกระแท่น

สุธาสิโนบล ใครได้ยลตรึงจิตใจ
บัวงาม แรกงามใส ส่องไสวในเกสร
รื่นชม ระรวยรื่น พาจิตชื่นกลิ่นขจร
== === === อยู่ไกล้บัว

บัวงาม แสนงามสุกใส
.............
จําได้แค่นี้ละครับ  ขอใครเติมให้จบหน่อย

อีกเพลง ถ้าคุณบัวไม่ว่า อยากจะขอด้วยนะครับ
"บัวเเล้งนํ้า"
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 17:00

คนเราต้องมีหัวใจ
ต้องมี เลือดเนื้อข้างใน
ต้องมีความดีคู่กาย
ต้องมีความหมายในตัวเอง
อดีต ที่เคยผ่านมา
เราคงต้องผ่านพ้นไป
จะดีหรือเลวอย่างไร
ขึ้นอยู่กับใจเราเอง
....กระเสือกกระสน ดิ้นรนกันไป
ก่อนเคยเลวร้าย ก็ลืมให้ลง
มีเพียงพรุ่งนี้  เรื่องเก่าเก่าก็ปลง
ด้วยใจซื่อตรง เราคงได้ดี
ถ้าบัวไม่มีรากใบ คงมองไม่สวยเท่าไหร่
ถ้าบัวแล้งน้ำแห้งตาย
ไม่เหลือความหมายให้ชวนมอง
คนเราก็คงเหมือนกัน
นึกฝันแต่ความยิ่งใหญ่
หลงลืมว่าเคยเป็นใคร
สุดท้ายก็บัวแล้งน้ำ

เพลงนี้บัวก็ชอบเหมือนกันค่ะ คุณแจ้ง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 03 ก.พ. 01, 17:03

เป็นไงครับท่านผู้ฟัง พลพรรคสังกัดแจ้ง ใบตองทุกคนร้องเพลงได้เพราะขนาดไหน
ก็ดูกันเอาเอง ขนาดคุณบัวที่ว่าเป็นลูกคู่ยังขนาดนี้  คุณนนท์เห็นแล้วคงจะถอดใจ
กระมัง อำลาเวทีได้นะครับ ยังไม่สาย เดี๋ยวจะบอบช้ำไปกว่านี้แล้วจะมาร้องโอดครวญ
หาว่าผมไม่ออมมือไม่ได้นะครับ ร้องไปหลายสิบเพลงแล้วอย่านึกว่าหมดมุขนะครับ
มีอีกเป็นร้อยเพลง ดวลกันเพลงต่อเพลงก็ยังไหว...

ช่วงนี้ว่าที่แม่ยายไม่อยู่ คุณ นกข.ไม่มาเล่านิทานติดเรทให้แม่หญิงฟังอีกหรือครับ ...
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์