เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 17727 ศึกคาราโอเกะ หนึ่งหญิง-หลายชาย ครั้งนี้ใหญ่หลวง-แม่ยกและกองเชียร์ โปรดอย่าพลาด
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 11:43

อ้าว คุณแม่หญิงเจ้าขา  ไหงมาลงที่อิฉันดื้อๆ อย่างนี้ล่ะเจ้าคะ  อิฉันเห็นจะขอยึดหัวหาดแม่สื่อและกองเชียร์ต่อไปดีกว่า  ดาบน้ำพี้แม่นกยูงเธอน่ากลัวออก

คุณ U Mate ก็พลอยเป็นไปด้วยนะ  เล่นกะตัดคู่แข่งโดยจะยกเราไปสังเวยคมดาบแม่นกยูงอย่างนี้  ขอเอาใจออกห่างละ ฮึ  (กระซิบถึงคุณว่าที่แม่ยาย  จากประสบการณ์ของอิฉันนะคะ  ต้นกล้วยน่ะแค่ฟันทิ้ง  เดี๋ยวมันก็งอกออกมาเป็นต้นใหม่ค่ะ  เพราะฉะนั้น  ถึงคุณเสเพลบอยชาวสวนกล้วยเธอจะฟันทิ้งไปเพื่อเอาใจแม่หญิง  ก็อย่าหลงเชื่อเป็นอันหลุดและขาดนะคะ  ยุเสียเลย หึหึ)
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 12:13

ถึงคุณอ้อยวั้น
ดิฉันว่าคุณพระนายน่ะน่าสนเชียวล่ะค่ะ  อยู่ถึงอเมริกา
เวลาฮันนีมูนน่ะน่าคงหวายหยด น่าอิจฉาออกจะตาย

ที่เชียร์น่ะไม่ใช่อะไร
ไม่อยากให้มาใกล้คุณแจ้งนัก  เผื่อล็อคถล่ม คุณแจ้งอกหักไป  กลัวคุณแม่สื่อชื่อหวานสนิทก็เข้ามาเอี่ยว ตามประสาแม่สื่อแม่ชักมักวัวพันหลักอ่ะ เดี๋ยวลูกคู่อย่างดิฉันจะพลาด..
(แอบฝึกทำกล้วยทอดมือไม้เป็นระวิงอยู่เหมือนกันค่ะ เผื่อฟลุ๊ค..555)
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 12:16

ขอแก้คำผิดค่ะ
หวานหยด ไม่ใช่ หวายหยด
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 12:25

แหมผมก็อยากแสดงถ้ามีฝีมือ แต่ไอ้ความจำเรื่องเพลงก็ไม่ค่อยจะได้ คุณแจ้ง จะช่วยผม
ก็ข่วยเปิดเพลงอ้อยใจ ให้กับคุณอ้อยแบบว่าผมขอให้จะได้มั้ยครับ หรือจะเป็นเพลงบัวน้อยคอยรัก ให้คุณบัวแทนก็ได้
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 13:36

ดูเอาเถอะน้ำใจผู้ชาย  ไม่ทันไรก็ออกแววสองใจให้เห็นเสียแล้วนะคุณพระนายเจ้าขา  อ้ะ เอาเพลงไปฟังหนึ่งเพลงก่อนละกัน

อย่ามารักฉันเลย

อย่ามารักฉันเลย  ฉันยังไม่เคยรู้ได้
ในสายตาของคุณ  ดูช่างวุ่นวาย
รักฉันหรือไร  มองได้มองดี

อย่ามารักฉันเลย  เห็นฉันน่าเชยหรือนี่
ความรักของผู้ชาย  ไม่น่าใยดี
รักฉันแล้วซี  หรือเปรียบมาลีริมทาง

อย่ามารักฉันเลย  ถ้าคิดจะเชยชมเล่น
ขอซักประเด็น  อย่ารักเล่นซ่อนเร้นกลางทาง
รักฉันต้องจริงใจ  แล้วฉันจะให้ทุกอย่าง
แต่ต้องวิวาห์กับฉันจริงจัง  จะได้ไหม

อย่ามารักฉันเลย  หวังจะเชยชมชิดใกล้
พอสมใจก็ลา  กลัวน้ำตาตกใน
ฉันรักคุณไม่ได้  อย่ามารักฉันเลย
อย่ามารักฉันเลย  อย่ามารักฉันเลย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 13:48

ยังไม่ทันไรก็จะได้กินแห้วซะแล้วเรา โธ่ เพลงบัวน้อยคอยรัก ผมก็เพียงแต่ ขอให้คุณบัว เผื่อคุณบัวเค้าจะช่วยเชียร์ผม ก็เท่านั้น ความหมายก็ต่างกันอยู่แล้วกับเพลงอ้อยใจนะครับ คุณอ้อยขวั้น

ไอ้จะร้องเพลงก็จำเนื้อเพลงไม่ได้ หนังสือเพลงก็ไม่มีติดตัว เฮ้อ แล้วจะหาเพลงไหนมาง้อสาว เพื่อน ครับ ๆ ใครรู้ว่าเพลงไหนจะช่วยผมง้อสาวได้ ช่วยหน่อยนะครับ คุณเทาชมพู ผู้ใจดี ช่วยผมหน่อยเถอะนะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 14:21

คุณแม่หญิง คุณแม่ยาย คุณ นกข. คุณนนท์ ผมว่าเรายุติศึกกันไว้ก่อนชั่วคราว
ดีมั้ยครับ เพราะตอนนี้รู้สึกจะมีคู่ใหม่แห่งเรือนไทยแล้ว...
คุณอ้อยขวั้นเค้าแค่งอนนิดๆหน่อยๆ เท่านั้นหรอกครับคุณพระนาย อย่าเพิ่งถอดใจ
เสียก่อน ผมมอบเพลงนี้ให้ครับ "พ่อแง่แม่งอน"

ช..... พี่จากจอมขวัญไม่เห็นหน้าน้องวัน
........แสนจะเศร้า คิด เจ้าคิดถึง พี่หรือเปล่า
........เมื่อคราว ที่แรมร้างไกล
ญ.....ไม่เคยคิดถึงใคร
ช..... โถใจพี่ยังห่วงบังอร

ญ.....ไม่รู้ ไม่อยากฟัง
ช......ช่างพก แต่แง่งอน
ญ.....ไม่ใช้มาไหว้วอน
ช......จะง้องอนร่ำไป
ญ.....อย่าคิดมาห่วงใย
ช......ไม่รักพี่ไม่มา
ญ......ก็ใครไปเชิญเล่าหนา
........เขาชังน้ำหน้าเหลือดี

ช......จริงรึ
ญ.....จริงซิ
ช......แน่น่ะ
ญ.....อ๋อ แน่ซิ
ช......อย่ายั่วน่ะ
ญ.....มายั่วซิ
ช.......คนอวดดี
ญ.....จะอวดดี
ช......งั้นพี่ไป
ญ.....จะไปแห่งใดหรือนี่
ช......ก็อยากมาไล่เขาดี
ญ.....ขืนไปดูซิแล้วไม่ต้องมา

ช......เจ้ารักพี่ก็รู้
ญ.....เจ้าชู้ไม่สร่างซา
ช......พี่รักแต่แก้วตา
ญ.....อุ๊ยอย่าหวานประจบเลย
ช......พี่รักจนสุดเฉลย
ญ.....เอ่ยเสียจนเบื่อฟัง
ช......เรามาลืมความหลังรักกันดังเก่า นะเออ

หมายเหตุ: ช.= คุณพระนาย   ญ.=คุณอ้อยขวั้น

คุณพระนายครับผมร้องเพลงอ้อยใจไม่ได้ ส่วนเพลงบัวน้อยคอยรักนี่ไม่แน่ใจ
ว่าขึ้นต้นอย่างนี้หรือเปล่า
"บัวน้อยลอยชูช่อรออรุณ เหมือนรอไออุ่นจากดวงสุริยา" ถ้าเป็นเพลงนี้ก็ร้อง
ไม่จบครับ มีใครพอช่วยได้บ้าง  ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมจะหาเพลงเกี่ยวกับบัวๆ
มาให้ใหม่รับรองถูกใจแน่ แต่ระวังคุณอ้อยขวั้นเธอตาเขียวนะครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 14:47

มอบเพลง "บัวตูมบัวบาน" ให้คุณพระนายครับ

ลงเรือน้อยลอยวน  ในสายชลห้วยละหาน
มีทั้งบัวตูมบัวบาน ดอกใบไหวก้านงามตา เมื่อลมพัดมาชื่นใจ

ผึ้งตอมหอมบินดมกลิ่นบัว  ซ่อนตัวรำพันฝันไฝ่
เหมือนดนตรีชะโลมกล่อมใจ  ฟังยิ่งฟังไปโลมเล้าฤทัยลำพอง

ปองจะเด็ดบัวบาน  ครวญคิดนานหวั่นเจ้าของ
ใจหมายดึงโดมโลมลอง  หากบัวไม่มีเจ้าของจะชมทั้งสองปทุม

เอื้อมมือหมายดึงเพียงดอกบาน  ก็เกรงสะท้านถึงก้านดอกตูม
แสนเสียดายเหมือนชายหมดภูมิ   จะเด็ดดอกตูมยังนึกเสียดายดอกบาน

เรือเร็วไปหน่อยค่อยค่อยทวน     บัวหอมชวนอกสะท้าน
งามทั้งบัวตูมบัวบาน เทพไททุกแดนพิมานประทานสมดังตั้งใจ

เอื้อมมือหมายถึงดอกตูมก่อน ดอกบานก็ค้อนแสนงอนไปใย
จะเด็ดดอกบานดอกตูมก็สั่นแกว่งไกว จะเด็ดดอกไหนกันหนอบัวตูมบัวบาน

จะเด็ดที่เดียวเสียทั้งคู่    ครวญคิดดูอยู่ไม่นาน
พอดอกตูมแย้มตระการ ดอกบานก็คงแห้งโหยกลีบราร่วงโรยน่าชัง

ต้องลาแล้วหนอบัวช่องาม  บาปเคราะห์และกรรมประดัง
แล้วจ้ำเรือน้อยค่อยเข้าฝั่ง ไม่ยอมกลับหลัง หมดหวังทั้งตูมทั้งบาน

คุณพระนายตัดสินใจดีๆ นะครับ ตอนนี้ยังไม่สายไป จะจองใครแน่
ผมเอาใจช่วย
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 16:53

เพิ่งหนีร้อนข้างนอกเข้ามาหลบอยู่ในคอนเทนเนอร์ครับ แวะเปิดคอม ถึงได้รู้ว่า ผมถูกเชิญลงจากเวทีเสียแล้ว อย่างไม่รู้เนื้อรู้ตัว  เพิ่งจะชกไปได้แค่ยกสองยกเอง  
เพราะเหตุที่ว่า คู่ใหม่ท่าจะมาแรง

ผมช่วยเป็นพี่เลี้ยงคอยส่งน้ำให้คุณอ้อยขวั้นก็แล้วกันเพราะจะไปช่วยทางคุณพระนาย  ผมกับคุณแจ้งก็คงต้องเหลียวหน้าเหลียวหลัง ระวังกันเองอีก เพราะกลัวจะมีรายการย่องไปจีบแม่หญิงลับหลัง  เดี๋ยวจะรวนกันไปหมดทั้งทีม พาคุณพระนายล่มไปด้วย  ผมจึงคิดว่าผมควรอยู่กับคุณอ้อยขวั้น บรรยากาศจะราบรื่นดีกว่า

ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องเพลงนักหรอกครับ คุณอ้อย
ไม่มีอารมณ์ ตีสท์ เท่าไหร่ เป็นพวกใช้กำลังเสียมากกว่า   ถ้าจำเป็นก็เรียกผมมาปราบจลาจลได้ทุกเวลา
ครับ

หมายเหตุถึงแม่หญิงของนนท์
ขอยืนยันว่านนท์ยังรักแม่หญิงเสมอนะครับ
ปล่อยให้คุณแจ้งเค้าไปยุ่งกับธุระชาวบ้านต่อไปเหอะ แม่หญิงมาฟังนนท์ร้องเพลงดีกว่านะครับ วันนี้นนท์เอาเพลงนี้มาฝาก  รักในซีเมเจอร์  ครับ

แอบรักเธออยู่ในใจ
เก็บหัวใจไว้ให้เธอ
วันทั้งวันฉันมองเหม่อ
คิดถึงเธอทุกเวลา

เธอเหมือนฉันหรือเปล่า
รักคราวแรกแปลกหนักหนา
สุขสุขซึ้งซึ้งตรึงอุรา
สองสายตาประสานหวานเสียจริง

แอบรักเธอสุขเกินใคร
อยู่หนใดหมายแอบอิง
ใจฉันยังหวังเธอยิ่ง
ขอรักจริงรักเพียงเธอ

ถ้าแม่หญิงอยู่ใกล้ ๆ  นนท์จะเล่นกีต้าร์ให้ฟังด้วยครับ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 17:12

วิ่งมาเชียร์คุณแจ้งเหมือนเคย แต่ต้องเบรคซะหัวทิ่ม คุณแจ้งลงเวทีไปแล้วหรือคะ

คุณอ้อยขวั้นคะ
ไม่ต้องส่งไปตีความให้เสียเวลา  คุณพระนายเธอพูดชัดเจน ว่าสนคุณอ้อย  ไม่ใช่บัว.. ดังนั้น ก็หยวน ๆ รับไมตรีเธอไปเถอะค่ะ อย่ามัวแต่เป็นแม่สื่ออยู่เลย คุณแจ้งมีดิฉันเป็นลูกคู่คนเดียวก็พอแล้ว (กันท่าชนิดออกนอกหน้า)

คุณพระนาย ช่วยมารับเพลงนี้ไปร้องให้คุณอ้อยขวั้นฟังหน่อยเร้ว..

ช.งาม แสนงามอย่างหยดย้อยงาม สาวชาว ไร่ อ้อย
อ้อยเอย พี่ คอยหวัง เธอ ให้ ทาน

ญ.อ้อยในดินแดนดงนี้ คง ไม่ หวาน

ช.หวานเจ้าของเป็นพยาน อันอ้อยเธอหวานคงเกินตาล
ใครได้ทานมิเบื่อ หน่าย

ญ.หากพี่ได้ชิมแล้วคง คายลิ้มเพียง โคนโยนปลาย
จนอ้อยอาย ตรอม ตรม

ช.ชิมจนปลายยังไม่วายหวานในอารมณ์

ญ.หวาน เพียง เชิงคำคม พอชื่นชมแล้วคงคายชาน

ช.ชานยังยวนชวนให้กลืนไว้ในดวงมาลย์

ญ.ฝืน จน ใจรำคาญคงต้องการทิ้งชานไปพลัน

ช.ขอชิมอ้อยใจ
ญ.อุ้ยใครให้กัน
ช.โถ เพียงเปลือกมัน
ญ.รสคงไม่ทันเทียมเนื้อ
ช.หวังว่าน้องคง จุน เจือ
ญ.ในหทัยน้องยังคลุมเครือ
ช.จงเชื่อใจมิปอก ก่อน
ญ.แต่พี่ชื่นใจแล้ว คง จร
ช.พื้น ดิน ใจอาวรณ์ ชิมอ้อยดอน จน ตาย

แหม.. คู่นี้หวานซะมดเดินขบวนมาเต็มกระทู้เลยค่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 17:32

ครวญเพลงก่อนนะคะ

เดี๋ยวนะ
นัท มีเรีย

ทางซ้ายก็มีคนเชียร์ ทางขวาก็มีคนเชียร์
ยอมเขาซะ ยอมเขาซะ จะเป็นไร
ข้างหน้าก็คอยยืนดู ข้างหลังให้กำลังใจ
คบเค้าไว้ คบเค้าไว้ คนดีๆ

* (รับรอง ในความปลอดภัย) ไม่รู้นะ ไม่รู้นะ
(คนกันเองด้วยกัน) มันจะดีเหรอ
(รับรอง ไม่มีอะไร) ไม่รู้นะ ไม่รู้นะ
(เราสบายๆ) ไปด้วยกันนะ

** เดี๋ยวได้มะ เดี๋ยวได้มะ เดี๋ยว อยากจะขอเวลาอีกเดี๋ยว
นะคะ เดี๋ยวนะคะ เดี๋ยว เรื่องอย่างนี้มันยังไม่เคย
อย่าเพิ่งเลย อีกแป๊บเดียว เดี๋ยวก่อน เดี๋ยวก่อน

จะหนีก็คงโดนโห่ จะถอยก็คงโดนดุ
คนนั้นยุ คนนี้ยุ จนระแวง
ชักช้าเดี๋ยวมีคนจอง ชักช้าเดี๋ยวมีคนแซง
คนนั้นแย่ง คนนี้แย่ง แซวกันไป

เสร็จแล้วขอหลบไปตั้งหลักที่เมืองกาญจน์สักสองวันล่ะค่ะ  ถูกเบี่ยงเบนประเด็นอย่างนี้  ม่ายหวายแล้วววว
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 20:33

โธ่ นางเอกใหม่โดดหนีไปซะแล้ว .. แม่หญิงอุตส่าห์ดีใจ นึกว่าจะได้เปลี่ยนบทไปเป็นแม่สื่อให้คุณพระนายกะคุณอ้อยขวั้นบ้างเชียว  แม่หญิงนอนดึกทุกคืนจนเบลอไปหมดแล้ว
รีบไปรีบมานะคะ (สงสัยแอบไปซ้อมเพลงน่ะ) วิกนี้รอนางเอกใหม่มาเปลี่ยนอยู่ค่ะ

เพลงของคุณนนท์เพราะดี  แต่จะชวนแม่หญิงไปฟังกีตาร์ในคอนเทนเนอร์หรือคะ  

วันนี้แม่หญิงได้ยินเพลง ริมฝั่งน้ำ จากเทปเก่า ๆ ชอบจังเลยค่ะ

ริม ฝั่ง น้ำ พร่ำเพ้อ ละเมอครวญ
เคยชื่นชวนเมื่อหวลคนึงไป จิตใจยังชื่นชู
แสงเดือนส่องยิ่งมองแล้วจิตเผลอ เธอยังอยู่
เคล้าคลอคู่ชื่นชูรู้สึกเหมือน เตือนใจจำ

เธอกับฉัน ก่อนนั้นเคยชื่นฉ่ำ
ริมฝั่งน้ำสุขล้ำฉันจำได้ อะไรจะเทียมทัน
เคยเรียกเธอ เสนอรักรำพัน
เคยคู่กันใฝ่ฝันถึงเพลงชื่นค่ำคืนเคยได้ฟัง

น้ำเต็มเปี่ยมก็เทียมรักสุดหวาน ปานไหลหลั่ง
น้ำเต็มฝั่งดุจดั่งรักที่หวัง ยังคงคอย
เคยชื่นใจ ฝากไว้หัวใจลอย
เฝ้าแต่คอยโอ้รักนั้นเลื่อนลอย
ยิ่งคอยยิ่งใจหมอง

ริมฝั่งน้ำ พร่ำเพ้อ ละเมอครวญ
เคยชื่นชวนเมื่อหวลคนึงไป จิตใจยังชื่นชู
แสงเดือนส่องยิ่งมองแล้วจิตเผลอ เธอยังอยู่
เคล้าคลอคู่ชื่นชูรู้สึกเหมือน เตือนใจจำ
เธอกับฉัน ก่อนนั้นเคยชื่นฉ่ำ
ริมฝั่งน้ำสุขล้ำฉันจำได้ อะไรจะเทียมทัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 21:53

เคยได้ยินเพลงนี้มั้ยครับ (ทำนองเดียวก๊ะเพลงข้างบน)
ตุ่มใส่น้ำ.... เอาน้ำไปใส่ตุ่ม
ตุ่มใสน้ำ เอาน้ำไปใส่ตุ่มเอาตุ่มไปใส่น้ำ..

น้ำเต็มตุ่มเอาตุ่มไปใส่น้ำ น้ำเต็มตุ่ม
นำเต็มตุ่มเอาตุ่มไปใส่น้ำ น้ำเต็มตุ่ม...
ตุ่มใส่น้ำ... เอาน้ำไปใส่ตุ่ม
ตุ่มใส่น้ำเอาน้ำไปใส่ตุ่มเอาตุ่มไปใส่น้ำ...
(ซ้ำอีกเรื่อยๆ จนกว่าจะถูกขว้างเวที)
วันนี้ไม่บอกชื่อ ..(ให้ทาย)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 22:15

หรือไม่ ก็ ขว้างคนร้อง ค่ะ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 02 ก.พ. 01, 22:32

จะมีใคร ก็แม่หญิงนั้นแหละ มุขเก่าค่ะ ดิฉันจำได้

มีอีกเพลงที่เป็นเพลงเกี่ยวกับรักริมน้ำ คุณแม่หญิงเคยได้ยินไหมคะ  ชื่อ เพลง ธารรัก หรือ ธารน้ำรัก อะไรนี่แหละค่ะ ดิฉันจำไม่ค่อยได้ เป็นเพลงคู่ที่ขึ้นต้นว่า

อยู่ริมน้ำธาร  ยูฮูยู้ฮู.. นั่งรอหวานใจ  ...

ใครร้องได้ ช่วยร้องหน่อยนะคะ ชอบมากเลย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์