เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 17729 ศึกคาราโอเกะ หนึ่งหญิง-หลายชาย ครั้งนี้ใหญ่หลวง-แม่ยกและกองเชียร์ โปรดอย่าพลาด
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 18:26

แดดร่มลมตกอย่างนี้ ผมขอเชิญแม่หญิง พร้อมสมาชิกเรือนไทยทุกท่าน
ไป"ชมทุ่ง"ข้างสวนกล้วยของแจ้งใบตองกันดีกว่าครับ

เห่เฮ้ ห่าฮ้า..........
เห่เฮ้ ห่าฮ้า เสร็จจากงานนาละเมื่อเวลาเย็นเย็น
เปล่าขลุ่ยแล้วพาเจ้าทุยเดินเล่น ลมพัดเย็นเย็นมาเดินเล่นไปตามคันนา

แสนสุขใจนั่งบนหลังควายควายก็และเล็มหญ้า
นั่นกบร้องอบอ๊บอยู่กลางนา เสียงเขียดร้องจ้าเมื่อเวลาฝนพรำ

นกน้อยบินจร นกเขาคืนคอนก็เมื่อตอนจะค่ำ
ลมทุ่งพัดโชยชื่นฉ่ำสาวสาวอาบน้ำอยู่ที่ลำประโดง

นกกะยางย่างเดินเหลียวมองจ้องหาปลาตัวโก่ง
นั่นปูนับร้อยนั่นตัวหอยโข่ง ฝั่งลำประโดงสาวยังคงลอยคอ

มั่นหมายใจปองถ้าได้นวลเนื้อทองมาขี่หลังควายชมทุ่ง
คงสุขคงสันต์ทั้งวันยันรุ่ง เต้นจังหวะตะลุงบนหลังควายในยามเย็น

บรรยากาศสดชื่นอย่างนี้แม่หญิงคงจะชอบมากกว่าหมอกควันพิษ
แถวสามแยกเกษตรกระมัง ส่วนคุณ นกข. ก็คงจะเพลินดูสาวๆ อาบ
น้ำ เผลอๆ คว้าสาวๆ จากท้องทุ่งมาเทียบเทียงลูกสาวแม่โดมกับเอแบค
อีกคน...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 18:54

คุณบีครับ ผมเองก็คิดเหมือนคุณบีเปี๊ยบเลย เพลงรักเธอแต่เธอไม่เคยรู้
เธอในที่นี้ต้องหมายถึงผมแน่นอน ไม่ต้องตีความให้ยุ่งยาก  ยินดีที่มีคุณบี
กลับมาเป็นแนวร่วมอีกครั้งครับ...

คุณนนท์  แม่หญิงเค้าจะนอนช้าหรือนอนเร็ว มันเป็นสิทธิของแม่หญิงนะครับ
คุณจะมาห้ามได้ยังไง แล้วยังมากระแนะกระแหนว่าว่าผมเป็นมดแดงคอยแทะโลมแม่หญิง
ให้ตายเถอะผมไม่เคย "แทะ" แม่หญิงเลย แต่ "โลม" ก็มีบ้างเป็นบางครั้งที่บรรยากาศดีๆครับ

วันนี้ขาเชียร์ผมหายครับ คุณบัวรับทราบแล้วก็เตรียมชุดเชียร์ลีดเดอร์ไว้ได้เลย
คราวนี้ต้องถูกใจแม่ยกแน่ๆ เตรียมเพลงเกี้ยวสาวมันๆไว้แล้ว

สำหรับคุณอ้อยขวั้น ไม่ต้องเลือกยากหรอกครับ  ไหนๆ ก็เป็นลูกเจ้าพ่อมอดินแดงด้วยกันแล้ว
ถ้าเลือกผมก็เปรียบเสมือนว่ายิงกระสุนนัดเดียวได้นกสองตัว  (ไม่ใช่นกกระจาบกับ
นกกางเขนนะครับ) คือนอกจากช่วยเหลือน้องนุ่งร่วมสถาบันแล้ว อีกอย่างผมจะเป็นผู้ใหญ่ใจดีด้วยนะครับ
อ้อ! ผมว่าคุณพระนายกับคุณอ้อยขวั้นก็เหมาะสมกันดี หากได้ตกลงกันก็จะเป็นคู่ม้ามืดแห่งเรือนไทย
คุณพระนายจะไม่แสดงฝีมือหน่อยหรือ

หากคุณอ้อยขวั้นคิดถึงมอดินแดง ก็ฟังเพลงนี้ครับ  

"ร่มกาลพฤกษ์"

เหมือนม่านแพร แผ่ปกคลุมคุ้มคลายหายเศร้า
คอยปลอบขวัญน้องพี่ผองเราอุ่นใจ
เนินลานริ้วดอกชมพู ชวนชูชิดชื่นหทัย
โอ...ร่มกาลพฤกษ์แห่งฤทัยที่ใฝ่ถึง

เห็นดอกบานสดตระการ ณ ลานเร้าตรึง
ชวนซาบซึ้งถึงความรักเราผูกพันธ์
โอกาลพฤกษ์ที่เฝ้าคอย เพียรมองหาเจ้านานครัน
พอยามลุเข้าเหมันต์พลันเริ่มบาน

เห็นเจ้าเยือน ดั่งจะเตือนถึงพ้นผ่าน
เคยสุขสานต์ชิดใกล้ช้านานอาจินต์
ยามมองเห็นกลีบโปรยปราย พรูพรายพลิ้วพร่างลงดิน
ชวนถวิลถึงพี่ผองเราเฝ้าห่วงใย

เงาร่มลานแห่งเจ้านี้ฤดีฝันใฝ่
วันสดใสฝังจิตฝังใจเฝ้าคอย
ธงชัยนั้นใกล้เข้ามา เวลานั้นก็เคลื่อนคล้อย
แววความหวังก็เริ่มลอยมาใกล้มือ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 19:58

ขาเชียร์อยู่นี่ค่ะ
แล้วนี่ตกลงคุณแจ้งจะจีบคุณอ้อยวั้นหรือคุณแม่หญิงกันแน่คะ
ลูกคู่ชักสับสนซะแล้ว
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 20:00

อ้าว ประทานโทษค่ะ พิมพ์ชื่อนางเอกคนใหม่ผิด
อ้อยขวั้น ค่ะ ไม่ใช่ อ้อยวั้น
ว่าที่แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 20:13

นั่นซีคะแม่ยายก็ชักตาลาย
อ่านไปอ่านมาไม่รู้ใครเป็นแม่สื่อให้ใคร  ใครเป็นพ่อสื่อให้ใคร
หรือว่าพ่อสื่อจะจีบแม่สื่อซะเอง  แล้วปล่อยแม่หญิงไปให้คนอื่น

คุณลูกหญิง  คุณแม่อาสาไปเลียบคันนา ริมทุ่งท้ายสวนกล้วย ดูลาดเลาก่อนนะคะ
ว่านางตานีที่คุณแจ้งแกบอกว่าฟันทิ้งไปแล้วน่ะ  ฟันจริงหรือว่ายังอยู่ครบ
ถ้าตกลงปลงใจยังไง ร้องเพลงนี้ให้คล่องก็ไม่เลวนะคะ

เขมรไล่ควาย

เราชาวนาอยู่กับควาย  พอหมดงานไถ  เราจูงฝูงควายเข้าบ้าน
พออาบน้ำควายสำราญ แล้วเสร็จจากงาน เบิกบานร้องเพลงรำวง
เราชาวนาสุขสบาย คืนค่ำเดือนหงาย เราขี่หลังควายร้องส่ง
ทั้งฉิ่งทั้งกลองฆ้องโมง จ๊ะเท่งเท่งโมง รำวงแสนเพลิดเพลินใจ
แม้นใครอิจฉา มันน่าหัวเราะ  จะเยาะพวกเรามิได้
ลมเย็น ๆ ร้องเขมรไล่ควาย แปลกใจ ควายมันไม่อาทร
เจอคนงอนค่อนว่าคน ว่าโง่เป็นควาย  ใจไม่นึกอายคนค่อน
ควรชั่งยั้งใจไว้ก่อน โฉมแม่บังอร สิ้นงอนแล้วได้ขี่ควาย

http://www.geocities.com/SunsetStrip/Club/6329/
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 20:21

ต้องรีบเข้ามามิฉะนั้นจะเกิดการเข้าใจผิดขึ้นครับ กรณีของคุณอ้อยขวั้นนั้น ผมพยายามชักชวน
ให้มาอยู่ฝ่ายเดียวกับผมน่ะครับ ขอยืนยันว่า ผมยังมีความซื่อตรงต่อคุณแม่หญิงเสมอ...

วันนี้วันพระขึ้นแปดค่ำ  จะชวนแม่หญิงมาชมจันทร์ก็คงจะดึกเกินไป เลยร้องเพลงนี้รอแม่หญิง
ไปพลางๆครับ

มองดูเดือน   เหมือนเตือนให้ใจคิดถึง
ที่รักรักจ๋าหนุ่มนารำพึง   คิดถึงนงคราญบ้านนา
พอไกลลืมกัน   สาบานก็ลืมสัญญา
ปล่อยให้หลงคอยท่า    ลับลาไม่กลับแม้เงา

เคยเคลียคลอ พนอเดินเล่นกับน้อง
ครั้งเมื่องานเพ็ญเดือนสิบสอง  เมื่อตอนลมล่องข้าวเบา
เพื่อนฮาเราเฮสรวลเสรักกันหนุ่มสาว
อุ่นไอรักรวงข้าว โถเจ้าไม่น่าหน่ายหนี

พอเดือนแรมรักก็แรมร้างเลื่อน
โถดาวขาดเดือน ฉันก็เพื่อนไม่มี
แต่เดือนยังมา ให้ดาวเห็นหน้าทุกที
แต่คนรักข้าซิ เป็นปีมิเคยเห็นหน้า

คงมีใคร เขาคอยเอาใจเก่งนัก
เจ้าถึงลืมลืมชายที่รัก  ให้คอยเหงาหงอยอยู่นา
ยิ่งมองดูเดือนเหมือนเตือนให้ใจผวา
ยิ่งคืนนี้เดือนจ้า ฉันมาร้องไห้กับเดือน
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 20:53

ไม่อยากเชื่อก็ต้องเชื่อ จริง ๆ นะคะนี่
แม่หญิงกำลังจะขอเพลงนี้อยู่เชียว
มองดูเดือน เหมือนเตือนให้ใจคิดถึง...
คิดอยู่ตั้งนานว่าชื่อเพลงอะไรหนอ

เตรียมเพลงสนุกมาร้องเเกี้ยวแม่หญิงหรือเจ้าคะ
งั้นเริ่มเลยค่ะ  รอฟัง...

(อ้อ  แต่ว่า ต้องดูลาดเลาคุณแม่ยายดี ๆ นะคะ
ท่าทางไม่ค่อยหนับหนุนคุณแจ้งเท่าไหร่
เปรย ๆ ให้แม่หญิงนึกถึงผีนางตานีอยู่เรื่อย)
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 21:26

แม่หญิง เป็นเด็กเป็นเล็กอย่าประมาทนะคะ
คบเพื่อนหนุ่มๆรุ่นใกล้ๆกันก็ดี    พวกนี้ประสบการณ์ไม่ค่อยมาก รอบยังไม่จัดเหมือนพวกรุ่นใหญ่
บอกแค่นี้ละ เชียร์ใครมากไม่ได้  คุณพ่อตาเค้ายิ่งค้อนๆอยู่ด้วย
เห็นเค้าสั่งจองบ้านใหม่ให้คุณลูกแล้วนะคะ  คานทองแท้วิลล่า  โครงการ ๕ ค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 21:35

Khun แม่ยาย ka, it is so good that I will have a new neighbour, since I have a house in โครงการ 4 ka!
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 21:46

นี่แหละครับ เค้าเรียกว่าใจตรงกัน ขนาดแม่หญิงคิดว่าอยากจะฟังเพลงอะไร
ก็ได้ฟังเพลงนั้นสมปรารถนา คุณนนท์เห็นที่จะตกยุคเสียแล้วมั้งครับ เปลี่ยน
มาร้องเพลงลูกทุ่งกับผมดีกว่า ถ้าร้องไม่เป็นพออือๆ ออๆ ได้ก็ไม่เป็นไร
ถ้าผมร้องได้จะต่อให้   แต่ต้องมีข้อแม้ว่าต้องเป็นเพลงเก่าอย่างน้อย
สิบปีขึ้นไปนะครับ เพลงลูกทุ่งรุ่นใหม่กับผมไม่ค่อยถูกกัน เพราะบางเพลงสื่อไป
ในทางสองแง่สองง่ามอย่างไร้ศิลปะ...

แม่หญิงอยากฟังเพลงเกี้ยวสาวมันๆ ได้เลยครับ สบโอกาสพอดีที่สาวๆ จะย้าย
บ้านไปอยู่โครงการคานทองวิลล่า ใครที่คิดจะย้าย ลองฟังเพลงนี้ก่อนครับ

"เป็นโสดทำไม"  สุรพล  สมบัติเจริญ

เป็นโสดทำไม
อยู่ไปให้เศร้าเหงาทรวง
ไม่คิดจะหาคู่ควง
เดี๋ยวจะร่วงพ้นวัยไปเปล่า
เกิดมาเดียวดาย
จะตายเพราะความเหงาเศร้า
แต่งงานกันเสียเถิดเรา
อยู่ว่างเปล่าไม่ดีอะไร

เป็นโสดทำไม
เปลี่ยวใจในยามร้อนรน
ควรหาคนรักสักคน
ไว้เปรอปรนช่วยพัดวีให้
เมื่อเข้าหน้าฝน
มีคนคู่เคียงชิดใกล้
หน้าหนาวกระแซะเข้าไป
กอดกันให้ผ้าห่มอิจฉา

แม่หญิงจะย้ายเข้าไปอยู่ในโครงการคานทองวิลล่าจริงหรือเปล่าครับ
ผมเตือนไว้นิดหนึ่ง คนสร้างบ้านต้องเป็นหนุ่มนนท์แน่ๆ เลย
เห็นบ่นว่าต้องตื่นแต่เช้าไปคุมลูกน้อง  คบเด็กสร้างบ้านไม่ดี
นะครับแม่หญิง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 22:03

แก้ตัวครับ ร้องเพลงเมื่อกี้ไม่จบ เพลงนี้เนื้อความใกล้เคียงกัน แต่เพราะ
ไปคนละแบบ ข้างบนผมชวนแม่หญิงหมั้นแล้ว ตอนนีก็ "ชวนแม่หญิงแต่งงานครับ"

ทำไมน้องไม่แต่งงาน
จะอยู่อีกนานเท่าไหร่
จะครองโสดความสาวให้หนาวใจ
ไว้คอยใครเล่าหนา
ประเดี๋ยวก็แก่เกินกาล
เหมือนเรือขึ้นคานเกยท่า
ใครจะมาเมียงมองและหมายตา
ตอนวัยชราหย่อนยาน

แต่งงานเถิดน้อง
อย่ามัวแต่มองข้ามผ่าน
เดี๋ยวตายไปยมบาลไม่สงสาร
อดขึ้นสวรรค์เลยหนอ
ทำไมน้องไม่แต่งงาน
หรือเธอต้องการคนหล่อ
รูปร่างของพี่ก็ดีพอ (มาดนายจัน หนวดเขี้ยว)
มาเถิดหนอมาแต่งงานกัน
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 22:16

แม่ยายเริ่มใช้ยุทธวิธีสกัดดาวรุ่งแล้วค่ะ พูดแบบนี้แสดงว่า เริ่มจะดุ  

หมู่บ้านที่ว่านั่น  แม่หญิงไม่ได้อยากอยู่หรอกค่ะ
แต่อาจจะต้องได้อยู่ ก็เพราะคุณพ่อตานี่แหละ
เคยได้ยินประโยคนี้ไหมคะ ว่า
"ลูกสาวผมยังอยู่ในวัยเรียน อย่ามาชวนไปถ่ายร่งถ่ายรูป หรือไปเที่ยวกลางคืน ผมไม่ชอบ"

แถมตั้งแต่ปีสองพันมานี่  ยังมีกฎเพิ่มอีกข้อว่า  
ไม่อนุญาตให้ใส่เสื้อแขนกุดหรือสายเดี่ยวออกนอกบ้านเด็ดขาด ...

ชอบเพลง เป็นโสดทำไม  จังค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 22:44

เป็นโสดทำไม ไม่จบเพลงนี่ครับ

ท่อนหลังสุด รู้สึกจะว่า
เป็นโสดทำไม ตายไปเผื่อยมพบาล
ท่านรู้ว่าไม่แต่งงาน เดี๋ยวจะพาลไม่ให้ไปเกิด
... บุ๋ง ๆๆ สุขอันล้ำเลิศ
เกิดมาไม่เสียชาติเกิด แต่งงานเถิดคนหนุ่มคนสาว...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 22:56

ไม่จบจริงๆ ครับคุณ นกข. เผอิญผิดพลาดนิดหน่อย
แต่ถ้าแม่หญิงชอบ ผมจะร้องให้ฟังอีกเที่ยวนะครับ

เป็นโสดทำไม อยู่ไปให้เศร้าเหงาทรวง
ไม่คิดจะหาคู่ควง เดี๋ยวจะร่วงพ้นวัยไปเปล่า
เกิดมาเดียวดาย จะตายเพราะความเหงาเศร้า
แต่งงานกันเสียเถิดเรา  อยู่ว่างเปล่าไม่ดีอะไร

เป็นโสดทำไม  เปลี่ยวใจในยามร้อนรน
ควรหาคนรักสักคน   ไว้เปรอปรนช่วยพัดวีให้
เมื่อเข้าหน้าฝน   มีคนคู่เคียงชิดใกล้
หน้าหนาวกระแซะเข้าไป   กอดกันให้ผ้าห่มอิจฉา

เป็นโสดทำไม   ใครใครที่เขารักกัน
สุขศรีอยู่ทุกวี่วัน   หอมแก้มกันหวานมันเป็นบ้า
เจ็บป่วยจาบัลย์    ป้อนน้ำข้าวกันเห็นหน้า
มีลูกแทนหูแทนตา   ได้ชื่อว่ารักชาติชูเชิด

เป็นโสดทำไม   ตายไปเจอะยมพบาล
ท่านรู้ว่าไม่แต่งงาน   เดี๋ยวจะพาลไม่ให้มาเกิด
เกิดมาทำไม   ไม่หาสุขอันล้ำเลิศ
เกิดมาอย่าเสียชาติเกิด   แต่งงานเถิดคุณหนุ่มคุณสาว
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 23:04

ตอบกระทู้ที่ 15  เพลงจับตัวตีตราจอง ด้วยเพลงนี้ค่ะ

"อีกหน่อยก็ลืม"  

ใหม่ใหม่ก็มอง เราว่าเป็นของ น่า ชม
ผักต้ม น้ำขม ก็ว่ามันหวาน ปาน อ้อย
ใหม่มา น่ารัก ก็รักหน่อย
ขอ สร้อยก็ให้สร้อย
เก่าเซ็งเมื่อไร จะหายจ้อย
ขอสร้อยคงให้เสื้อ
อีกหน่อยก็ลืม เชื่อ เหอะ
อีกหน่อยก็ลืม เชื่อ เหอะ

ใหม่ใหม่ นิวนิว ก็หิ้วแต่ของ มา ให้
ผ้าม่วงผ้าไหม แม้ช่อดอกไม้ ก็ มี
แรกมาแจกเงิน ให้ใช้บ่อย
ขอ ร้อยก็ให้สี่
แต่นานนานไป เบื่อหน้าหน่อย
ขอ ร้อยกลัวบอกไม่มี
อีกหน่อยก็ลืม เชื่อเหอะ
อีกหน่อยก็ลืม เชื่อเหอะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์