เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 17724 ศึกคาราโอเกะ หนึ่งหญิง-หลายชาย ครั้งนี้ใหญ่หลวง-แม่ยกและกองเชียร์ โปรดอย่าพลาด
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 22:49

แม่หญิงครับ ตั้งแต่มีกระทู้คาราโอเกะมานี่ ยังไม่เคยมีใคร
มาขอหมั้นแม่หญิงเลย อย่างดีก็จีบเล่นๆเท่านั้น ผมขอ
"จับตัวตีตราจอง" ไว้ก่อนนะครับ แจ้งรักจริงหวังแต่ง

จับตัวตีตราจอง รักน้องขอจองได้ไหม
ขอจับจองหัวใจป้องกันไว้เผื่อใครคิดแย่ง
สวยแจ่มแฉล้มแก้มแดง เพราะกลัวคู่แข่งจะแย่งเอาไปกิน

จับตัวกลัวมือดี คว้าหนีพาแทรกแผ่นดิน
ขอหมั้นไว้ก่อนยุพิน  ไม่เล่นลิ้นให้เธอร้องให้
ขอหมั้นไว้ก่อนใครๆ ถ้ารวยเมื่อไหร่ค่อยแต่งงานทันที

แหวนหมั้นรับไว้ก่อนซิน้อง ถึงเป็นแหวนทองมันก็แหวนของพี่
สวมมันไม่ให้ดีดี   ยามเงินไม่มีจะจำนำก็เชิญ

สร้อยคอและล็อกเก็ต  แหวนเพชรมันแพงเหลือเกิน
ไว้ให้พี่มีเงินพี่จะเดินหาซื้อมาให้  แหวนทองสวมก่อนเรไร
ถ้ารวยเมื่อไหร่ซื้อให้ใหม่แหวนเพชร

เพลงอย่างนี้หาในเน็ตไม่มีแน่ครับ  ร้องออกจากใจจริงๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 00:16

ยามชัง เคยร้องกันในกระทู้ล่างๆ แล้วครับ โดยความอนุเคราะห์เนื้อเพลง ของเพื่อนร่วมแห เอ๊ย เน็ตนี่แหละ

ผมก็ไม่ทราบว่าทำไม ไม่เคยจีบสาวไหนติดสักสถาบัน แต่จีบไม่ติดจริงๆ เป็นความสัตย์ มีแต่สาวเข้ามาหาอย่างไว้วางใจว่าผม harmless เป็นได้แต่เพื่อน หรือไม่เขาก็ยกให้เป็นพี่ไปเลย ขนาดนึกว่าจีบสำเร็จได้แล้วคนหนึ่ง ผลสุดท้ายยังมีอันเป็นไปเลยครับ

คงจะเป็นดวง อาจจะเป็นว่ายังไม่เจอเนื้อคู่ตัวจริง จะเจอในอินเตอร์เน็ตนี่หรือเปล่าก็ไม่รู้?

แก้ข่าวคุณแม่ยายครับ ผมรักเดียวใจเดียวครับ one at a time ไม่ใช่วางตลาดพร้อมกันหลายสถาบัน (จึงไม่เคยมีประสบการณ์สับหลีกรถไฟ)
ของผม ทำให้เสร็จ (หรือล่ม) ไปเป็นโปรเจคท์ๆ ครับ ล่มมาแล้วทีละโปรเจคท์หลายโปรเจคท์เหลือเกินด้วย...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 00:31

คิดถึง ฉันบ้าง คืนนี้
หากเธอ ไม่มีพันธะใดๆ
และพอจะซึ้ง
ถึงเรื่อง หัวใจ
ว่าฉันนี้ได้ ผูกพันเสน่หา

คิดถึง ฉันบ้าง สักน้อย
โปรดจงอย่าปล่อย
ความรักโรยรา
ช่วยกันคิดถึงซึ้งต่อสัญญา
ให้นานจนกว่า
ชีวาเราสองจากกัน

ก่อน นอน คืนนี้
จอมขวัญ คนดี
อย่าคิดถึงใครกว่าฉัน
สวดมนต์ไหว้พระ
ก่อนนอน ทุกวัน
และให้หลับฝันถึงฉันทุกคืน

คิดถึง ฉันบ้างคืนนี้
หากเธอจะมีคนรักใครอื่น
แค่เพียงก่อนนอน
คิดถึง ทุกคืน
แล้วเวลาอื่น
จะคิดถึงใครช่างเธอ

เห็นเนื้อเพลงน่ารักดี   เลยเอามาฝากค่ะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 00:39

แม่หญิงก็ฟังมาเยอะแล้วค่ะ ประเภท ผมรักจริงหวังแต่ง เนี่ย
หรือสำนวนที่ว่า  ผมรักเดียวใจเดียว  แต่สุดท้าย ก็ เดี๋ยวเดียว  

คุณแม่ยายสอนไว้ค่ะว่า อย่าไว้ใจทาง อย่างวางใจคน เชื่อไม่ได้ โดยเฉพาะผู้ชายในเน็ท
เท็จจริงประการใด ต้องไปเคลียร์กับคุณแม่เอาเองนะคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 00:41

แม่หญิง ยังไม่นอนอีกหรือครับ
แม่หญิงไม่ได้ระบุว่าฝากใคร
ผมขออนุญาตขี้ตู่เอาว่าแม่หญิงฝากผมนะครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 01:04

ส่งกฤษฎีกาตีความแล้วครับ
แม่หญิงฝากเนื้อเพลงนั้นให้คนชื่อ "จอมขวัญ" ครับ ไม่มีรายละเอียดให้เพิ่มเติมว่าจอมขวัญเป็นใคร ทราบแต่ว่าเป็นคนดี ...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 01:24

ขอกล่อมแม่หญิงก่อนนอนด้วยเพลงนี้ครับ

นอนเสียเถิดน้องนอน  อย่ามัวอาวรณ์อาลัยใจหวั่น
นอนเสียคืนนี้ไม่ดีดวงจันทร์  จะกล่อมจอมขวัญด้วยเพลงชาวนา
จะกล่อมจอมขวัญด้วยเพลงชาวนา
เอ้า ฮาไฮ้ กระท่อมชาวนาหลังคามุงจาก พื้นปูด้วยฟากไม้ไผ่
มีดนตรีคือเสียงสำเนียงชาวไร่ ดาวสวยเด่นอำไพต่างโคมไฟทุกคืน
เห่ เฮ เฮ เฮ้ เฮ เฮ เฮ เห่ เฮ  เฮ้ เฮ เฮ เฮ เห่ เฮ...

อ้าว ร้องยังไม่ทันจบเพลง แม่หญิงหลับซะแล้ว....
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 07:51

วันนี้ตื่นเช้าค่ะ อารมณ์ดี
สงสัยเป็นเพราะเมื่อคืนฟังเสียงเพลงเพลินจนหลับ

เช้านี้เลยเอาเพลงของพี่แหม่ม คัทลียา มาฝาด นะคะ
 "รักเธอแต่เธอไม่เคยรู้"

รักเธอแต่เธอไม่เคยรู้
ฉันรักเธออยู่ มากมายเท่าไหร่
แค่เพียงได้เก็บเธอเอาไว้
ไว้ภายในใจของฉันตลอดมา

อยากบอกเธอในบางครั้ง
แต่ฉันยังคงไม่กล้า
เพราะฉันกลัวจะเสียน้ำตา
และอาจจะสูญเสียเธอไป

ได้ใกล้ชิดกับเธอก็พอ
ได้แค่ขอมีเธอในใจ
แค่เพียงเธอไม่ร้างไกล
เท่านี้ก็พอ

ได้แค่เพียงสบตาเท่านั้น
ได้แค่ฝันข้างเดียวเรื่อยไป
รู้คนเดียวอยู่ทั้งใจ
ว่าฉันรักเธอ

ห้ามใจเก็บกดอยู่อย่างนั้น
ถึงแม้ว่ามันอัดอั้นตันใจ
ฉันกลัวถ้าบอกเธอออกไป
แล้วเธอจะเปลี่ยน
ไม่เหมือนที่ผ่านมา

ได้ใกล้ชิดกับเธอก็พอ
ได้แค่ขอมีเธอในใจ
แค่เพียงเธอไม่ร้างไกล
เท่านี้ก็พอ

ได้แค่เพียงสบตาเท่านั้น
ได้แค่ฝันข้างเดียวเรื่อยไป
รู้คนเดียวอยู่ทั้งใจ
ว่าฉันรักเธอ...และรักตลอดไป

ส่งกฤษฎีกาตีความแล้วค่ะ
แต่ได้ยินเสียงกฤษฎีกาบ่นว่า
ทำไมพักนี้งานมันเยอะนัก
พวกเรือนไทยนี่มันอะไรกันนักหนา  หัดคิดกันเอาเองบ้างเซ่
ว่าแล้ว ก็โยนเรื่องคืนแม่หญิงมาดังโครม

ดังนั้น คำว่า" เธอ"  ในเพลงนี้
แม่หญิงก็เลยเก็บไว้ก่อน
ยังไม่ต้องตีความค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 08:19

Khun Jang kha, I am pretty sure that she is telling you na ka.

P.S. I am on duty of your matchmaker (again) ka.
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 09:07

เพิ่งทราบว่าคุณแจ้งเป็น U Mate กะอิฉัน  ทำให้อิฉันลำบากใจที่จะเลือกฝ่ายเสียเหลือเกิน  อย่าว่าแต่แม่หญิงจะเลือกยากเลย  คุณแจ้งเป็น U Mate  คุณ นกข. ก็ท่าทางเป็นผู้ใหญ่ใจดีอบอุ่นน่าอยู่ด้วย  คุณนนท์ก็น่ารักหน่อมแน้ม  เห็นจะต้องร้องเพลง  "โอ้อกเอ๋ยหัวอกแม่สื่อ...." เสียแล้วคราวนี้
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 11:30

โห เห็นชิงกันมาหลายกระทู้เหลือเกิน  คุณ นกข นีผมเห็นเข้าร่วมศึกชิง มาหลายกระทู้ แล้ว สงสัยจะถนัดเป็นผู้ท้าชิง ตัวยง
ดูจากวงนอกรู้สึกคุณแจ้งจะ ทำคะแนน ได้จะแจ้งสมชื่อ แต่คุณนนท์ ก็ไม่ใช่ย่อย ผมจะลงสนามตอนนี้ก็คงทำคะแนนไม่ทัน หนุ่มๆ แถวนี้ซะแล้ว ว่าแล้วก็ชายตามอง ขอไปคุณ กับแม่สื่อคนงาม ที่ขายอ้อยขวั้นดีกว่า
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 12:43

ข้อมูลคุณบัวทำผมหน้าแตกซะแล้ว  ไปนึกว่าคุณแจ้งเป็นรุ่นพี่สถาบัน หลงไหว้ซะดิบดี แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเคารพอาวุโสคุณแจ้ง ...ก็ปูนนั้นแล้ว

ส่วนเรื่องจีบสาว ไม่ต้องห่วงครับ ผมไม่ยั้งอยู่แล้ว มีเท่าไหร่ใส่หมด

แต่รู้สึกว่าผมจะเสียเปรียบคู่แข่งนะครับ เพราะอยู่ดึกร้องเพลงกล่อมสาวไม่ค่อยไหว  ไอ้อาชีพผมนี่มันเป็นประเภทใช้แรงงานเข้าแลก ต้องตื่นเช้าแข่งกับนกกา ถ้าตื่นสาย เจ้าพวกลูกสมุนมันก็อู้กินค่าแรงผมอานไปเลย
เพราะฉะนั้น ฉันจึงทรนง เอ๊ย.. ไม่ใช่  ผมจึงคิดว่า แม่หญิงอย่านอนดึกเลยครับ  ควรเข้านอนแต่หัวค่ำแล้วตื่นเช้าไปเรียนหนังสือดีกว่า อยู่ดีกไปก็เสียสุขภาพเปล่า ๆ แถมต้องโดนพวกมดแดงแก่ ๆ และ มดง่าม(ข้ามประเทศ) มาคอยแทะโลมอีก  ยิ่งดึกนักจะง่วง เดี๋ยวเผลอไปตกปากรับคำสองมดนั่นเข้า ผมก็เสียใจไปจนตายเท่านั้นเอง

คุณแม่ยายครับ นึกยังไงถึงเอาลูกสาวมาขึ้นเวทีอย่างนี้ล่ะครับ แล้วก็ไม่ค่อยมาดูแลลูกสาวเลยนะครับ
ปล่อยให้คนแก่เข้าใกล้ จีบกันค่อนรุ่งอย่างนี้ได้ไง  ถ้าเป็นขนมเค้ก ป่านนี้แม่หญิงแหว่งไปเยอะแล้ว  เดี๋ยวผมไปฟ้องคุณพ่อตารูปหล่อซะเลย

แม่หญิงเลิกฟังลูกทุ่ง  สุนทราภรณ์เหอะครับ   เสียเวลา  มาฟังเพลงร่วมสมัยกะนนท์ดีกว่า
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 13:01

หากว่าเธอผ่านมาได้ยิน เพลงนี้
คาดว่าเธอก็คงรู้ดี ว่าเป็นฉัน
มอบให้เธอคนเดียว
อาจไม่เกี่ยวแต่สำคัญ
เพราะฉัน นั้นอยากให้เธอได้ฟัง

ที่เฝ้าแต่โทร
โทรไปหาเธอ เรื่อยเปื่อย.
เหนื่อยก็ยอม
ก็ใจชอบเธอ ไม่เบา
แต่ใจเจ้ากรรมไม่รู้เลย
ว่าเธอไม่ชอบเรา
ไม่สนและไม่เอา ไม่อยากคุย

ก็เลยมาร้องเพลงบอก
แค่อยากให้เธอนั้นเข้าใจ
ไอ้สิ่งที่ฉันทำลงไป ใจสั่งมา
อย่าโกรธเลยน้า คนดี
ยกโทษให้ฉัน นะแก้วตา
คราวหลังจะไม่มา จะไม่โทร

ก็เลยมาร้องเพลงบอก
แค่อยากให้เธอนั้นเข้าใจ
ไอ้สิ่งที่ฉันทำลงไป ใจสั่งมา
อย่าโกรธเลยน้า คนดี
ยกโทษให้ฉัน นะแก้วตา
คราวหลังจะไม่มา จะไม่โทร

และสุดท้ายที่ในหัวใจ มันร่ำร้อง
อยากจะมอง
จะมองหน้าเธอ อีกซักที
ก่อนจะลา เธอไป
คนใจดำหน้าตาดี
ขอโทษเธอซักที จากหัวใจ
แต่มีหนึ่งคำ ที่ยังค้างคาใจ
คำพูดลูกผู้ชาย ฉันชอบเธอ
โอ เย ...

ใจสั่งมา ของ โลโซ เหมียนเดิมครับ
เนื้อร้องบางตอนที่ตัดพ้อ บอกว่าจะขอลา ไม่มาอีก แม่หญิงฟังข้าม ๆ ไปบ้างนะครับ  เลือกตอนเด็ด ๆ ให้ตรงใจนนท์ก็พอ..
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 16:35

คุณพระนายเจ้าขา...
นกยูง เอ๊ย แม่หญิงว่าคุณพระนายคิดถูกแล้วเจ้าค่ะ ที่เล็งไปทางคุณพี่อ้อยขวั้น แค่ชื่อเธอก็บอกแล้วว่า หวานเชี๊ยบ..
หมายเหตุถึงคุณพี่อ้อยขวั้น ช่วยพิจารณาคุณพระนายด้วยนะคะ

ส่วนคุณ นกข.  เธอเป็นผู้ท้าชิง มาหลายกระทู้นักหรือคะ แสดงว่าจีบผู้หญิงเป็นอาชีพ  ขอบคุณคุณพระนายที่บอกข้อมูลเพิ่มเติม
แม่หญิงจะจดลงบัญชีไว้เจ้าค่ะ

คุณนนท์คะ  จริง ๆ แล้ว แม่หญิงก็ไม่อยากนอนดึกหรอกค่ะ ทุกวันนี้คุณพ่อตากับคุณแม่ยายก็มองค้อนเสมอเวลานั่งเฝ้าคอม  แต่สงสัยจะโดนยาเสน่ห์ออนไลน์มาน่ะค่ะ คืนไหนไม่ได้ฟังเพลงหรือฟังนิทานก่อนนอนแล้วมันชักจะนอนไม่หลับซะแล้ว  
มาชวนให้เข้านอนหัวค่ำ ฟังเพลงกลางวันแทน แล้วถ้าเกิดติดเน็ทตอนกลางวันขึ้นมา แม่หญิงก็ต้องโดดเรียน น่ะซืคะ คุณพ่อตีตายพอดี

ตราบใดที่ยังมีคนร้องให้ฟัง ไม่ว่ากลางวันกลางคืน  แม่หญิงก็ยินดีฟังไปได้เรื่อย ๆ  ถ้าคุณพ่อท่านไม่เข้ามาลุยจนวงแตกไปซะก่อนน่ะค่ะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 ก.พ. 01, 16:44

เฝ้าถามตัวเอง
เรื่องเดิมเดิมเรื่อยมา
ถ้าฉันจะรัก
รักของฉันจะเป็นเช่นไร
ถ้าแม้คนเรา
เลือกเอาเองได้ตามหัวใจ
ความรักแบบไหน
ที่หัวใจเรียกร้อง ต้องการ
ก็เป็นคำถาม
ที่ค้างคาใจอย่างนั้น
ก็ตอบตัวเองไม่ได้ แม้สักคำ
ไม่เคยจะรู้หัวใจตัวเอง ได้ซักวัน
จนเมื่อวัน ที่เธอบอกว่ารักกัน

แค่เธอรักฉัน แค่เธอรักฉัน
แค่นั้นที่ใจต้องการ
แม้วันเวลาเนิ่นนาน เพียงใด
อย่างนี้ทุกวันเรื่อยไป
เหมือนเดิมและตลอดไป
นี่แหละแบบที่หัวใจ ฉันต้องการ

เพราะฉันนั้นรู้
เธอมีรักแท้จริงใจ
และเป็นแบบเดียว
ที่ใจฉันต้องการ  

แค่นั้นที่ใจต้องการ
แม้วันเวลาเนิ่นนาน เพียงใด
อย่างนี้ทุกวันเรื่อยไป
เหมือนเดิมและตลอดไป
นี่แหละแบบที่หัวใจ ฉันต้องการ

"แค่เธอรักฉัน"  ของ ทาทา ยัง ค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์