เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 17723 ศึกคาราโอเกะ หนึ่งหญิง-หลายชาย ครั้งนี้ใหญ่หลวง-แม่ยกและกองเชียร์ โปรดอย่าพลาด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 04 ก.พ. 01, 11:52

ดวลเพลงกันติดลมมาจากกระทู้ก่อน

href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=319'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=319
/>
บัดนี้ มีขาประจำเป็นรักห้าเส้า ประกอบด้วยหนึ่งหญิง
/>
หนึ่งหนุ่มอิมพอร์ต  เสน่ห์แรง   มาดพญาอนันตนาคราช
/>
หนึ่งชายลูกทุ่งอภิอมตะมหานิรันดร์กาล- เสเพลบอยชาวไร่
เจ้าของสวนกล้วยและนางตานี

หนึ่งรปภ. ที่แวบเข้ามารักษาการณ์บ้าง
หนียามบ้าง แล้วแต่สะดวก

และหนึ่งหนุ่มสัญลักษณ์บางเขน  
ท่าทางจะเป็นมือกระบี่ใหม่แบบอาฮุย   ตีคู่เทียบรุ่นเก๋า

/>
ตัวยืนโรงคือดีเจที่กลายเป็นแม่ยายไปแบบเซแซ่ดๆ ไม่ทันตั้งตัว
/>
และขาประจำสาวๆสวยๆ หนุ่มๆหล่อ ๆที่โผล่กันเข้ามาคว้าไมค์บ้าง หายไปบ้าง
ยืนชมอยู่หน้าเวทีบ้าง

ตัวชูรสคือแม่ยก
ผู้ค่อยทยอยกลับคืนมาหลังลิเกจบ

/>
นานๆพ่อตาและร็อทไวเลอร์ก็โผล่มาให้วงแตกซักครั้ง

/>
เชิญดวลต่อตามสบายค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 14:51

ขออนุญาตเปิดกระทู้ด้วยเพลงมันๆ ตามสไตล์ลูกทุ่ง

ขอเวลาสามนาทีบอกกับพี่ตรงไปตรงมา
น้องรักใครอยู่เปิดใจให้รู้เสียเลยดีกว่า
น้องรู้ไหมหนอ...พี่รอเวลา  รอวันขวัญตาพอว่างรัก

จะขอสมัครเป็นแฟนขวัญตา จะขอสมัครเป็นแฟนขวัญตา
พอมีเวลาให้พี่บ้างไหม พอมีเวลาให้พี่บ้างไหม

โถทำไมน้องทำเมิน หรอกพี่เดินเทียวมาเทียวไป
หรือมีงานหนัก อ่านจดหมายรักเสียจนเป็นไข้
ถ้ากวนใจน้อง  ต้องขออภัย  รอวันขวัญใจพอว่างจริงๆ

วันนี้จะนิ่งไม่กวนขวัญตา  วันนี้จะนิ่งไม่กวนขวัญตา
จะมีเวลาให้พี่บ้างไหม จะมีเวลาให้พี่อีกปีไหน

รอคณะกรรมการกฤษฎีกามาตีความคำว่า ขวัญตา กับ ขวัญใจครับ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 15:18

จากบุษบา มา ศกุนตลา
เอาพระเพื่อนพระแพงไปด้วยเเล้วกัน

ลาวเจริญศรี
อายุเยาวเรศรุ่นเจริญศรี
พระเพื่อนพี่แพงน้องสองสมร
ยามองค์งามทรงอรชร
ดังอับสรหยาดฟ้ามาดิน
หนูบัวเจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 15:34

ตามมาติด ๆ
ลูกพี่ไปทางไหน ลูกคู่ไปด้วย
ช่วยกรี๊ดสลบกับเพลงนี้เลยค่ะ

เปิดวิกคาราโอเกะ เที่ยวนี้
เห็นที แม่หญิงจะหนีไปไหนไม่รอดซะแล้ว
 เอ้า...คุณแจ้งสู้ สู้  คุณแจ้งสู้ตาย..
วี๊ด...  บึม
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 16:42

จ๊าก... คุณแม่ยายมาทำอะไรกับกระทู้นี้
เล่นมาเปิดวิกกลางแจ้ง ทำเป็นคาราโอเกะกลางแปลงไปได้
คิดจะหารายได้พิเศษหรือเจ้าคะ
ขายตั๋วเก็บตังค์ซะเลยดีไหม
คุณพ่อตาอุตส่าห์ออกมาไล่ แต่คุณแม่ยายหักหลัง เปิดประตูหลังบ้าน  ขายลูกสาวซะแล้ว

เล่นมุขนี้แม่หญิงพลิ้วไม่ออก ขอตัวไปตั้งสติก่อนนะคะ
คุณแจ้งกับคุณนนท์ก็อย่าเพิ่งรุกหนักนัก เดี๋ยวหมดแรงก่อนขึ้นชก

คุณพี่สาวแถว ๆ นี้
ทั้งพี่ ก.แก้ว พี่พวงร้อย พี่ชานเรือน พี่อ้อยขวั้น  โปรดมาช่วยเป็นพี่เลี้ยงให้แม่หญิงหน่อยเถิด ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก  กลัวจนมุมเหลือเกินเจ้าค่ะ

เด๋วค่ำ ๆ มาใหม่นะคะ
 ขอไปจัดการคุณแม่ยายก่อน
พี่บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 20:18

ได้ยินแม่หญิงเรียกหาคนช่วย
พี่เลยรีบมาเลย...   แต่ช่วยคุณแจ้งนะจ๊ะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 20:38

สู้เขาค่ะ ....
แค่สี่หนุ่ม  เรื่องเล็กค่ะ  
ไม่ต้องสับหลีกเสียด้วย
ยังไงก็ต้องมีรถไฟตกรางแน่ค่ะ
ศึกครั้งนี้ เล็กกว่าสงครามเก้าทัพตั้งเยอะนะคะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 20:47

โอเลี้ยงครับ.....โอเลี้ยง
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 21:00

คุณแจ้งอาจเป็นรุ่นพี่ผมจริง ๆ ก็ได้
ถ้ายืนยันว่าเป็นลูกแม่นนทรีเหมือนกัน โต๊ะประจำผมอยู่แถว ๆ สามแยกปากหมาน่ะครับ  
เดี๋ยวจะหาว่าไม่รู้จักเคารพรุ่นพี่รุ่นน้อง ผิดพลั้งที่ผ่านมา ผมขอสมาลาโทษก็แล้วกันนะครับ

แต่ว่า . แฮ่ม.. เรื่องจีบสาวนี่ สถาบันไม่ได้กำหนดนะครับว่ารุ่นน้องต้องสละสิทธิ์ให้รุ่นพี่  หรือรุ่นพี่จะตื้บรุ่นน้องได้ ถ้ามาจีบสาวเดียวกัน  
เพราะฉะนั้น พี่แจ้งจะหลบไหว้ครู หรือปลุกพระมาสู้กะผม ก็อย่าชักช้า
ตอนนี้ ผมเดินหน้าลุยก่อนล่ะ

แม่หญิง.... แม่หญิงอยู่ไหน  
นนท์เอาเพลงนี้มาฝากคร๊าบ

...คนเดียวที่คิดถึง
ที่รัก เธอเป็นดังดวงใจ
เธอไม่มาด้วยเหตุใด จะไปไหนก็ไม่บอก
ทิ้งฉันไว้ คนเดียว

คนเดียวที่คิดถึง
ป่านนี้ใจเธอ คิดอะไร
คิดถึงฉันหรือเปล่า ว่านอนหนาวหัวใจ
เหงาเกินคำ บรรยาย

เลยเวลา เธอไม่มาหา
รู้บ้างไหม ว่าฉันคอย
กำลังใจ เริ่มจะถดถอย
น้ำน้อยน้อย ล้นออกตา

คิดถึงเธอ แทบใจจะขาด
อยากให้เธอ กลับมาซะที
คิดถึงเธอ ทุกวินาที
อยากจะพบเธอ คนเดียว

...คนเดียวที่คิดถึง
ป่านนี้ใจเธอ คิดอะไร
คิดถึงฉันหรือเปล่า ว่านอนหนาวหัวใจ
เหงาเกินคำ บรรยาย
กำลังใจ เริ่มจะถดถอย
น้ำน้อยน้อย ล้นออกตา

คนเดียวที่คิดถึง
ที่รัก ใจเธอคิดอะไร
คิดถึงฉันหรือเปล่าว่านอนหนาวหัวใจ
อย่าทิ้ง ฉันไว้ คนเดียว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 21:57

ผมลูกพระเกี้ยว เคยจีบสาวลูกแม่โดม (แห้ว) น้องชายคนหนึ่งก็เป็นลูกแม้โดม น้องอีกสองคนเคยถีบจักรยานอยู่ในรั้วบางเขนเหมือนกัน เคยหวุดหวิดจะได้แต่งกับสาวเอแบค (แห้ว) มีเพื่อนเป็นลูกพ่อขุน ลูกช้าง ลูกเจ้าพ่อมอดินแดง ฯลฯ ...

เอาเพลงนี้มาฝากครับ มีใครร้องในกระทู้ล่างๆ ไปแล้วหรือยังก็ไม่รู้ ไม่เป็นไรร้องใหม่ได้

ยาม เช้า พี่ก็เฝ้า คิดถึงหลาน ... เอ๊ย น้อง...
ยามสาย พี่หมายจ้อง เหม่อมองหา
ยามบ่าย พี่วุ่นวาย ถึงกานดา (= แม่หญิง)
ยามเย็น ไม่เห็นหน้า ผวาทรวง

ค่ำนี้ พี่จะมี ใครเคียงข้าง
หนาวน้ำค้าง เหน็บจิต ให้คิดห่วง
พี่ก็หนาว น้องคงหนาว นอนร้าวทรวง
โอ้พุ่มพวง (= แม่หญิงเรไร) อย่าให้รอ ถึงเช้าเลย...

ลุงแจ้งๆ ขอเพลงคิดถึงพี่ไหม หรือคิดถึงพี่หน่อย อะไรทำนองนี้แหละ เพลงนี้เป็นเพลงลูกทุ่งอมตะในหัวใจผมเพลงหนึ่งที่เดียว แต่จำชื่อไม่ได้
...คืนไหนข้างแรม ฟ้าแซมดารา น้องจงมองหาดาวประจำเมือง
ทุกคืนเราจ้องดูเดือนดาว ทุกคราวเราฝันถึงกันเนืองๆ ถึงอยู่ต่างเมือง ไม่ไกล...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 22:13

แม่หญิงชอบเพลง คิดถึง ของคุณนนท์
version   เสียง หรั่ง ร็อคเคสตร้า  ค่ะ
คุณนนท์ท่าทางเฮ้วน่าดูเลยนะคะ

แม่หญิงเพิ่งรู้ว่า คุณแจ้งเป็นศิษย์เก่า ม.เกษตร
ไม่งั้นร้องเพลงนี้ให้ฟังซะนานแล้ว หนุ่มเกษตรเดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยขี่จักรยานกันแล้วใช่ไหมคะ แต่แม่หญิงชอบซ้อนท้ายจักรยานค่ะ

เอาเพลงนี้มาฝากหนุ่มเกษตรเจ้าค่ะ
จักรยานคนจน

คนจนอย่างพี่ ไม่มีเงินเป็นอำนาจ
จะไปสามารถบังคับสะกดจิตใจ
คนสวยของพี่  จึงคิดจะมีรักใหม่
ไปนั่งท้ายมอเตอร์ไซค์ รุ่นใหม่เมดอินแจแปน

จักรยานของพี่ราคาไม่กี่ร้อยบาท
ถึงช้าอืดอาด แต่ก็เมดอินไทยแลนด์
ต้องใช้ขาปั่น รถพี่มันถึงจะแล่น
ไม่เหมือนรถเครื่องต่างแดน
ยิ่งเร่งยิ่งแล่นเพราะใช้น้ำมัน

ลองตรองดู เถิดหนา ขวัญใจ
จักรยาน กับมอเตอร์ไซค์
อย่างไหน ปลอดภัยกว่ากัน
รถพี่ช้ากว่า แต่ช้า ปลอดภัยถึงบ้าน
มอเตอร์ไซค์ วิ่งไวชนกัน
ถึงโรงพยาบาลมาแล้วมากมาย

มานั่งรถพี่คนดีสบายเสียกว่า
ถึงจะไม่งามสง่า แต่ก็พาเจ้าปลอดภัย
กลับใจเสียก่อน พ่อแม่น้องจะร้องไห้
จักรยาน และมอเตอร์ไซค์  
เจ้าจงวิจัย เลือกใครดีเอย

อยู่ในสวนกล้วย คุณแจ้งเคยพาสาวซ้อนท้ายบ้างไหม  
ตอนเย็น ๆ เวลาใกล้พระอาทิตย์ตก
น่าจะโรแมนติกดีค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 22:22

เอ  เจ้าของกิจการแห้วกระป๋องนำเข้าจากสวิส  กิจการเป็นไงนะ

เห็นเคยเปิดสาขา แล้วก็ปิดมาหลายแห่งเหลือเกิน ทั้งแถวโดม ทั้งเอแบค...

ลูกหญิงว่าไงคะ  จะไปเข้าแฟรนไชส์กับเขาดีเร้อ

จับไข้ไปแล้วหรือคะ    ไม่เข้ามาเยือนบ้างเลยคืนนี้

ขอเปิดเพลงฝรั่งสลับฉากสักครั้งเถอะค่ะ ชอบเพลงนี้มาก

Somewhere Out There

Somewhere out there

Beneath the pale moonlight

Someone's thinking of me

And loving me tonight

Someone's saying a prayer

That we'll find one another

(In that big somewhere out there)

And then meet somewhere out there

And even though I know

How very far apart we are

It helps to think we might be wishing

On the same bright star

And when the night wind

Starts to sing a lonesome lullaby

It helps to think we're sleeping

Underneath the same big sky

If love can see us through

Then we'll be together

Out where dreams come true
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 22:25

ถามหายังไม่ทันขาดคำ  แม่หญิงเข้ามาแล้ว
กระแสคิดถึงคงแรงงงงง....
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 22:25

คงมีการเข้าใจผิดอะไรกันแน่ ผมอยู่มหาวิทยาลัยภูธรครับ ลูกเจ้าพ่อมอดินแดง
จึงไม่รู้จักสามย่งสามแยกปากหมาอะไรด้วย รู้จักแต่ถนนโลกีย์ คุณนนท์ไม่ต้อง
เกรงอกเกรงใจอะไรครับ เต็มที่ได้เลย ไม่ต้องออมมือ มีฝีมืออะไรก็แสดงออกมา...

อยู่ มข.ก็ใช้จักรยานครับ แต่ปั่นค่อนข้างลำบากเพราะเนินแต่ละลูก โอ้โห เห็นแล้วลิ้นห้อย
ตอนนี้พาหนะคู่ชีพคือเสือภูเขาครับ เพราะฉะนั้น เพลงจักรยานคนจนของแม่หญิงไม่
เสียเปล่าแน่

คุณ นกข. คู่แข่งคนสำคัญของผม  อยู่ดีๆ จะมาให้ผมร้องเพลงคิดถึงพี่ไหม จะเอา
ไปฝากแม่หญิงละซิ ไม่เป็นไรครับ เพลงชอบของผมเหมือนกัน แต่ขออนุญาตเปลี่ยน
เนื้อเพลงนิดหน่อย

คิดถึงพี่ไหม นักร้อง ศรคีรี  ศรีประจวบ

คิดถึงแจ้งหน่อยนะกลอยใจพี่  
ห่างกันอย่างนี้หญิงคิดถึงพี่บ้างไหม
อย่าลืม อย่าลืม อย่าลืมสัจจาสัญญาที่ให้
ว่าตัวห่างไกลหัวใจชิดกัน

คิดถึงแจ้งก่อนแม่หญิงนอนก็ได้
เมื่อยามหลับไหลหญิงเจ้าจะได้นอนฝัน
ข้างขึ้นเมื่อใดเรไรโปรดมองแสงของนวลจันทร์
เราสบตากันในแสงเรื่อเรือง

คืนไหนข้างแรมฟ้าแซมดารา
หญิงจงมองหาดาวประจำเมือง
ทุกคืนเราจ้องดูเดือนดาว
ทุกคราวเราฝันเห็นกันเนืองเนือง
ถึงสุดมุมเมืองไม่ไกล

คิดถึงแจ้งหน่อยนะเรไรเจ้า
แจ้งตรมแจ้งเหงาเพราะคิดถึงเจ้าเชื่อไหม
ฝากใจกับจันทร์ฝากฝันกับดาวทุกคราวก็ได้
เราต่างสุขใจเมื่อคิดถึงกัน
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 22:30

เพลงที่คุณ นกข. ร้อง ชื่อเพลง ยามรัก ใช่ไหมคะ
แล้วเคยร้องเพลงนี้ไหมคะ

ยามชัง

ยาม ชัง พี่ยิ่งช้ำ ทุกยามเช้า
ไม่เห็นเจ้า เหงาจิต คิดจนเกือบสาย
วาน อย่าชัง ให้พี่ช้ำ ถึงยามบ่าย
อย่าให้ชาย หมายคอย จนคล้อยเย็น
ค่ำแล้ว แสงเดือนงาม อร่ามสรวง
ดาว ลอยดวง ดูกับทรามเมื่อยามเห็น
ฟัง เพลงรัก เหมือนเพลงลา น้ำตากระเซ็น
ไม่วายเว้น สวาทหวามยาม น้องชัง

จีบสาวมาหลายสถาบันเหลือเกิน
ฝีปากขนาดนี้ไม่น่าเชื่อว่าจะแห้ว หรือเป็นโสดนะเจ้าคะ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์