เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 42655 คนงามในอดีต
nathanielnong
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 ส.ค. 21, 09:34

จำได้ค่ะ  เป็นเด็กปั้นของคุณน้อย กมลวาทิน สามีคุณรัตนาภรณ์ อินทรกำแหง  ช่วงนั้นคุณรัตนาภรณ์อายุพ้นวัยรุ่นแล้ว  เล่นบทเด็กสาวอย่างเมื่อก่อนไม่ได้ บริษัทก็เลยหาดาราใหม่ที่หน้าตาคล้ายกันมาเข้าวงการแทน
มี 2 คนคือรัตนากร อินทรกำแหง และรัตนาภรณ์น้อย  ซึ่งหน้าตาคล้ายคุณรัตนาภรณ์ทั้งคู่  แต่รัตนาภรณ์น้อยเหมือนมากกว่า
แต่ทั้งสองแสดงหนังได้แป๊บเดียวก็หายไปจากวงการ    เดาว่าออกจากวงการไปมีครอบครัว     ถ้ายังอยู่จนถึงวันนี้ก็อายุประมาณ  70 แล้ว

ดีใจสุดขีดครับ อ.

มีเรื่องหนึ่งที่จำได้แม่น คือเรื่องพรายพิฆาต  จำได้เพราะ อาภ้สรา หงสกุล เล่นเป็นนางเอก
ส่วน รัตนาภรณ์ น้อย ลดบทเป็นนางรอง

ที่จำได้อีกคือ หุ่นยนต์ ทำด้วยกระป๋อง

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 26 ส.ค. 21, 09:35

คุณโหน่งเห็นหนังที่รัตนาภรณ์น้อยและรัตนากร แสดงรึยังคะ

https://thaibunterng.fandom.com/th/wiki/%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B8%B4%E0%B8%87_(2508)

เล่นคู่กันหรือครับ  ที่ อ. ให้มาเปิดไม่ได้ครับ

เรื่องนี้จำไม่ได้ว่าดูหรือเปล่าครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 26 ส.ค. 21, 09:47

นางเอกอีกคนในยุคเดียวกัน  มีผลงานมาไม่น้อย  มักสวมบทบู๊เป็นประจำ

คือ ปริศนา ชบาไพร

นี่เป็นนางเอกอีกคนที่ปัจจุบันคนลืมเธอไปเสียเยอะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 26 ส.ค. 21, 11:39

ย้อนกลับไป ก็เปิดดูไม่ได้เสียแล้วค่ะ
นำรูปในอดีตมาให้ชม  คุณโหน่งและท่านอ่ื่นๆจำสาวงามในภาพได้บ้างไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 26 ส.ค. 21, 11:49

ขวัญตา บัวเปลี่ยนสี  เล่นหนังทั้งจอเงินและจอแก้ว  มาโด่งดังในละครทีวีพื้นบ้านค่ะ
ดาราในอดีตเป็นประเภทเกิดมาหล่อ เกิดมาสวย ของแท้   ไม่มีตัวช่วยให้หล่อสวยอย่างในปัจจุบัน

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 27 ส.ค. 21, 10:16

เคยนึกสงสัยอยู่อย่างหนึ่งค่ะว่าภาพสมัยก่อนที่เป็นสีขาวดำ สีสดๆทำให้คนสวย หล่อขึ้นไหม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 27 ส.ค. 21, 10:26

ย้อนกลับไป ก็เปิดดูไม่ได้เสียแล้วค่ะ
นำรูปในอดีตมาให้ชม  คุณโหน่งและท่านอ่ื่นๆจำสาวงามในภาพได้บ้างไหมคะ

เพิ่งว่างจากงาน  เปิดมาก็เห็นรูปนี้  ตื่นตามากครับ  อ. ได้มาจากไหนครับ

จากซ้าย ---- เยาวเรศ นิสากร - โสภา สถาพร - ขวัญใจ สะอาดรักษ์ - เพ็ญศรี พุ่มชูศรี (หลงมาได้ไงหนอ เธอเป็นนักร้อง) - อาภัสรา หงสกุล (จากรอยยิ้มครับ) - ปรียา รุ่งเรือง - เอื้อมเดือน อัษฎา - พิศมัย วิไลศักดิ์

ชื่อผู้ชายไม่ตอบครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 27 ส.ค. 21, 10:55

ว่าจะถาม อ. ถึง ขวัญใจ สะอาดรักษ์ พอดี  เลยข้ามไป

ในรูปมีอีกคนที่เป็น 'My all time favorite'  เอื้อมเดือน อัษฎา

ประวัติว่าเธอเล่นเป็นนางเอกเรื่องเดียวคือ เรื่อง เอื้อมเดือน  จากนั้นก็ได้บทประกอบมาตลอด

เรื่อง เอื้อมเดือน จำไม่ได้ว่าเคยดูรึเปล่า  ประวัติว่าฉายปีเดียวกับเรื่อง งามงอน ซึ่งโหน่งได้ดู  แสดงว่าอาจได้ดูแต่นึกไม่ออก

ที่ชอบเพราะสวยถูกใจมาก  ครั้งไหนที่ได้ดูหนังแล้ว credit บอกว่า มี เอื้อมเดือน เล่นด้วยจะตื่นเต้นและตั้งตาคอย

เธออยู่ในวงการแป๊บเดียว  หนังที่เล่นจึงมีน้อย  หาใน youtube ก็ไม่มี

โหน่งเคยซื้อ วีซีดี หนังไทยเรื่อง ปิ่นรัก  ที่มีเธอเล่นด้วย  ดูจนอิ่มใจ

อีกเรื่องที่หามาตลอด  ได้ข่าวว่าต้นฉบับเสียหายมากเกินเยียวยาคือ เรื่อง พระรถ-เมรี (2508)

เรื่องนี้ระดมดาราหญิงระดับรองมากมาย  เอื้อมเดือน อัษฎา, ปรียา รุ่งเรือง, เยาวเรศ นิสากร, บุษกร สาครรัตน์, อภิญญา วีระขจร, อุษา อัจฉรานิมิตร, วรรณา แสงจันทร์ทิพย์, ขวัญตา บัวเปลี่ยนสี, ใจดาว บุษยา, สุดเฉลียว เกตุผล, แพร ไพลิน, บุษบา (ไม่บอกนามสกุล) และ ชฎาพร วชิรปราณี เล่นเป็นนางยักษ์

ทั้งหมดเล่นเป็นนาง 12 มี ปรียา เป็นพี่คนโต เอื้อมเดือน เป็นน้องคนเล็ก แม่ของ รถเสน  ตอนหลังทุกคนตาบอดหมดยกเว้น น้องคนสุดท้อง เหลือตาเดียว ไว้เพื่อเลี้ยงดูพี่ ๆ

สนุกมากครับ  คงหมดโอกาสได้ดูแล้ว

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 27 ส.ค. 21, 11:03

ขวัญตา บัวเปลี่ยนสี  เล่นหนังทั้งจอเงินและจอแก้ว  มาโด่งดังในละครทีวีพื้นบ้านค่ะ
ดาราในอดีตเป็นประเภทเกิดมาหล่อ เกิดมาสวย ของแท้   ไม่มีตัวช่วยให้หล่อสวยอย่างในปัจจุบัน

แหม... เหมือนกับว่าเรา 2 คนอยู่บ้านเดียวกันเลยครับ อ.

คนนี้หายากมาก  ข่าวว่าเธอย้ายถิ่นไปอเมริกาตั้งแต่สาว ๆ

ละครพื้นบ้านที่ อ. เอ่ย  คือ ไกรทองครับ

โหน่งไม่แน่ใจว่าบทไหน  แต่จำได้ว่าเธอเล่นคู่กับน้องสาวคือ ขวัญใจ บัวเปลี่ยนสี

ฉะนั้น บทน่าจะเป็น ตะเภาแก้ว กับ ตะเภาทอง แต่หาประวัติ ฉบับ นี้ไม่ได้

หรือความจำเลอะเลือนก็ไม่ทราบ

อ. ทราบใช่มั้ยครับว่า 2 สาวนี่เป็นลูกของดาราโบราณ แฉล้ม บัวเปลี่ยนสี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 28 ส.ค. 21, 09:04

ครั้งที่ป้าพาไปดู 'อีแตน'  เธอเกริ่นก่อนว่า นางเอกเป็นนางงาม (เธอพูดสั้น ๆ หมายถึงรองนางสาวไทย)
พอดูหนังแล้วเห็นด้วยจริง ๆ อรัญญาเธอสวยมาก

ต่อมาป้าพาไปดูเรื่อง 'เป็ดน้อย'  เธอก็เกริ่นให้ฟังอีกว่า นางเอกในเรื่องนี้ก็เป็นนางงาม
พอหนังฉาย  ผมดูแล้วผิดหวัง  ดู สุทิศา ธรรมด้าธรรมดา

พอหนังจบ  ออกมาจากโรงผมบ่นว่า  นางเอกไม่เห็นสวยสมกับเป็นนางงามเลย
ป้าหัวเราะแล้วพูดว่า ป้าก็ว่างั้น

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 28 ส.ค. 21, 09:09

แหม... เหมือนกับว่าเรา 2 คนอยู่บ้านเดียวกันเลยครับ อ.

คนนี้หายากมาก  ข่าวว่าเธอย้ายถิ่นไปอเมริกาตั้งแต่สาว ๆ

ละครพื้นบ้านที่ อ. เอ่ย  คือ ไกรทองครับ

โหน่งไม่แน่ใจว่าบทไหน  แต่จำได้ว่าเธอเล่นคู่กับน้องสาวคือ ขวัญใจ บัวเปลี่ยนสี

ฉะนั้น บทน่าจะเป็น ตะเภาแก้ว กับ ตะเภาทอง แต่หาประวัติ ฉบับ นี้ไม่ได้

อ. ทราบใช่มั้ยครับว่า 2 สาวนี่เป็นลูกของดาราโบราณ แฉล้ม บัวเปลี่ยนสี

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาลูกคุณขวัญใจ บัวเปลี่ยนสี เพิ่งโพสท์รูปคุณแม่ครับ
https://www.facebook.com/groups/weloveoldphoto/posts/2938078589854974/
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 28 ส.ค. 21, 09:20

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาลูกคุณขวัญใจ บัวเปลี่ยนสี เพิ่งโพสท์รูปคุณแม่ครับ
https://www.facebook.com/groups/weloveoldphoto/posts/2938078589854974/

ดีใจจัง

แต่เปิดดูแล้ว น่าจะเป็นลูกคุณขวัญตา ฯ นะครับ

ไม่รู้ใช่คนเดียวกันกับที่เคยติดต่อผมเมื่อนานมากมาแล้ว  ว่าช่วยให้หารูปคุณแม่เธอตอนอยู่ในวงการให้หน่อย  แต่ตอนนั้น อตน. ยังไม่เจริญพันธุ์เต็มที่เลยหารูปดาราเก่า ๆ ได้ลำบากมาก

ว่าแต่อยากเห็นหน้า ขวัญใจ บัวเปลี่ยนสี จัง

รูปนี้สวยมาก ๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 28 ส.ค. 21, 10:00

ขวัญตา บัวเปลี่ยนสี ในปัจจุบัน ยังงามสมวัย

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 29 ส.ค. 21, 09:30

พอเอ่ยถึง เกศริน ปัทมวรรณ แล้วนึกถึง

รสริน วิลาวัลย์ จาก สลักจิต

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 29 ส.ค. 21, 09:43

อ. จำ งามตา ศุภพงษ์ ได้มั้ยครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์