เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 10646 งานธรรมมาสวังปลายเนินและงานที่สมบูรณ์
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:22

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:22

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:23

อีกรูปครับ   ภายในมีห่วงเเหล็กอยู่สี่ด้าน  เหมือนจะเอาไว้สอดคานหามเวลาเคลื่อนย้ายครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:26

อีกรูปครับ   คุ้นไหมครับลายแบบนี้

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:27

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:27

อีกรูปครับ อันนี้ดาวเพดานแกะใหม่ครับ   

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:30

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:31

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:31

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 06:33

อีกรูปครับ  รูปสุดท้ายครับสิ่งหนึ่งที่ผมดีใจอย่างหนึ่งคืออย่างน้อยชมรมก็เห็นงานธรรมาสนี้ชิ้นที่สมบูรณ์เป็นอย่างไร  โดยเก็บเป็นข้อมูลของชมรมไว้เสียดายที่ทาสีและปิดทองทับเสียหนาเตอะทำให้ความงามลบเลือนไปบ้างแต่ก็ถือว่างามละครับ  เห็นอย่างนี้ก็ชื่นใจ  ก็ยังคงต้องเป็นงานของชมรมต่อไปในการเก็บข้อมูลแล้วกันครับ  ยังไงก็ขอบคุณคุณเนนะครับที่ดั้นด้นสืบเสาะจนเห็นชิ้นงานดีๆครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 11:12

เห็นงานธรรมมาสน์ทีไร นึกถึงธรรมมาสน์วัดปรางค์หลวงจริงๆ ว่ามันหายสาปสูญไปไหน แม้กระทั่งวัดยันยันว่าไม่เคยมี ถ้าไม่มีแล้วชิ้นส่วนบางชิ้นมาอยู่ที่ตูได้อย่างไร น่าจะกลายเป็นฟืนไปแล้ว น่าเสียดายสุดๆกับธรรมมาสน์สมัยอยุธยาตอนกลาง
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 22:08

น่าดีใจแทนธรรมาสน์สองหลังนี้จริงๆครับ ที่ยังคงสภาพสมบูรณ์ไม่ผุพังไปด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง ทั้งจากน้ำมือคนที่อยู่ในวัดเอง คนมาจากนอกวัด รวมทั้งภัยธรรมชาติต่างๆ คนไทยไม่เคยเห็นคุณค่าเลย อยากเห็นเมืองไทยมีพิพิธภัณฑ์ธรรมาสน์อย่างเดียว แต่คงเป็นไปได้ยาก

ธรรมาสน์สองหลังนี้คิดว่าคงมีอายุอยู่ในช่วงพระเจ้าปราสาททองหรือพระนารายณ์ ช่วงต้นของอยุธยาตอนอปลาย ุถ้าดูจากกาบไผ่ยังไม่สะบัดเป็นกาบพรหมศรนะครับ

ขาสิงห์สูงๆทำให้คิดถึงบานประตูวัดหน้าพระเมรุ ส่วนปลายขาเป็นหัวนาคดูแปลกตาดี เหมือนธรรมาสน์วัดค้างคาวเลยครับ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 22:58

วันนี้ก็เพิ่งเจอเรื่องเศร้ามาเกี่ยวกับธรรมาสน์นี่ล่ะครับ มีสาเหตุจากธรรมาสน์วัดหนึ่ง คาดว่าคงมี DNA ไม่ห่างจากวังปลายเนินและอีกวัดหนึ่งเท่าไหร่ คือที่ขาประดับมุมล่องถุน มีลักษณะคล้ายขาสิงห์ยืดยาว อาจจะเป็นรุ่นถัดมาเล็กน้อย ส่วนฐานสิงห์ล่างสุดหน้าตาใกล้เคียงกัน

ยอดหักหายไปแล้ว ถามพระท่านก็ว่าหายไปไหนไม่รู้ กองเป็นเศษไว้ในหอระฆัง เอาของไม่ใช้แล้วสุมๆไว้ บริเวณใกล้เคียงเป็นที่ให้อาหารแมว เลอะเทอะเปรอะเปื้อนวุ่นวายมาก พระท่านว่าเคยให้บอกกรมศิลป์มาเอาไปซ่อม ก็ไม่มาเสียที นานเป็นสิบปีแล้ว

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 23:11

ล่องถุนโล่งๆเลยเอายางรถยนต์มากอง ส่วนอาสนะพระก็เอาสังกะสีมาวางปิดไว้

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 27 มี.ค. 10, 23:13

ทวยครับ เห็นแล้วเศร้าใจมาก วัดนี้ก็เป็นวัดมีชื่อเสียง เก่าแก่ถึงสมัยอยุธยา มีัเงินมีทอง น่าจะเก็บรักษาของดีกว่านี้หน่อย

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์