เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 10645 งานธรรมมาสวังปลายเนินและงานที่สมบูรณ์
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

เมื่อ 26 มี.ค. 10, 18:45

สมัยเรียนเวลาตามอาจารย์ไปถ่ายรูปหรือเก็บข้อมูลในสถานที่ต่างๆ ไม่ว่าเป็นอยุธยา   เพชรบุรี  หรือสุโขทัย  เวลาเราเจอลายหรือศิลปกรรมที่เหลืออยู่ไม่มากอาจารย์ก็มักจะให้พวกเราสันนิฐานโดยให้เขียนลวดลายที่ขาดไปให้สมบูรณ์ซึ่งก็จะเดากันไปตามรูปแบบของสถานที่นั้นๆ  และจะจบด้วยอาจารย์เป็นผู้สรุปโดยเขียนให้ดู และบอกเหตผลว่าทำไมต้องเป็นอย่างนั้น  อย่างนี้เป็นลายแบบไหนมีองค์ประกอบแบบใด รับอิทธิพลจากไหน  บางทีก็มีข่มกันบ้างตามภาษาลูกศิษย์อาจารย์  จนมาถึงวันนี้วันที่เรามีการก่อตั้งชมรมกันขึ้นมาสิ่งหนึ่งของแนวทางของชมรมคือการเก็บข้อมูลเพื่อการศึกษาว่างานศิลปะชิ้นหนึ่งที่ชำรุดไม่สมบูรณ์เราจะสามารถศึกษาเปรียบเทียบรูปแบบ  เทคนิค การแกะที่สมบูรณ์ได้อย่างไรเหมือนอย่างที่เราอยากเห็นพระที่นั่งสรรเพรชญ์ปราสาทว่าเต็มๆเป็นอย่างไร    ถ้าเราเคยเห็นธรรมมาสอยุธยาที่วังปลายเนินที่ไม่สมบูรณ์อย่างที่นำรูปมาให้ชม  อันนี้ขออนุญาติเอามาจากเว็บจิตรธานีนะครับแล้วถ้าเป็นแบบเต็มๆสมบูรณ์จะเป็นอย่างไร

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 18:49

งามไหมครับสำหรับธรรมมาสชิ้นนี้แต่ไม่สมบูรณ์เนื่องจากชำรุดบ้างบางส่วน  และเทคนิคการบากพวกตัวกระจังเจิมก็ไม่บากขาด แต่จะบากแบบปาดเฉียงลดชั้นลงไปถ้าสังเกตดีๆ  ดาวเพดานที่วัดชัยวัฒนารามก็บางลักษณะนี้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 18:50

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 18:54

ถ้าเรานึกดูนะครับว่าถ้างานธรรมาสชิ้นนี้เต็มๆสมบูรณ์จะสวยแค่ไหน   ตอนนี้ไม่ต้องคาดเดาหรือจินตนาการแล้วครับดังที่ชมรมเราได้ไปเจอมา  ต้องขอบคุณคุณเน หน่วยเสือหมอบแมวเซาของเราอุตส่าห์ดั้นด้นไปเจอจนด้าย   อันนี้และครับคือสกุลช่างอีกสกุลช่างหนึ่ง  เชิญดูได้เลยครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 18:57

แต่ที่น่าเสียดายครือบางส่วนถูกซ่อมใหม่ กระจกสีทำใหม่ และบางส่วนปั้นอีฟอกซี่เพิ่มลายจนเสีย   และติดลายกระจังที่ถอดได้กับตัวธรรมมาสจนถอดไม่ได้เลย แต่ก็ยังถือว่าสมบูรณ์มากครับ  ส่วนเครื่องบนเป็นของเดิมเกือบทั้งหมดยกเว้นลายกระจังบางตัวที่แกะใหม่   และยอดนาคบางลายปั้นอีฟอกซี่เพิ่มครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 18:59

ที่ตำหนักปลายเนินนี่มีชิ้นงานศิลปะสวยๆอยู่หลายชิ้น อย่างตู้ลายรดน้ำสมียอยุธยาก็มีอยู่หลายใบ งานจำหลักไม้รูปยักษ์ รูปกินรีก็มีอีกหลายตน หัวโขนก็งาม และธรรมมาสน์หลังนี้แหละที่ขนาดเหมาะเจาะงดงาม  พี่เคยจะนำมาลง แต่มาทราบว่า เจ้าของวังปัจจุบันท่านหวงและห่วงกลังมิจฉาชีพอยู่ เพราะพี่ได้เข้าไปถ่ายมาละเอียดพอสมควรเนื่องในงานวันนริศฯ โดยเข้าไปกับท่านอาจารย์สมปอง ปัจจุบันการเข้าไปถ่ายคงยากยิ่งครับ แล้วการนำมาลง ต้องเตือนน้องยุทธก่อนว่า เจ้าของเค้าหวงอยู่นะ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:02

เอามาลงเพื่อเปรียบเทียบเท่านั้นครับ  และเอามาจากเว็บจิตรธานีครับนำมาเพื่อเผยแพร่เป็นความรู้ครับท่านคงไม่ว่าอะไรแต่อย่างไรก็ขออนุญาติไว้ก่อนแล้วกันครับยอดเป็นแปดเหลี่ยมสวยมากครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:03

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:04

อีกรูปครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:05

อีกรูปครับสังเกตยอดนาคตรงมุมปั้นอีฟอกซี่เพิ่มได้น่าเกลียดมากเสียเส้นของจริงเลย   พี่ยีนส์ครับ น้องๆอยากทานข้าวครับ  พี่อยากทานที่ไหนครับ น้องหิวข้าวครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:08

อีกรูปครับ  สังเกตลายกระจังเจิมตรงขวามือแกะใหม่ครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:09

อีกรูปครับ ลายนาคสามเศียรแกะใหม่ครับบางมุมเป็นของเก่าครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:11

อีกรูปครับ  กระจกสีติดมั่วมากลายที่ใช้ติดตรงเสาเป็นรัตนเสียแล้ว

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:13

อีกรูปครับ ทวยฝั่งนี้เป็นของเก่า มีพอกบ้างนิดหน่อย

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 19:14

อีกรูปครับ  ลายบัวคอเสื้อ ของเดิมครับ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์