เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6485 เขียนนิยายจากชีวิตจริงอย่างไร ไม่ให้มีปัญหาตามมาทีหลัง ?
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 25 มี.ค. 10, 22:45

ขอเรียนปรึกษาอาจารย์ค่ะ

ดิฉันได้รับข้อมูลทั้งที่เป็นคำบอกเล่าและถ่ายเอกสารบันทึก   จากคุณตาท่านหนึ่งซึ่งเต็มใจให้นำเรื่องของท่านมาเขียนเป็นนิยาย

มีช่วงชีวิตหนึ่งของท่านที่แสดงพฤติกรรมเจ้าชู้  ซึ่งถ้าใส่ในนิยายจะเป็นส่วนที่ชูรส  (แต่ดิฉันจะไม่เชิดชูประเด็นนี้  หรือตำหนิท่าน)

แต่เกรงจะมีปัญหาทีหลังว่าเป็นการหมิ่นกัน  หรือจะมีปัญหากับลูกหลานของท่านทีหลัง  ดิฉันได้คิดป้องกันปัญหานี้ไว้   โดย

1. จะตั้งชื่อตัวละครที่แทนตัวคุณตาให้ไกลจากชื่อจริง  ชนิดเดากันไม่ได้  แต่ชื่อเล่นหรือฉายาที่ท่านถูกเรียกในวัยเด็กน่ารักมาก 

คือ 'ตี๋แกละ' ตรงนี้อยากจะคงไว้   จะมีปัญหาอะไรตามมาทีหลังไหมคะ  ?

2. จากพฤติกรรมเจ้าชู้ของคุณตา   ทำให้ท่านมีลูกนอกสมรสเกิดขึ้นมาคนหนึ่งจากสตรีชาวอเมริกัน   ในสมัยที่คุณตาไปเรียนที่นั่น

ซึ่งเรื่องนี้เท่าที่ฟังคุณตาเล่า  ครอบครัวลูกหลานที่เมืองไทยของท่านทราบดี   และสตรีอเมรกันท่านนั้นกับลูกสาวได้เสียชีวิตไปแล้ว

ในอุบัติเหตุเมื่อหลายปีก่อน   จุดด่างตรงนี้ในชีวิตคุณตาถ้าจะเอ่ยถึง  จะต้องเขียนอย่างไรถึงไม่เห็นน่าเกลียด  และไม่เกิดปัญหาในภายหลัง

กับลูกหลานของท่านในข้อหาหมิ่นประมาทค่ะ 

ขอกราบขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้ามา  ณ  ที่นี้ค่ะ

Anna

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 09:44

ตอบได้เป็น 2 ทาง
1     ถ้าคุณไม่ได้เปิดเผยในหนังสือว่าเอาเรื่องนี้มาจากชีวิตใคร    ก็ขอให้สมมุติชื่อและนามสกุลตัวละคร(ทุกตัว)ใหม่  (ชื่อเล่นเอาไว้ตามเดิม)            สมมุติรายละเอียดเสียใหม่  เช่นเปลี่ยนคุณตาไปเรียนที่อังกฤษ    เพื่อไม่ให้คนอ่านเดาได้ว่าเป็นใคร   เรื่องหมิ่นจะไม่มีปัญหาเลย เพราะนิยายโดยตัวของมันก็คือเรื่องสมมุติอยู่แล้ว

2   ถ้าคุณตาเจ้าของเรื่องประสงค์จะให้คุณบอกกล่าวกับคนอ่านว่าเป็นชีวิตของท่าน  หรือคุณอยากจะบอกเพื่อเป็นเกียรติแก่ท่าน     เพื่อความปลอดภัยก็ขอให้คุณตาเขียนจดหมายยืนยันว่าท่านอนุญาตให้นำชีวิตท่านมาเขียนได้   แล้วก็ลงให้เห็นเสียให้สิ้นสงสัยในหมู่ลูกหลาน  เขาจะได้ไม่คิดว่าคุณไปเอามาเขียนโดยพลการ

การถูกฟ้องหมิ่นนั้นจะเป็นได้ 2 ทาง คือ
1  คุณกล่าวความเท็จให้คุณตาเสียหายต่อเกียรติยศชื่อเสียง      ถ้าไม่จริง  (คือแต่งเติมเสริมต่อหรือดัดแปลง) แต่ไม่เสียหาย  ก็ไม่ถือว่าหมิ่น    เช่น คุณตารวยร้อยล้าน  คุณไปเขียนว่ารวยพันล้าน   อย่างนี้ลูกหลานเขาก็คงไม่มาฟ้องศาล เพราะไม่รู้จะฟ้องว่าอะไร   
2  ความจริงที่ว่านั้นไม่เป็นประโยชน์ต่อสาธารณชน    เช่นสมมุติว่าคุณตาในเรื่อง เคยไปพัวพันกับมาเฟียอยู่ระยะหนึ่งตอนหนุ่มๆ   คุณตาก็ไม่อยากบอกให้ใครรู้ แต่คุณอดใจไม่อยู่ เขียนลงไปเพราะเห็นเป็นสีสัน   อย่างนี้อาจจะเจอว่าหมิ่น

เรื่องภรรยาอเมริกันกับลูกสาว   คุณตาไม่ได้ปิดบัง  และเชื่อว่าลูกๆทางเมืองไทยก็รู้กัน    ในเมื่อคุณตาบอกคุณเอง มีหลักฐานยืนยัน ก็แสดงว่าท่านเต็มใจจะเปิดเผย  ใครก็คงว่าคุณไม่ได้    ก็เขียนไปตามจริงตามนั้นเถอะค่ะ   

เรื่องน่าเกลียดไม่น่าเกลียด เป็นเรื่องพูดยาก      การเขียนนิยายที่อิงจากชีวิตจริงต้องระวังในแง่ความรู้สึกของลูกหลาน    แม้จะเขียนดีหรือเขียนตรงตามความจริงอย่างไร  ถ้าคนเขาจะไม่พอใจ  เขาก็ไม่พอใจได้ 
เราไปควบคุมความรู้สึกของเขาไม่ได้   คุณต้องพิจารณาอย่างรอบคอบเองในข้อนี้    ไม่มีใครรับประกันได้ว่าจะป้องกันได้ 100%
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 มี.ค. 10, 10:09

ขอกราบขอบพระคุณอาจารย์  สำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากนี้ค่ะ 

และที่คิดไม่ถึง (อันนี้ขอเรียนตามตรง) คือไม่คิดว่าอาจารย์จะกรุณาตอบคำถามกลับมาเร็วเช่นนี้

กราบขอบพระคุณอีกครั้งในความเมตตาค่ะ

Anna  ยิงฟันยิ้ม

Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 มี.ค. 10, 13:04

เรียนถาม Web master ค่ะ

ดิฉันอยากจะเก็บคำอธิบายของอาจารย์เทาชมพูไว้  แต่ copy ใส่ file ไม่สำเร็จ  จะ print out ก็ไม่สะดวกด้วยเครื่องไม่มีอยู่ใกล้ตัว   เกรงคำแนะนำอันมีค่านี้จะหายค่ะ 

ไม่ทราบว่าทางเว็บจะลบข้อมูลเก่าออกหรือไม่คะ  มีระยะเวลาที่เก็บรักษาข้อมูลไว้นานแค่ไหนคะ  และถ้าดิฉันเกิดมีคำถามต้องรบกวนขอคำชี้แนะจากอาจารย์เทาชมพูอีก

ในอนาคต  ด้วยเรื่องที่ต่อเนื่องหรือเกี่ยวเนื่องกับคำถามที่ตั้งกระทู้ไว้ในครั้งแรก   จะสามารถเขียนคำถามต่อในหัวข้อนี้ต่อได้ไหมคะ  หรือว่าจะต้องเขียนกระทู้ใหม่

ขอขอบคุณค่ะ

ฮืม
Anna
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 มี.ค. 10, 22:04

วิธีเซฟ
1  ลากเม้าส์ไปตามข้อความที่ต้องการ   แล้ว copy ไป paste ลงใน notepad  ก็น่าจะ copy ได้
2   save as  แล้วเลือก text file  ก็จะได้ข้อความทั้งหมดในหน้านั้น ค่ะ

ไม่รู้ว่าคุณใช้โปรแกรมอะไรในคอมพ์ของคุณ  ดิฉันใช้ MS office  และ Window Internet Explorer 
รอคุณม้า เวบมาสเตอร์มาอธิบายอีกที

Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 มี.ค. 10, 13:52

ดิฉันหาทางออกสำหรับปัญหานี้ได้แล้วค่ะ   ทุกสองสามสัปดาห์ดิฉันมีโอกาสออกจากแดนสนธยาไปสู่แดนศิวิไลซ์  ไป print out ที่นั่นได้ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ   ยิ้มกว้างๆ
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 เม.ย. 10, 00:10

ขอเรียนปรึกษาอาจารย์ต่อในเรื่องของคุณตาค่ะ   ได้โปรดอย่าเพิ่งรำคาญลูกศิษย์ช่างซักคนนี้เลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

คือว่าในช่วงชีวิตหนึ่งของคุณตาได้ไปอยู่ในอุปการะของเจ้านายพระองค์หนึ่ง  ทำนองเดียวกับแม่พลอยไปอยู่กับเสด็จฯ 

ในการเขียนถ้าเราจะออกพระนามเจ้านายพระองค์นั้น  จะมีปัญหาไหมคะ  ถ้าเขียนแต่ในแง่ดี  ไม่มีอะไรหมิ่นท่าน 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 เม.ย. 10, 22:30

ถ้ามองในแง่กฎหมายก็คงไม่มีอะไรผิด ค่ะ
Friday
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ก.พ. 11, 13:53

"ออกจากแดนสนธยาไปสู่แดนศิวิไลซ์"  ชอบประโยคนี้มากๆคับ
Khonsu
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ก.พ. 11, 20:51

การที่คุณหญิงแม่ของคุณอุ่น ยอมออกจากบ้านไปคิดว่านั่นคือการยอมรับ"ความเป็นธรรมดา"ที่สะท้อนออกมาให้เห็นในรูปแบบของความ"ไม่ธรรมดา"มากกว่า
เพราะชีวิตคู่ ตัวมันเองก็บอกอยู่แล้วว่า "เป็นคู่" คือมีเพียงแค่สอง ชีวิตคู่ไม่ใช่สาม หรือสี่ ห้า หก ฯลฯ ถูกกฎหมาย(คือสังคมยอมรับ)ในช่วงเวลานั้นก็จริงอยู่
แต่คิดว่าไม่น่าจะเป็นเรื่องที่"ทำใจ"ยอมรับกันได้จนดูเหมือนว่าเป็นเรื่อง"ธรรมดา"

ปล. ลืมไปว่าคุณอุ่นไม่ได้ด่าว่าแม่แช่มตรงๆ แต่ใช้อุบายทำให้แม่แช่มต้องระเห็จออกจากบ้านกันไปเลยทีเดียวเป็นการตอบแทนการเข้ามา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 ก.พ. 11, 21:19

^
คุณ Khonsu คงตอบผิดกระทู้เสียแล้วละค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์