เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7034 Robert Graves I, Claudius / Claudius, the God
tian
ชมพูพาน
ตอบ: 138

เมื่อ 19 มี.ค. 10, 08:33

อยากทราบว่ามีคนแปล นิยายอิงประวัติศาสตร์ ของ Robert Graves
เรื่อง  I, Claudius และ Claudius, the God
ขอบคุณค่ะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 08:46

สองปีกว่ามาแล้ว บีบีซี เคยนำมาอ่าน   ดีจังเลยค่ะ

ยังจดรูปประโยคไว้อ่านซำ้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 14:25

ไปหาตอนที่ชอบที่สุดมาแล้วค่ะ

นักประวัติศาสตร์ Livy และ Pollio  เถียงกันอยู่ว่าจะเขียนประวัติศาสตร์แบบไหนดี
เลยหันมาถาม คลอดิอุส  ผู้ติดอ่าง  เป๋  และตัวสั่นเทาอยู่ตลอดเวลา  เป็นเจ้าชายที่ไม่มีความสำคัญอะไรเลยในสายตาพระญาติพระวงศ์ที่วางแผนฆ่ากันอยู่เรื่อยๆ

แบบตะคอกเอากับ  คลอ..คลอ..คลอดิอุส

คลอดิอุสชอบ Pollio มากกว่าแต่ แถลงไปว่า   Because he knows  he will never be able to write as beautifully
 as Livy does, he will try to be as disciplined as Pollio is.   ในบทตัวจริงรู้สึกจะพูดดีกว่านี้หน่อย

Pollio เลยมอง คลอ...คลอ..คลอดิอุสใหม่

แนะนำว่า   ดำเนินให้เป๋ไว้พระเจ้าค่า   จะดำรงพระชนม์อยู่นาน

ฝรั่งนี่ตลกลึก   ที่คลอดิอุสรับเป็นจักรพรรดิก็เพราะคิดปลอบใจตัวเองว่าหนังสือประวัติศาสตร์ที่ตัวแต่งจะได้มีคนอ่านเสียที

ไม่เคยดูหนังหรือลคร   ฟังบีบีซีอย่างเดียว

ชอบมาก    ดาราอ่านชัดเปรี้ยะ   ฟังไม่ยากเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 15:13

ยังไม่เคยได้ยินว่าใครแปลเรื่องนี้  ถ้าอยากแน่ใจก็อาจจะสอบถามไปยังสนพ.ที่พิมพ์เรื่องนี้ว่ามีการแปลเป็นภาษาไทยหรือยัง
ตัวสั่นเทาอยู่ตลอดเวลา  หมายถึงมีอาการสันนิบาต หรือคะ?
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 15:32

มีอาการทางประสาทค่ะ
tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 15:36

ดิฉันชอบมาก อ่านหนังสือหลายรอบ มีวีดีโอด้วยค่ะ รู้สึกว่าจะ สิบสามตอน สนุกมาก
ถ้าคุณ Wandee อยากดู ดิฉันจะทำผิดกฎหมาย โดยอัด แล้วส่งให้ คนแสดงเป็น
คลอ...คลอ..คลอดิอุส แสดงเก่งมาก ถ้าสนใจวีดีโอ ส่งอีเมลหานะคะ  ดิฉันจะกลับ
กทม สิ้นเดือนนี้ ถึงแล้วจะรีบส่งให้เลยค่ะ  

tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 15:43

เป็นประสาท ที่ฉลาดมาก เลยรอดพ้นมือ ลิเวีย ตัวร้าย
เสียดายแค่ว่า ไม่ทำตามฝัน คือเปลี่ยนระบบการปกครอง
เป็น Republic (อันนี้เรียกภาษาไทยไม่เป็นคะ) เปิดดิค
เขาเรียกว่า มหาชนรัฐ ฟังแปลกๆ ไม่กล้าใช้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 15:47

โอ  มาทันงานหนังสือไหมคะ  เรื่องอื่นไม่รบกวนค่ะ  ดิฉันพอจะหาอ่านได้

แหมสนุกจริงๆ  ยอมรับเลย

เราไม่ค่อยจะมีงานแปลดี ๆ อ่านกันเท่าไร

ดิฉันพยายามจะทิ้งหนังสือฝรั่งทั้งหมดเพื่อตามอ่านหนังสือไทยค่ะ
เรื่องดีๆก็ยังอ่านอยู่บ้าง

เล่มนี้ภาษาสวย
tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 16:51

โอ  มาทันงานหนังสือไหมคะ  เรื่องอื่นไม่รบกวนค่ะ  ดิฉันพอจะหาอ่านได้

แหมสนุกจริงๆ  ยอมรับเลย

เราไม่ค่อยจะมีงานแปลดี ๆ อ่านกันเท่าไร

ดิฉันพยายามจะทิ้งหนังสือฝรั่งทั้งหมดเพื่อตามอ่านหนังสือไทยค่ะ
เรื่องดีๆก็ยังอ่านอยู่บ้าง

เล่มนี้ภาษาสวย

มาทันค่ะ ถึงวันที่ ๒๙ เมษา  ดิฉันจะอัดดีวีดีให้นะคะ
น่าจะทำได้เพราะเป็นหนังเก่า เทคนิคห้ามอัดคงยังไม่มี

บ้านดิฉันหนังสือเยอะมาก สามีบ่นบ่อยๆ แต่ไม่เคยห้าม
เขารับหน้าที่จัดตามอักษรให้ หนังสือไทยก็แยกให้เป็นสัดส่วน
แยกคนเขียนได้ด้วย อยากจะทิ้งๆไปบ้าง แต่ทำไม่ลง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 16:58

Republic = สาธารณรัฐ
ค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 16:59

ขออนุญาต ตอบตามธรรมเนียมโบราณว่า   ช้างน้อยเหยียบนาแท้ ๆ

ท่านผู้อาวุโสที่มาเยี่ยมดิฉัน  จะเจอดิฉันวิ่งหน้าตั้งมาจากที่ที่ทำงานอยู่
เปิดประตูรถให้  และสาธุท่าน  ด้วยประโยคที่ว่า

ถือว่าช้้างเหยียบนานะคะ

สดุ้งไปหลายราย  และเราจะสนิทสนมกันทันทีค่ะ
tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 20:29

ช้างน้อยเหยียบนา แปลว่าอะไรคะ
tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 20:30

Republic = สาธารณรัฐ
ค่ะ

ขอบคุณคะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 20:32

แหะ ๆ   ถือเป็นโอกาสดีค่ะ
tian
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 20:38

แหะ ๆ   ถือเป็นโอกาสดีค่ะ

ชอบค่ะ จะเอาไปใช้บ้าง ชอบช้างอยู่แล้ว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์