เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6038 ลายรดน้ำหอเขียนวังสวนผักกาด พญาไท
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

เมื่อ 18 มี.ค. 10, 23:39

เอาลายรดน้ำวังสวนผักกาดมาให้ดูครับว่าจะไปถ่ายรูปเก็บอย่างเป็นระบบสักทีรอวันไหนสมาชิกว่างแล้วนัดกันอีกทีครับเอามายั่วนำ้ลายก่อนครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 23:43

ลายละเอียดอีกนิด 

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 23:57

โถ่พี่ยุทธ คนยิ่งอยากไปอยู่ 
เอามาอวดให้อยากไปอีกแล้ว แต่ลงเถอะครับอยากเห็น ...
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 00:05

เอา  เอาไปอีกรูปตูจาไปนอนแล้วไม่ไหวเหนื่อยงานปิดภาคมาทั้งวันพรุ่งนี้อีกวัน  อยากปิดเทอมเร็วๆจังจะได้ไปเที่ยววัดให้ชุ่มเลย

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 08:34

ทำไมผมชอบคิดว่าหอไตรสองหลังนี้ไม่เก่าถึงอยุธยาก็ไม่รู้ เหมือนงานรัชกาลที่ 3 มากกว่าน่ะครับ ฮืม
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 21:02

ต้องดูว่าส่วนไหนที่น้องกุเห็นว่าไม่ใช่อยุธยาครับส่วนเท่าที่พี่ดูจากลายรดน้ำและการจัดองค์ประกอบภาพการเขียนนาฎลักษณ์ก็เป็นแบบอยุธยาครับเพียงแต่บางส่วนถูกซ่อมในสมัยหลังต้องเอามาถกเถียงกันอีกที
วันนี้มีอีกประเด็นหนึ่งที่อยากปรึกษา คือเพื่อนเขาฝากเตือนมาว่าในกรณีที่เรานำภาพจากพิพิธภัณมาเผยแพร่ให้ความรู้จะมีความผิดหรือไม่อันนี้คงต้องรอถามท่านผู้รู้อีกทีครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 23:13

โถ่พี่ยุทธครับ ถ้าศิลปวัตถุในพิพิธภัณฑ์ยังลงไม่ได้ก็น่าเศร้าเกินไป ขนาดตามวัดเดี๋ยวนี้ยังไม่อยากจะระบุชื่อ
ศิลปวัตถุในพิพิธภัณฑ์เอกชนก็ถ่ายมาศึกษาได้ยากแสนเข็ญ หลายชิ้นจมเป็นวัตถุส่วนตัวของนักสะสม
ได้ยินก็อยากจะร้องอยู่แล้ว อย่าให้งานศิลปะไทยโบราณตั้งอยู่ในกรงที่ลึกไปกว่านี้เลยครับ

ที่เราทำกันอยู่ก็ตามข้อมูลกันเหน็ดเหนื่อย นำมาเป็นชิ้นงานเปรียบเทียบศึกษา ของที่มีทั้งในและนอกพิพิธภัณฑ์ต่างๆ นำมาเผยแพร่
เก็บข้อมุล ขยายผล และธำรงรักษา แต่ดาบยังไงก็เป็นดาบ ถ้ามันมีสองคมก็ต้องเจ็บตัวบ้างเป็นธรรมดาสินะครับ ...
offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 02:16

วังสวนผักกาดไม่ไกลเลยงะ...พยาไทเองแต่ผมยังไม่เคยเข้าไปชมซะทีมีแต่นั่งรถผ่าน...งืมๆๆๆๆ
ก็มองได้หลายแง่สำหรับการเผยแพร่งานโบราณวัตถุ...แต่ผมอยากให้ทุกภาคส่วนตระหนักถึงการอนุรักษ์ส่งเสริมเพื่อการศึกษาพัฒนา
...เป็นกำลังใจให้กับคนรักศิลปะทุกท่าน... ยิ้ม ยิ้ม
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 17:45

ผมคิดว่าหอไตรอันนี้โครงเป็นของอยุธยาแท้ๆเลยคับ ชีวิตชีวา องค์ประกอบภาพ ท่าทาง
ต้นไม้ ลายกนก
แต่ประวัติของหอไตรนี้ผาติกรรมมาจากวัดโบราณ แน่นอนว่าถูกทิ้งไว้นาน
พระองค์เจ้าชายจุมภฏ ท่านให้ช่างเขียนใหม่ ไม่รู้ว่าเขียนใหม่ยังไงเหมือนกัน
อาจจะลงเส้นตามรอยของเดิม เพราะยังดูเป็นอยุธยาอยู่มาก ถึงบางอันจะแข็งๆ หรือดูเหมือนขาดๆไป

แต่อยากให้คุณ kuru ช่วยชี้จุดที่ทำให้เห็นว่าเป็น ร 3 ด้วยคับ อยากรู้เหมือนกัน
สนุกดีเวลามีคนมาเปลี่ยนมุมมอง ให้เห็นในอีกมุมที่ไม่เคยเห็น
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 20:15

ของเค้ามาด่านี่ก็อีกเรื่องโพสต์เพื่อการศึกษา อ้างอิงที่มา คงไม่มีความผิดหรอกครับ อย่าไปกลัวเลยครับ อีกทั้งที่นี่ก็เปิดให้เข้าชมได้(เจ้าของเต็มใจ)คงไม่มานั่งกังวลเรื่องเผยแพร่สู่สาธารณะ แต่ถ้าเอาเค้ามาด่าก็อีกเรื่อง โดยส่วนตัวงานที่นี่ถ้าเป็นอยุธยาก็คงปลายมากๆผมว่าใกล้เคียงกับงานสมัยรัชกาลที่1มากที่สุด เปรียบเทียบได้กับฉากลายรดน้ำในพระที่นั่งพุทไธสวรรย์ตัวภาพลวดลายแทบจะไม่ต่างกัน
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 21:23

อิอิอิ ไว้วันหลังไปสัมมนานอกสถานที่กันที่วังสวนผักกาดไหมครับ  ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์