เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2671 ข้อสังเกตสมณศักดิ์
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

เมื่อ 18 มี.ค. 10, 16:48

ยิ้มกว้างๆ สวัสดีครับทุกท่านในประชาคม เมื่อวานผมเพิ่งตั้งกระทู้ข้อสงสัยไปเรื่องหนึ่ง วันนี้ขอตั้งข้อสังเกตละกันครับ
เมื่อคืนก่อนผมคิดเรื่องสมณศักดิ์ของภิกษุในปัจจุบันแล้วเกิดข้อสังเกตว่า สมณศักดิ์ "พระพิมลธรรม" ไม่มี ไม่ได้ตั้งอีก อาจเว้นไว้หรืออย่างไร
ทุกท่านในประชาคมเห็นอย่างไรบ้างครับ อายจัง
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 08:16

คุณ overhaul เคยอ่านหนังสือกรณีถอดสมณศักดิ์พระพิมลธรรม วัดมหาธาตุ บ้างหรือไม่  ถ้ายังไม่เคยอ่าน  กรุณาไปหาอ่านเถิด  แล้วคุณก็จะกระจ่างในระดับหนึ่ง  แนะให้สั้นๆ ว่าเรื่องนี้มีการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ยิ้มเท่ห์
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 16:39

สวัสดีครับคุณหลวง ยิ้ม
ผมเคยอ่านแล้วครับ แต่ในที่สุดท่านไม่ผิดและได้สมณศักดิ์คืน อีกทั้งต่อมาก็ได้เลื่อนสมณศักดิ์สูงขึ้นถึงขนาด
ที่ผมตั้งข้อสังเกตเพราะ ปัจจุบันนี้ไม่มีปัญหาแล้ว(เว้นแต่จะมีใหม่) ทำไมหนอได้เว้นอีก ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์