เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7293 สงสัยเรื่องฉลองพระบาทเชิงงอน
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

เมื่อ 17 มี.ค. 10, 17:13

ท่านสมาชิกครับผมเกิดความสงสัยอีกแล้วครับ
          เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานเห็นปฏิทินของธนาคารแห่งหนึ่งลงรูปเครื่องเบญจราชกกุธภัณฑ์ ผมเห็นฉลองพระบาทเชิงงอนแล้วสงสัยว่า 1.พื้นฉลองพระบาทด้านล่าง (พื้นรองเท้าที่ต้องสัมผัสลาดพระบาท พื้นดิน พื้นต่างๆนั่นแหละครับ) เป็นอย่างไร ทำด้วยอะไร ทำด้วยทองคำใช่รึไม่?
           2. ขนาด(ไซด์)ของพระมหาพิชัยมงกุฎ กับขนาดของฉลองพระบาทนั้น(ขออภัยครับที่นำเรื่องบนศีรษะกับเท้ามาเขียนใกล้กัน) ใช้ขนาด(ไซด์) ของพระองค์ใดเป็นมาตรฐาน? รัชกาลที่ 1 ใช่รึไม่ (เพราะเคยทราบจากในหนังสือประวัติต้นรัชกาลว่า รัชกาลที่ 6 ทรงพระมหาพิชัยมงกุฎแล้วหลวม ทรงกลัวว่าจะโคลง)
           เชิญท่านผู้สันทัดกรณีช่วยไขข้อสงสัยเถิด อายจัง

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 01:17

เป็นคำถามคาใจของคนไทยจำนวนมากครับ เวลาได้เห็นเครื่องทองชุดนี้
(ผมด้วยคนล่ะ) แต่ขออนุญาตสงสัยต่อจากเจ้าของกระทู้อีกเรื่องครับ ว่า....

ในประวัติศาสตร์ไทยที่ผ่านมา ของทั้ง 2 อย่างเคยมีการใช้ในชีวิตประจำวันบ้างมั้ยครับ ?
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 07:05

พื้นฉลองพระบาทน่าจะเป็นทองคำครับ  แต่ไม่ได้ทรงเวลาทรงพระดำเนิน  เพราะคงจะไม่สะดวก  จึงพบแต่บันทึกว่าเสด็จประทับเหนือพระที่นั่งเรียบร้อยแล้ว  จางวางหรือหัวหมื่นมหาดเล็กจึงจะสอดฉลองพระบาทเชิงงอนถวาย  และเวลาจะเสด็จลงก็จะเลื่อนฉลองพระบาทเชิงงอนออกแล้วถวายฉลองพระบาทเฉพาะพระองค์แทน

เรื่องขนาดน่าจะเป็นขนาดล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๑ แต่ไม่ยืนยันนะครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 07:59

ท่านผู้ใหญ่ซึ่งทำราชการในวังคนหนึ่ง  ยืนยันว่า  พื้นของฉลองพระบาทเชิงงอนเป็นทองคำ  และว่าโดยธรรมเนียมแล้วไม่ทรงฉลองพระบาทนี้เพื่อทรงพระดำเนิน  จะทรงเฉพาะเวลาประทับเท่านั้น  มิฉะนั้นพื้นฉลองบาทซึ่งไม่ได้ทำขึ้นเพื่อใช้งานจริงๆ จะเสียหายได้  ฉลองพระบาทเชิงงอนเป็นเครื่องประกอบพระราชอิสริยยศของพระมหากษัตริย์อย่างหนึ่ง  และจะทรงก็ต่อเมื่อทรงฉลองพระองค์เครื่องบรมราชขัตติยภูษิตาภรณ์เท่านั้น  เวลาอื่นไม่ทรง

ส่วนขนาดนั้น ช่างที่ทำคงเอาขนาดประมาณจากพระวรกายรัชกาลที่ ๑
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 14:11

ฉลองพระบาทเชิงงอน
ฉลองพระบาทเชิงงอนเป็นสิ่งประจำองค์พระมหากษัตริย์ และเป็นหนึ่งในห้าของเบญจราชกกุธภัณฑ์ หรือรองเท้าของพระมหากษัตริย์ ที่ทำมาจากเกือกแก้ว ซึ่งหมายถึง ผืนแผ่นดินอันเป็นที่รองรับของเขาพระสุเมรุ และเป็นที่อยู่อาศัยของ อาณาประชาราษฎร์ทั่วทั้งแว่นแคว้น ฉลองพระบาทเชิงงอนนี้ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นเป็นเครื่องราชกกุธภัณฑ์ ตามแบบประเพณีอินเดียโบราณ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
องคต

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 14:24

ผมมีรูปภาพมาให้ดูนะครับ
รูปแรก พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหามงกุฏฯ พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4

องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 14:38

ทำด้วยทองคำลงยาราชาวดีฝังเพชร
ผมว่าน่าจะป็นทองคำเฉพาะรอบนอกฉลองพระบาทนะครับ ดูรูปที่กระทู้ก่อน ผมว่าพื้นฉลองพระบาทน่าจะเป็นหนังอะไรสักอย่างนะครับ
มีรูปมาให้ดูอีกครับ
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ฯ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5

องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 14:57

ผมไปเจอมาในเวปหนึ่งครับเขาบอกว่า
ฉลองพระบาทเชิงงอนนี้พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกฯ ให้สร้างขึ้นเป็นเครื่องราชกกุธภัณฑ์ตามแบบอินเดียโบราณ ทำด้วยทองคำทั้งองค์ น้ำหนัก ๖๕๐ กรัม ลายที่สลักประกอบด้วยลายช่อหางโตแบบดอกเทศ ลงยาสีเขียวแดง โดยดอกลงยาสีเขียว เกสรลงยาสีแดง ส่วนเชิงงอนนั้นทำเป็นตุ่มแบบกระดุมหรือดอกลำดวนมีคาดกลางทำเป็นลายก้านต่อดอกชนิดใบเทศฝังบุษย์น้ำเพชร
ผมเอาพระรูปกับฉลองพระบาทเชิงงอน ในแต่รัชกาลมาใหชมครับ
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาประชาธิปกฯ พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7

องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 มี.ค. 10, 15:10

อีกรูปในหลวงของพวกเราครับ
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช

หน้า: [1]
  พิมพ์