เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 84519 ตระกาลงานดอกไม้เครื่องสด
offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 พ.ค. 10, 12:53

เครื่องสดที่ใช้ในงานอุปสมบทของไทย
....... ;Dผลงานชาวเรานักคหกรรมศาสตร์ทีมงานโชติเวชครับ

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 พ.ค. 10, 12:59

การจัดดอกไม่สดอย่างไทยประกอบเครื่องสด ตกแต่งพระแท่นพระราชทานปริญญาโดยชาวเราโชติเวช... ยิ้มเท่ห์
........ผมภูมิใจมากกับหงส์ตัวนี้ซึ่งสมกับความตั้งใจทุ่มเทสุดฝีมือผม .. ยิงฟันยิ้ม สง่างามสมกับเป็นงานดอกไม้เครื่องสดของไทย
ปล.อาจารย์น้องเจ๋งสุดๆ ผู้ควบคุมงานนี้

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 19 พ.ค. 10, 13:05

.....ชัดๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 25 เม.ย. 11, 02:06

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
"""ต้องขอโทษสมาชิกที่สนใจงานดอกไม้เครื่องสดทุกท่านนะครับ  พอดีช่วงนี้และที่ผ่านมาผมยุ่งกับงานมากมายและมีภาระกิจนานับประการที่ต้องรับผิดชอบ  จำต้องกระทำตนเสมอหนึ่งไม่มียามว่างเว้น... ร้องไห้ ร้องไห้
เลยไม่ได้มาตอบ  แต่อดใจไว้สักพักนะครับเพราะช่วงเวลาที่ผมหายไป ผมมีงานเครื่องสดอีกมากที่จะนำออกเผยแพร่เพื่อจรรโรงศิลปวัฒนธรรม และยิ่งตอนนี้ผมกำลังเรียนรู้งานเครื่องสดเพิ่มเติมกับอาจารย์ในวังหญิงซึ่งท่านเป็นข้าราชบริภารฝ่ายใน อาทิเช่น พนมดอกไม้(พุ่มดอกไม้ปักแกนดินเหนียว) มาลัยดอกไม้สด แทงหยวก เป็นต้น
.....แล้วผมจะรีบกลับมานะครับบบบบบบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 25 เม.ย. 11, 05:53

สวยงามมมากครับ
หวังว่าคงได้ดูอีกเร็วๆ นี้
tb
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 25 เม.ย. 11, 20:35

กลับมาแล้วดีใจมากกกกกกมายยยยยยจะได้เห็นงานสวยๆอีก
sirinawadee
ชมพูพาน
ตอบ: 101

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 26 เม.ย. 11, 15:32

ใครกันที่ว่าของพวกนี้เชย.. อย่างนี้ต้องเรียกว่าคลาสสิคค่ะ งามเสมอไม่ว่ายุคไหนสมัยไหน น่าชื่นชมพวกคุณมากๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้สร้างสรรค์ผลงานสวยๆ ต่อไปนะคะ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 26 เม.ย. 11, 22:23

เคยเอางานดอกไม้ไทยให้เพื่อนต่างชาติดู

เขาว่า...

ดอกไม้ที่ใช้ก็ธรรมดาๆ ไม่ได้พิเศษอะไร

แต่ทำไมพอทำรวมกันแล้วสวยวิเศษเลิศเลออย่างนี้ เหมือนงานปักผ้า แต่ใช้ดอกไม้ดอกน้อยแทนเส้นไหม

กลีบดอกไม้แต่ละดอกถูกร้อย ถูกเย็บจนจำไม่ได้ว่าเป็นรูปอะไร

ผู้เอาไปแสดงไม่ได้ทำเองหรอก...แต่ก็อดปลื้มใจไม่ได้...ไม่ว่าเขาจะยอเล่นๆหรือชมจริงๆ

รอชมผลงานต่อๆไปนะครับ

สวัสดี
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 03 พ.ค. 11, 23:41

รอชื่นชมผลงานใหม่ของคุณoffzaa อยู่เช่นกัน

และขออนุญาตเจ้าของกระทู้ที่อาจจะรีบพิมพ์ชื่อกระทู้(ตั้งชื่อได้เพราะมาก)
แจ้งผู้ที่ผ่านเข้ามาอ่านว่า ตระกาล ต้องสะกดด้วย  ร ครับ

" ตระการงานดอกไม้เครื่องสด"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 08:43

ระบบของเรือนไทย  เปิดโอกาสให้พิมพ์ผิด ก็พิมพ์แก้ข้อความได้ในวันนั้น   (ทิ้งช่วงนานไม่ได้)
แต่แก้หัวข้อกระทู้ไม่ได้  พิมพ์ผิดแล้วผิดเลย     ถ้าแก้ก็ต้องลบทิ้งแล้วตั้งกระทู้ใหม่

ก็ขอขอบคุณคุณบางปลาม้าค่ะ  ที่ช่วยอธิบายคำที่ถูกต้อง
อยากจะฝากให้ทุกท่านช่วยกันดูแลด้วยเรื่องตัวสะกด     ดิฉันคนเดียวคงอ่านได้ไม่ทั่วถึงว่ากระทู้ไหนพิมพ์ผิด สะกดผิดกันบ้าง 
ขอไว้เลยว่า ถ้ามีคำผิดเรื่องภาษา ก็ช่วยกันแก้ไขด้วย  เพื่อรักษาเว็บเรือนไทยไว้เป็นเว็บที่ถูกต้องทางด้านภาษา ทั้งไทยและภาษาอื่นๆ
tb
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 23 ก.พ. 12, 21:51

หายไปไหนกันนานจังครับคุณ offzaa อยากเห็นงานสวยๆอีก ร้องไห้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์