เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2790 ตำแหน่งสมเด็จเจ้าพระยานอกสกุลบุนนาค ประเทศไทยมีกี่คนครับ
tonphai
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 31 ม.ค. 01, 07:56

ไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ  เพราะรูจักแต่สมเด็จเจ้าพระยาในสกุลบุนนาค 2 คนแล้วก็สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าในสมัยกรุงธนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ม.ค. 01, 20:00

สกุลบุนนาคมี สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์ สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาพิชัยญาติ กับสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ค่ะ

นอกจากนี้ นึกออกแต่ สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก  แต่อ.นิธิท่านว่าไม่มีตำแหน่งนี้จริง  ดิฉันก็เลยไม่รู้จะนับดีหรือไม่
แม้แต่เป็นสมเด็จเจ้าพระยา หรือเจ้าพระยาเฉยๆ ก็ไม่แน่ใจอีกเหมือนกัน  คิดว่าน่าจะเป็นสมเด็จเจ้าพระยา  เพราะก่อนหน้าท่านเป็นเจ้าพระยาจักรี สูงสุดในตำแหน่งขุนนางอยู่แล้ว
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 14:28

I read that the title of  "สมเด็จเจ้าพระยา" was confered  on เจ้าพระยาจักรี because Somdegprajao Taksin wanted to avoid the possibility of figthing for his throne by his old friend.  (There was a wise Chinese  or "Sinsae"  said that they would be kings.) Thus, from my point of view, his title of "สมเด็จ"  had the meaning of "equal to a king"  ka.
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 14:46

ที่ซินแสได้ทำนายว่าทั้งสองพระองค์จะได้เป็นกษัตริย์นั้น
อาจารย์นิธิท่านบอกว่าเป็นเพียงอภินิหารบรรพบุรุษเท่านั้นครับ
ความจริงสมเด็จพระเจ้าตากสิน
กับ ร.๑ มิได้รู้จักกันมาก่อนเลย
ที่ ร.๑ เข้าทำราชการด้วยพระเจ้า
ตากสินก็เป็นเพราะเจ้าพระยาสุรสีห์ เป็นผู้ชักนำเข้ามา  เข้าไปคุย
ที่กระทู้ชวนคุยเรื่องพระเจ้าตากดีกว่าครับ
tonphai
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ม.ค. 01, 19:56

ถามต่อนะครับ  ตอนเริ่มตั้งอยุธยานี่ตำแหน่งขุนนางสูงสุดใช่ "ขุน" หรือเปล่าเพราะเห็นเรียกเป็นขุนวัง ขุนคลัง ต่อมายศค่อยๆเพิ่มขึ้นหรือเปล่า  แล้วเริ่มต้นตำแหน่งเจ้าพระยาในสมัยพระบรมไตรโลกนารถหรือเปล่าที่ให้พระสมุหกลาโหมกับพระสมุหนายกมีราชทินนามเป็นเจ้าพระยามหาเสนากับเจ้าพระยาจักรี  เพื่อให้สูงกว่าพระยาทั้ง 4 (เวียงวังคลังนา)  ฝากคุณเทาชมพูด้วยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์