เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 17587 สีโบราณในงานจิตรกรรม
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 22 มี.ค. 10, 09:36

สงสัยจะมีคนคิดถึงมากเลยนะคะ พี่เซีย

กนก นารี กระบี่ คชะ
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 22 มี.ค. 10, 19:59

ดีครับน้องแพร กับพี่ยุธไม่เจอเสียนาน บายดีมัยครับ เมื่อไหร่ไปกินข้าวกันอีก ล่ะคับ
offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 12:34

งืมๆๆ...... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 21:10

ไปมีทติ้งกันไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 23 มี.ค. 10, 22:08

คิดไว้เหมือนกันครับว่าน่าจะมีมิทติ้งกันตอนต้นเดือนหน้าแต่ถ้าไป ไม่ทราบว่าจะสะดวกที่ไหน    กันดี  อนุสาวรีย์   นนบุรี    หรือที่ไหนลองออกความเห็นดูครับไม่รู้ว่าแต่ละท่านบ้านอยู่ไกลแค่ไหน  ขอคำเสนอแนะของสมาชิกชมรมหน่อยครับ
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 03 พ.ค. 10, 15:43

เงียบหายไปนาน....
ผมอยากให้ท่านผู้รู้เรื่องของสีโบราณทั้งหลาย...ได้ช่วยสืบต่อการใช้สีของบรรพบุรุษไทย แลบอกต่อลูกหลานหรือสาธารณชน
...ทั้งนี้ผมเองไม่ได้หวังประโยชน์ส่วนตนที่จะอยากเรียนรู้  หากแต่จะมีผู้คนที่สนใจได้เข้ามาอ่านนำไปปฏิบัติ อันจะเป็นวิทยาทานแลด้วยอานิสงส่งต่อครูช่างศิลปกรรม  ด้วยกรรมวิธีการทำนั้นหาเป็นลายลักษณ์อักษรยากมาก  มักสืบทอดกันปากต่อปาก แก่ลูกหลาน หรือศิษย์ในสกุลช่างนั้นๆ ทำให้ลดความนิยมลงไป
...ขอท่านผู้รู้เจนจัดการใช้สีโบราณได้ช่วยถ่ายทอดแก่คนทั้งหลายไว้เป็นสมบัติของชาติสืบไป..

.....ขอขอบพระคุณยิ่ง.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 19 พ.ค. 10, 13:40

ร้องไห้ ร้องไห้......ผมคงหาคำตอบเรื่องสีไม่ได้จริงๆ..
แต่ผมก็เข้าใจนะครับที่ผู้รู้หลายท่านจำเป็นต้องรักษาสัจจะต่อครูบาอาจารย์
ซึ่งเรื่องแบบนี้ถือเป็นขนบนิยมของช่างไทยในอดีต
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 19 พ.ค. 10, 16:03

ฮืม''งง  ตกลงน้องออฟต้องการคำตอบเรื่องสีโบราณแบบไหนกันหรือ ครับพี่สงสัยช่วยบอกควมต้องการว่าอยากได้กรรมวิธีแบบใดกันแน่พี่จะได้ตอบให้ถูกครับ
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 21 พ.ค. 10, 20:36

.....ขอบคุณพี่ยุทธมากคับที่ยังไม่ลืมกระทู้นี้.. เศร้า เศร้า...
คือผมอยากเรียนรู้การใช้สีโบราณ...รวมไปถึงกรรมวิธีการที่จะได้มาของสีแต่ละชนิดอะคับ..(ผมคงไม่อยากรู้มากจนเกินงามใช่ป่าวคับ.. ยิงฟันยิ้ม)
อย่างเช่นว่า...สีเขียวใบแค...การหมักสีนั้นทำกันเช่นไรกว่าจะได้สีมาใช้ในงานจิตรกรรมไทย?...รวมไปถึงโดยปกติสีธรรมชาติของช่างเขียนในอดีตได้จากอะไรบ้าง?
..อย่างที่ได้จากดิน..ต้องเป็นดินแบบไหน,อะไร,แล้วนำมาผ่านกรรมวิธีใดบ้างกว่าจะมาเป็นสีที่ช่างเขียนไทยโบราณ..?... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....ซึ่งที่จริงปัจจุบันมีสีฝุ่นทดแทนสีเหล่านี้ได้ แต่ถ้าสังเกตกันแล้วสีโบราณที่ได้จากธรรมชาตินั้นจะมีความสดฉ่ำดูแล้วมีชีวิตชีวา...ต่างจากสีฝุ่นที่ใช้เลียนแบบสีโบราณซึ่งจะดูแห้งๆ ยังไงไม่รู้ผมบอกไม่ถูกซึ่งผมเองก็ด้อยความสามารถจำต้องเรียนรู้ไปเรื่อยคับ
.ขอถวายมาลัยแด่ครูศิลปกรรมไทยทุกท่านเทริญ...ขอบคุณมากนะครับที่ทุกท่านได้เห็นความสำคัญ...

teerat1
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 04 ก.ค. 10, 15:10

คุณ yutthana  หายเงียบไปเลยครับ

แวะเข้ามาบ้างไหมครับ รบกวนขอเมลล์มีเรื่องสอบถามนิดนึงครับ
ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนไทย ตายก็คนไทย
สำนึกในบรรพบุรุษราชวงศ์จักรี
ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์