เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 17574 สีโบราณในงานจิตรกรรม
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 มี.ค. 10, 14:05

ด้วยจรรยาบรรณของลูกศิษย์ไม่สามารถเปิดเผยในที่สาธารณะด้ายประเดี๋ยวแกงอนแล้วเข้าบ้านแกไม่ได้ครับ เอาไว้คุยกันหลังไมค์ดีกว่าครับ
สีบัวโรยเป็นสีที่เกิดจากการผสมครับ(เเดงบวกขาวและเบรคดำนิดหน่อยแต่พี่ว่าน้องไปซื้อสีชอล์คแรมบรันที่เป็นสีใกล้เคียงมาบดจะง่ายกว่าคุณได้สีสวยเหมือนโบราณเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม

offzaa
ชมพูพาน
ตอบ: 80

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 มี.ค. 10, 18:23

งืมๆๆๆ......ครับขอบคุณมากมาย เศร้า เศร้า เศร้า

(ต้องเรียนรู้ฝึกฝนไปอีกนาน...เมื่อไหร่จะได้ครึ่งพี่ๆงะ.. ขยิบตา )

ขอบคุณพี่ๆ ด้วยพานดอกไม้อย่างธรรมเนียมไทยเราก็แล้วกันคร๊าฟ
(ทำเองเลยนะครับเนี่ย.. ยิ้มกว้างๆ)

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 มี.ค. 10, 23:15

อ่ะพี่ๆครับได้ลูกศิษย์อย่างเป็นทางการแล้วครับ .... ยิ้มกว้างๆ
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 มี.ค. 10, 00:27

หุหุ...มีแซวนะครับ... แลบลิ้น แลบลิ้น
ว่าแต่พี่เนงะ...ช่วงนี้ไม่มีเกล็ดความรู้ไรมาฝากผมเลยนะ
...................... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(งั้นก็รับผมเป็นศิษย์น้องละกันนะ...ว่าแต่ใครคือศิษย์พี่ใหญ่คร๊าฟ....งืมๆๆ)
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 มี.ค. 10, 12:27

ส่งไปให้หลังไมค์ครับ ลองอ่านดูไม่รู้จะพอได้ไหม  ยิ้ม

ที่นี่มีศิษย์พี่หลายคน ลองไล่ๆดูครับ 555
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 มี.ค. 10, 21:58

...พี่ๆครับ  ใบแคที่นำมาทำสีต้องใช้ชนิดไหนครับ มีลักษณะอย่างใร ต้องแก่จัดไหมกรรมวิธีการหมักเป็นอย่างไรครับมีส่วนผสมอะไรบ้าง... ฮืม
งืมๆ  คือว่าผมจะทดลองทำดูอะคาบ... ขยิบตา
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 มี.ค. 10, 21:09

วันนี้เลยไปหาเพื่อนที่วังชายมาเลยไปดู ราคาชาดที่ร้านนานาภัณฑ์ท่าพระจันทร์มาผื่อคุณออฟครับ  ราคาชาดโลละ ๑๙๖๐ บาทส่วนราคากาวกระถินโลละ  ๕๕๐  บาทครับเผื่อคุณออฟอยากจะซื้อบ้าง
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 01:41

ขอบคุณมากพี่ยุทธ

ช่วงนี้สอบวิจัยครับ...ทำการแก้เล่มอีก...มากมายปวดหัว/จน/เคลียด/กินนม...หุหุ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 21:15

สวัสดีครับ ตอนนี้อยู่เมืองย่าโม ครับ ได้ข่าวว่าสมาชิกเราจะนัดท่านข้าว วันไหนโทรบอกล่วงหน้าน่ะคับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 21:25

พี่เซียอยู่เมืองย่าโมหรอครับ อยากไปเที่ยววัดตะคุจัง ได้ข่าวว่าเขียนสวยนักหนา
offzaa
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 21:28

""" ยิ้มเท่ห์ อยากกลับโคราชจังเลย.....คาบ
asia
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 20 มี.ค. 10, 21:28

วัดตะคุ งามนักหนาแก่กม
asia
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 21 มี.ค. 10, 20:15

วันนี้ ได้มีโอกาศไปเที่ยววัดบูรพา ที่ในตัวเมืองโคราชมาขอรับ ที่นั้นมีหน้าบันสมัยอยุธยาที่นี่เขาทำหน้าบันคล้ายกับวัดบึงคือมีข้างด้านหน้าเป็นลายก้านขดแบบอยุธยามีพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณ  ด้านหลังจะเป็นพระยาครุฑแต่ไม่เห็นมีพระนารายณ์ เห็นธรรสน์หลังหนึ่งถามพระท่านว่าเป็นของเก่าของวัด แปลกดีบานเป็นอยุธยาข้างบนยอดเป็นแบบอีสาน หากเพื่อนในชมรมสนใจเชิญแวะมาเที่ยวได้น่ะคับ ผมอยู่อีก5วัน แล้วจะกลับพระนครแล้ว
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 21 มี.ค. 10, 22:09

อยู่อีกห้าวันเองหรอ นึกว่าจะอยู่สักสองปี อิอิครับ แลบลิ้น
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 22 มี.ค. 10, 02:06

โถเอามาพูดให้ฝันแต่ไม่ยอมมีภาพ  อยากนี้ต้องปรับของฝากเป้นหมูยอโคราชเสียนี่อิอิ   ทริปน่าสงสัยต้องไปโคราชบ้างแล้ว
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์