เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 6137 สงสัยเรื่องการเลือกที่ตั้งพระบรมมหาราชวัง
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 มี.ค. 10, 19:49

เพิ่งเจอนามของพระยาวิจิตรนาวี  คู่กับ พระยาธรรมมาธิบดี (บุญรอด)

ท่านชื่อ  บุญชู  ค่ะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 เม.ย. 10, 09:32

ความเห็นผมน่าจะจัดตามแบบ "มังกรพยุหะ" ตามตำราพิไชยสงครามครับ เพราะสามารถช่วยเหลือพระราชวังหลวงได้อย่างทันทีหากมีศึกมาประชิด เนื่องจากอยู่ไม่ไกลจากป้อมวิไชยประสิทธิ์,พระราชวังเดิม, พระราชนิเวศน์เดิม,วังหลัง,วังหน้า

นอกจากนี้น่าจะมาจากด้วยที่เคยทรงเป็นแม่ทัพไปรบกับ อะแซหวุ่นกี้ ที่เมืองพิษณุโลกมาก่อน และเมืองพิษณุโลกก็มีสภาพคล้ายกับ ธนบุรี และ บางกอก ด้วยเช่นกันครับ

ส่วนเรื่องฮวงจุ้ย ผมว่าน่าจะเข้ามานานแล้ว แต่จะได้ใช้หรือไม่ตรงนี้ตอบไม่ได้ครับ ที่ว่าเข้ามานานก็เดาจากหลักฐานเรื่องตำนาน "ซินแส" ที่ทำนายอดีตภิกษุสองรูปจะได้เป็นกษัตริย์ในเวลาต่อมานั่นเองครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์