เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 26451 ชวนคุยเรื่องพระเจ้าตาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 11 ก.ย. 09, 13:20

กระทู้นี้เลิกคุยกันมาตั้งแต่ปี 2001  คุณศรีสยามไปขุดขึ้นมาอีกครั้ง โดยยังไม่ทันจะต่ออะไร แค่เกริ่นไว้
ดิฉันเห็นด้วยกับคุณ perceval ค่ะ     
ผ่านมา 8 ปีแล้ว  ก็ขอหยุดไว้แค่นี้ค่ะ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 11 ก.ย. 09, 18:23

น้อมรับคำวินิจฉัยของอ.เทาชมพูด้วยความเคารพ...ก็เพียงอยากแนะนำให้อ่านหนังสือธรรมนิยายประวัติ ของหลวงพ่อจรัญ ฐิตธมฺโม พระธรรมสิงห์บุราจารย์ เจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี ลูกศิษย์คนสุดท้ายของหลวงพ่อเดิม ในหนังสือชื่อ"ความหลงในสงสาร" โดยสุทัสสา อ่อนค้อม หรือรองศจ. ดร.สุจิตรา อ่อนค้อม แห่งคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฎธนบุรี ซึ่งในหนังสือเอ่ยถึงว่าพระเจ้าตากมาเล่าให้หลวงพ่อฟังด้วยองค์ท่านเอง ไขข้อข้องใจในประเด็นต่างๆ รวมถึงชาติกำเนิดของพระองค์ท่าน...และอีกแหล่งคือ หลวงพ่อฤๅษีลิงดำใน เว็บไซด์ของวัดท่าซุง  ซึ่งทั้งสองแห่งมีความพ้องกันอยู่ หากได้อ่านจาก 2 ที่นี้ ก็เท่ากับได้รับรู้อีกด้านของเหรียญ จึงจะเป็นการถวายคืนความยุติธรรมให้กับพระองค์ท่าน  หากสงสัยข้องใจ ว่าเป็นเรื่องเหลวไหล ก็ขอให้รีบศึกษาประวัติและวัตรปฎิบัติของหลวงพ่อทั้งสององค์ดังกล่าวโดยด่วน....กราบขออภัยคุณpercevalจากใจจริง..........ด้วยความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชเป็นที่ยิ่ง
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 12 ก.ย. 09, 08:16

หาง่ายขึ้น..ที่  http://praruttanatri.com   หนังสืออ่านเล่น เล่ม 16 เรื่องพระเจ้าอยู่หัว 2 พระองค์   (พระเจ้าตากคุยกับหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 12 ก.ย. 09, 10:28

ช่วงเวลาที่คุยเรื่องนี้ การเมืองในบ้านเราไม่ได้เป็นอย่างในปัจจุบัน

หลายปีมานี้ โดยส่วนตัวผมเอง มีความเห็นเปลี่ยนไปบ้าง เพราะได้อ่านข้อมูลใหม่ๆบางแง่มุมที่ อ.นิธิ ไม่ได้ใช้ แต่ก็เบื่อที่จะคุยเรื่องนี้ เพราะรำคาญพวกที่พยายามจะฉกฉวยเอาทุกอย่างไปใช้สนับสนุนความคิดทางการเมืองของตัวเองอย่างขาดสติ

คิดว่าเมื่อสถานการณ์การเมืองดีขึ้น เอาคนร้ายมาลงโทษตามกติกาบ้านเมืองได้ และกลุ่มล้มเจ้าตั้งสติได้ว่าเราอยู่ในยุคประชาธิปไตยโดยมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข จบยุคสมบูรณาญาสิทธิราชย์ไปเกือบแปดสิบปีแล้ว เมื่อนั้นน่าจะกลับมาคุยกันได้อย่างสบายใจขึ้นครับ

ทั้งนี้คุยเรื่องประวัติศาสตร์ก็ขอให้อยู่ในเรื่องประวัติศาสตร์ อย่าเอาเรื่องที่ไม่มีใครพิสูจน์หรือจับต้องได้เข้ามาร่วมด้วยเลย เสียบรรยากาศทางวิชาการเปล่าๆครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 21 ต.ค. 09, 12:00

1. เฮ้อ เสียดายจริงๆครับ
2. พี่ชายส่งเรื่องกบฏพระยา....มาให้นานแล้ว ยังไม่ได้อ่าน เดี๋ยวจะเข้าไปอ่านละครับ
3. กรุณาเขียนต่อนะครับ เมื่อสภาวะแวดล้อมที่ท่านคิดว่าเหมาะสมมาถึง ครับผม
มานิต
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์