เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3932 สงสัยเรื่องห่มผ้าพระปรางค์วัดอรุณฯ?
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

เมื่อ 10 มี.ค. 10, 17:40

สมาชิกทุกท่านครับ
เรื่องมีอยู่ว่า วันก่อนนั่งเรือลำน้อยเข้าคลองบางหลวง ระหว่างทางผ่านกรมอู่ฯ หันไปมองพระปรางค์วัดอรุณฯ เลยเกิดข้อสงสัย(อีกแล้ว)ว่าทำไมองค์ปรางค์ถึงไม่มีประเพณีห่มผ้าอย่างเจดีย์(เช่น ภูเขาทอง พระสมุทรเจดีย์)บ้าง แต่ถ้ามีผมก็ขออภัยด้วยนะครับ
ผมมีข้อสังเกตว่า เป็นปรางค์พุทธ ภายในก็มีพระบรมสารีริกธาตุเช่นเจดีย์ เหตุใดถึงไม่ห่ม
                   การห่มหรือไม่ห่มขึ้นอยู่กับกระแสนิยมหรือไม่
ท่านสมาชิกท่านใดทราบบ้างครับผม อายจัง

Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 มี.ค. 10, 19:53

ไปมาหลายครั้งก็ไม่เคยสงสัย พออ่านเลยได้ฉุกคิด

ความเห็นล้วนๆ ไม่ปนหลักวิชาเลยนะครับ

คิดว่าพระปรางค์ประดับด้วยกระเบื้องสวยงามขนาดนั้น ถ้าคลุมหรือห่ม

คงจะบดบังลายกระเบื้องสวยๆ หมดเป็นแน่

ท่านใดมีข้อมูลอย่างไร กรุณาลงเป็นวิยาทานด้วยนะครับ... เจ๋ง
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 มี.ค. 10, 20:00

อืม...ไม่ทราบข้อเท็จจริงเหมือนกันครับ แต่การที่ไม่มีประเพณีดังกล่าว
อาจเป็นอย่างที่คุณRangson Boontham ว่าไว้ก็ได้นะครับ เพราะการ
เอาผ้าขึ้นไปห่มองค์พระปรางค์ อาจทำให้เกิดการเสียหายของงานกระเบื้อง

เพิ่งจะไปแถวนั้นมาเลยเอาภาพมาลงด้วยครับ

Iyah
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 00:53

คุณoverhaulครับ ผมขอข้ามประเด็นสงสัยของคุณชั่วขณะเถิด เพราะผมสงสัยว่า
วันที่นั่งเรือลำน้อยเข้าคลองบางหลวงนั้น ไปแวะที่บ้านทรงปั้นหยาหลังคากระเบื้องรูปเว่ากลางๆคลองใช่รึไม่
แล้วเหมาอะไรกลับมา กี่ตู้? กี่พับ? สหายบางลำภูว่าไปเรือ แต่กลับกระบะจริงฤา ยิงฟันยิ้ม 

Vilasinee
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 11:19

หรือจะเป็นปรางค์ คะ เลยไม่นิยม ห่มผ้า
วิลาสินี
 ตกใจ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 19:49

คงห่มผ้าแล้วไม่งาม ไม่สวยเหมือนห่มองค์เจดีย์ เลยไม่นิยมห่มกัน

overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 20:07

หรือจะเป็นปรางค์ คะ เลยไม่นิยม ห่มผ้า
วิลาสินี
 ตกใจ
สวัสดีครับคุณวิลาสินี ผมกลับไม่มองอย่างนั้นครับ เพราะในหมู่บ้านบางจังหวัดมีประเพณี(อย่างพฤตินัย)นำผ้าไปห่มปรางค์ทุกปีครับ ยิ้ม

สวัสดีครับคุณ ดีใจมากที่ได้พูดคุยกันอีก หายจากกลุ่มไปหลายปีสบายดีไหมครับ เป็นยังไงบ้าง ผมมีเรื่องอยากคุยกับคุณหลายเรื่องเลยล่ะ ส่วนที่สงสัยนั้นอย่างสงสัยเลยครับ บ้านทั้งหลังมีเท่าไหร่ก็ได้เท่านั้น เป็นใบลานมากครับ อย่างอื่นก็ผ้าไหมกับตีนซิ่นแปดเก้าผืนข้างในกุ๊นแล้ว ตอนไปที่พรหมบุรีเยอะกว่าดีกว่า  อายจัง
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 23:45

โดยส่วนตัวค่อนข้างเชื่อว่าประเพณีห่มผ้าพระเจดีย์ไม่ใช่ประเพณีหลวงครับ
ถ้าจะมีการแต่งผ้าบ้างก็อาจจะพบประปรายในชุมชนชายขอบ
เพราะลวดลายสาระพัดอย่างบนสถาปัตยกรรมไม่ใช่ของที่จะเหมาะกับการห่มผ้าครับ
ลองนึกดูว่าชิ้นงานประดับแต่ละชิ้นที่ผลิตขึ้นมาต้องใช้แรงช่างมากมายขนาดไหนกว่าจะเป็นดอกดวงเต็มองค์เจดีย์ได้
ถ้าเอาผ้าไปห่มทิ้งไว้ แล้วลมตีขึ้นมา ลายพวกนี้ก็ย่อมเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายให้หมดงามไปครับ
เจดีย์หลายองค์ที่เคยงามทุกวันนี้ก็หมดงามไปมากจากการห่มผ้านี่ล่ะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์