เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 9087 ศิลปะบนระฆังไทย
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:18

นั่งชมเพลินๆ จะไปมหาลัยนะเนี่ย มาชวนฉันคุยซะ แลบลิ้น

เอกไชยเหินหาว หรือเอกไชยหลาวทองก็มะรู้ ดูไม่ออก

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:19

พี่ก็ว่างั้น กระทู้นี้ให้ระฆังเขาไปเถอะ เดี๋ยวออกทะเลมั่วไปหมด แลบลิ้น
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:21

อันนี้ทำแบบช่อฟ้า ดูไกลๆแล้วสวยมาก ไม่สามารถบอกที่มาได้
ช่วงนี้ระฆังธรรมดามันยังหาย เฮ้อ... อย่าว่าแต่ระฆังอยุธยา

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:25

แย่จัง คนสมัยนี้ไม่กลัวบาป
 โกรธ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:26

นั่น..ทีนี้มีเรือมาจริงๆซะเลย  ยิงฟันยิ้ม เที่ยวลังกา(ไม่ใช่รังกานะ55)ให้สนุกนะครับ

ถ้าเกิดระฆังที่ไหนเขาหายเขาจะมาโทษเราไหมเนี่ย นี่เป็นเหตุที่ช่วงนี้ไม่ค่อยอยากจะลงอะไร
สุดท้ายครับ ระฆังแขวนอย่างโบราณ ระฆังตัวจริงเขาต้องแขวนกันอย่างนี้

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:29

พระจะเล่นเนตไหมเนี่ย 5555

ปายละ เดี๋ยวไม่ได้ไปไหนกันพอดี จะไปซื้อของเตรียมตัวตามรอยมหาเถรศรีศรัทธาราชจุฬามุนีดิลกศรีรัตนลังกาทวีป มหาสามี ยิงฟันยิ้ม
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:33

งั้นต้องนั่งเรือสำเภาไปนะครับ จะได้ครบทุกที่
เยส... เรื่องได้ออกทะเลสมใจ 555
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 13:54

อุ้ย....เราไปเปลี่ยนประเด็นป่าวเนี่ยยยย ฮ่าๆๆๆ แต่สนุกดีเหมือนความคิดมันต่อยอดไปได้เรื่อยนะ..ขอลคุณค้าบ ทั้งน้องเน และน้องกุลุ
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 19:53

ขอบคุณสำหรับภาพงามๆ

แต่ก่อนแต่ไร ไม่เคยสนใจที่จะดูระฆังเลย

ต่อไปนี้ต้องเปลี่ยนใหม่เสียแล้ว

เสียดาย ไปวัดใหญ่พิษณุโลก ก็หลายครั้ง
ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ายังมีของดีอยู่ที่นั่นอีกชิ้น

เสียดายจัง คงหาโอกาสไปชมได้ยากแล้ว
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 04 มี.ค. 10, 20:43

มีตนขยัน ก็ทำให้เว็ปมีสีสรรค์ ขอชื่นชมมวลหมู่สมาชิกทั้งหลายครับสำหรับกระทู้นี้ครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 08 มี.ค. 10, 18:20

นานๆจะได้โผล่เข้ามาเรือนไทยซักที
แวะเอารูปหอระฆังของโบสถ์ฝรั่งมาอวดกันครับ
ลองดูดีๆ จะเห็นว่าเต็มไปด้วยระฆังหลายขนาดเลย
แถมแต่ละใบมีระบบการแขวนให้หมุนได้อีกแสนจะซับซ้อน
ในขณะที่ระฆังไทย...... ไม่มีไอ้เจ้าระบบที่ว่านี่เลย

เพราะว่าระฆังไทยกับระฆังฝรั่งทำงานต่างกันครับ

.

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 08 มี.ค. 10, 18:27

ลองเอาระฆังสัญชาติอื่นมาฝากกันอีกหน่อย
ใบนี้มาจากเขามัณฑะเลย์ เมืองมัณฑะเลย ประเทศพม่าครับ
ระบบการทำงานก็ยังเหมือนของไทย ที่แขวนเฉยๆ รอคนมาตี
ไม่ทำที่แขวนแบบให้โยกไปโยกมาได้ เพื่อให้แกนในกระทบกับตัวระฆัง

ถ้าใครคุ้นๆตากันในฉากสะเทือนอารมณ์ของหนังเรื่อง 2012 หรือฉากติดตาของการ์ตูนเณรน้อยเจ้าปัญญา
ก็อาจจะพอนึกกันออกว่าระฆังสัญชาต ธิเบต จีน ญี่ปุ่น ก็ทำงานแบบเดียวกับระฆังไทยครับ

.

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 08 มี.ค. 10, 18:29

เจาะเฉพาะที่แขวนครับ
ใบนี้จากเขาลูกเดียวกัน แต่คนละใบกับเมื่อกี้

.

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 08 มี.ค. 10, 18:34

บางใบก็ถูกทาสีซะ..... อล่องฉ่องเลย  เจ๋ง
เจ้าของกระทู้ หรือคุณเนมาเห็นเข้าอาจจะรับไม่ได้
แต่ใบนี้ก็เก่าเหมือนกันนา.... อายุก็หลักร้อยปีล่ะครับ

ไม่แน่นา... บางทีระฆังสมัยอยุธยาบางใบที่ถ่ายๆรูปกันมาอาจจะถูกทาสีซะแจ๊งแว๊งแบบนี้ก็ได้ครับ

.

ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 มี.ค. 10, 22:32

น่าสนใจคับ พึ่งรู้ว่าระฆังโบราณท่านแขวนกันอย่างนี้ ทำกันซะ ละเอียดทุกขั้นทุกตอนจริงๆ
นึกแล้ว คนสมัยก่อนท่านสร้างวัดกันปราณีตมากๆลงทุนลงแรงกันแบบ ทุ่มทุนสร้างมากมาย

นึกแล้วก็สงสารตัวเองนะคับ ทำไมเราถึงไม่เคยมองว่าวัดสมัยใหม่นี่สวยเลยนะ มองไม่ออกจริงๆ ถ้ามองได้อย่างนั้นคงไม่ต้องมานั่งทรมานประสาทตัวเองเวลาเห็นโบสถ์สูงโย่งๆ ทาสีแจ๋นๆหรือมีชูชกนำทรัพย์ทาสีสดๆมาประดับตามวัด

กลับต้องมานั่งมองภาพถ่ายเก่า เสาะหาหนทางบุกป่าฝ่าดงเข้าไปดูผลงาน ที่เราเห็นว่ามันงาม และก้อค่อยๆมองผลงานเหล่านั้นเสื่อมไป หายไป ถูกทำลายไป ทีละชิ้นๆ โดยที่ทำอะไรไม่ได้ และก้อถูกคนมองว่าคร่ำครึ ของเก่าโทรมจะตาย เก็บไว้ทำไม

เห็นคนบ่นว่าวัดเมืองเพชร เก่าคร่ำคร่า เงียบจัง น่ากลัว แต่กลับเห็นว่า วัด.... ยังกะเมืองสวรรค์ ลายกนกสวยมาก(ทั้งๆที่มันเป็นแค่แท่งปูนยึกยือ) หรือมัวแต่ไปบูชาอะไรๆแปลกๆ  ผมแทบวิ่งออกจากวิหารวัดพนัญเชิง เมื่อหลางพ่อท่านโยนผ้าเหลืองผืนใหญ่มาให้ญาติโยมที่เบียดเสียดกันเข้าวิหารจับ และให้คนตะโกนลั่นพระวิหารอันงามอันนั้นว่า เฮง เฮง เฮง !!!! โดยที่ไม่มองว่าเสื้อของตัวเองนั้นไปเกี่ยวอยู่กับงานไม้จำหลักล้ำค่าสมัยอยุธยาอยู่

โทษทีคับ พร่ำเพ้อไปหน่อย 55
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์