เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 30 31 [32]
  พิมพ์  
อ่าน: 127317 สนามหลวงสมัยก่อน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 465  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 06:55

อาคารสองหลังนี้ มีความคล้ายคลึงกันมากทั้งขนาด รูปทรง และการวางตำแหน่งทิศทาง ประหนึ่งจะเป็นอาคารที่สร้างขึ้นมาคู่กัน
แต่อาคารด้านซ้ายอยู่ในเขตพระราชฐานชั้นใน ส่วนอาคารด้านขวาอยู่ในกำแพงวังส่วนภายนอกพระราชฐาน
สถาปัตยกรรมรูปทรงวิหารนี้ ถ้าไม่ใช่อาคารทางศาสนาก็เป็นพระราชมณเฑียรเพื่อทรงใช้งานในลักษณะใดลักษณะหนึ่ง

ไม่น่าจะเป็นโรงหัดทหาร
แต่อาจจะเป็นพลับพลาโถง ที่ปรากฏในคำบรรยายแต่ไม่ปรากฎในแผนผัง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 466  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 07:26

ดูแผนผัง บริเวณภายในกำแพงพระบวรราชวังส่วนนอกพระราชฐาน และคำบรรยายที่แสดงว่ามีอาคารที่เรียกว่าพลับพลาโถง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 467  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 08:15

ผมก็นึกออกว่า รูปภาพที่นำมาลงเทียบกับแผนที่วังหน้านั้น ต่าง พ.ศ. กัน โดยภาพถ่ายมุมสูงถ่ายเมื่อ พ.ศ. 2408 และแผนที่วังหน้าสำรวจไว้เมื่อ พ.ศ. 2430 ระยะเวลาห่างกัน 22 ปี ดังนั้นในภาพถ่ายจึงเป็นสิ่งก่อสร้างที่สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 4 ซึ่งผู้ครองวังหน้าคือ พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

สำหรับอาคารหลังพลับพลาสูง ผมเห็น "โรงช้าง" ซึ่งก่อสร้างด้วยตึกครับ ไม่ใช่อาคารฝาไม้กระดาน ถัดจากโรงช้างมาด้านหน้าติดกัน เป็นอาคารเล็กกว่า ทรงไตรมุข (รูปตัว T) และต่อมาค่อยเป็นอาคารขนาดใหญ่ (เบอร์ 2) ที่อาจารย์สงสัยครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 468  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 08:24

โอโห ทำสีแจ่มแจ๋วเชียว

ครับ อาคารต่างๆและพระราชฐานในพระบวรราชวังหลังจากสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯเสด็จสวรรคตแล้ว คงมีแต่รื้อลง มิได้สร้างขึ้นใหม่อย่างเลิศเพราะพระบารมีของกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญมิได้เทียมเท่าพระราชบิดา สิ้นพระองค์แล้ววังหน้าส่วนนี้ถูกรื้อลงเป็นสนามหลวง เปลี่ยนโฉมพื้นที่สีเขียวของพระนครให้ดูปลอดโปร่งและสง่างามขึ้นมาก

อาคารสมัยโน้น อายุใช้งานสักสิบยี่สิบปีก็ทรุดโทรม ต้องซ่อมบำรุงกันยกใหญ่ บางทีก็ไม่คุ้ม รื้อลงสร้างใหม่เลยดีกว่า
กลุ่มพระราชมณเฑียรในพระบรมมหาราชวังก็ถูกรื้อลงในรัชสมัยของรัชกาลที่๕เสียส่วนหนึ่ง เพื่อสร้างพระที่นั่งองค์ใหม่ๆขึ้นมาแทนเหมือนกัน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 469  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 08:49

อาจารย์ NAVARAT.C เคยอ่านเรื่อง "ไฟไหม้วังหลวง" ไหมครับ เกิดขึ้นในสมัยพระราชวังบวรวิไชยชาญ เป็นวิกฤตวังหน้าที่เป็นคำตอบอยู่เพียงเสี้ยวถึงเหตุการณ์ยุบวังหน้า

ผมลองจัดสิ่งก่อสร้าง ถูกผิดประการใดก็ชี้แนะด้วยครับ ผมดูแล้วอาคาร ทั้งสองหลังอยู่เขตพระราชฐานชั้นนอก ด้วยระหว่างจะมีถนนหรือคูน้ำพร้อมต้นไม้ใหญ่เป็นแนวแบ่งเขตครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 470  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 09:13

รูปที่แสดงข้างบนนี้ มีความเป็นไปได้สูงมาก

เรื่องเหตุการณ์ไฟไหม้วังหลวงต่อมาถึงวิกฤตวังหน้า ผมเคยอ่านครับ แต่จำไม่ได้ว่าได้มีการอ้างถึงอาคารกลุ่มนี้ในรายละเอียดอย่างไร เพียงแต่จำแบบรวบยอดว่ามีการเปลี่ยนแปลงขนานใหญ่ในวังหน้า ซึ่งรวมถึงการยุบกรมทหารในส่วนนี้ อาจจะหมายรวมถึงการรื้ออาคารต่างๆลงด้วย แม้ก่อนที่กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญจะสิ้นพระชนม์

หลังสถาปนาสยามมกุฏราชกุมารแล้ว วังหน้าส่วนนี้ถูกรื้อกลายเป็นสนามหลวงดังกล่าวมาแล้ว

ถ้าคุณหนุ่มมีข้อความใดต่างกับที่ผมว่ามานี้ กรุณานำมาลงด้วยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 471  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 09:15

ส่วนตึกหน้ากำแพงวังหน้าวัดมหาธาตุ ดูเหมือนเขาจะเรียกตึกลักษณะนี้ว่าตึกดิน
ใช้ประโยชน์ต่างๆกัน ผมไม่ทราบว่าที่อยู่ด้านตะวันออกของพระบรมมหาราชวังนี้(ตรงกระทรวงกลาโหมในปัจจุบัน)ใช้เป็นอะไร แต่ดูรูปลักษณะจะเหมือนกับตึกที่คุณหนุ่มตั้งปุจฉาว่าอาจจะเป็นฉางข้าวสำหรับพระนคร

ผมไม่มีอะไรจะค้านหรอกครับ แต่สงสัยว่าถ้าเป็นคลังเก็บอะไรก็ตาม น่าจะอยู่ในรั้วรอบขอบชิดพอสมควร เพื่อกันไว้ดีกว่าแก้น่ะครับ มันโล่งๆก็โจรกรรมง่าย วินาศกรรมก็ง่าย

ถ้าทราบว่าตึกดินข้างกำแพงวังหลวงเป็นอะไร ตึกดินข้างกำแพงวังหน้าก็น่าจะใช้งานอย่างนั้น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 472  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 10:22

ส่วนตึกหน้ากำแพงวังหน้าวัดมหาธาตุ ดูเหมือนเขาจะเรียกตึกลักษณะนี้ว่าตึกดิน
ใช้ประโยชน์ต่างๆกัน ผมไม่ทราบว่าที่อยู่ด้านตะวันออกของพระบรมมหาราชวังนี้(ตรงกระทรวงกลาโหมในปัจจุบัน)ใช้เป็นอะไร แต่ดูรูปลักษณะจะเหมือนกับตึกที่คุณหนุ่มตั้งปุจฉาว่าอาจจะเป็นฉางข้าวสำหรับพระนคร

ผมไม่มีอะไรจะค้านหรอกครับ แต่สงสัยว่าถ้าเป็นคลังเก็บอะไรก็ตาม น่าจะอยู่ในรั้วรอบขอบชิดพอสมควร เพื่อกันไว้ดีกว่าแก้น่ะครับ มันโล่งๆก็โจรกรรมง่าย วินาศกรรมก็ง่าย

ถ้าทราบว่าตึกดินข้างกำแพงวังหลวงเป็นอะไร ตึกดินข้างกำแพงวังหน้าก็น่าจะใช้งานอย่างนั้น

กลุ่มอาคารขวามือของพระบรมมหาราชวัง อยู่ตรงข้ามพระที่นั่งไชยชุมพล เหนือท้องสนามจักรวรรดิ์ หรือ ท้องสนามไชย ที่ปักเสานางเรียงเอาไว้ ซึ่งรัชกาลที่ ๔ โปรดเกล้าฯสร้าง โรงม้าแซง ๒ ข้าง โรงโขน อยู่กลาง ตรงน่าพระที่นั่งไชยชุมพลครับ

ตึกลักษณะแบบนี้มีช่องแสงด้านบนเจาะเป็นช่องๆ มีหน้าต่างน้อยมาก เป็นการก่อสร้างที่รับอิทธิพลการก่อสร้างแบบตะวันตก ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาแล้วครับ และเรื่อยมาจนถึงยุคอาณานิคม เป็นคล้ายๆอาคารโกดัง ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 473  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 10:36

นี่ก็เป็ฯอีกภาพหนึ่ง ซึ่งถ่ายไว้ต่างเวลากัน สังเกตุว่า อาคารตรงกลางเปลี่ยไปแล้ว

lalulalalulalala
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 474  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 03:37

ภาพตรงลายเซ็นต์สวยมากเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 30 31 [32]
  พิมพ์