เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127685 สนามหลวงสมัยก่อน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 450  เมื่อ 10 ธ.ค. 10, 20:30

ส่งภาพนี้ให้อาจารย์ NAVARAT.C ภาพวังหน้าครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 451  เมื่อ 11 ธ.ค. 10, 08:14

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

ขณะนี้ผมอยู่ขอนแก่น และกำลังจะเดินทางต่อ
ไม่สามารถอยู่ในอินเทอร์เนตได้นานๆ
ถึงบ้านแล้วจะกลับเข้ามาร่วมสนทนาต่่อครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 452  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 18:29

คุณหนุ่มมีแผนที่นี้อยู่ใช่ไหมครับ

กรุณาสแกนครอบคลุมวังหลวง วังหน้า สนามหลวงและปริมณฑลไปถึงแม่น้ำ
นำมาลงเป็นวิทยาทานแก่ผมหน่อยได้ไหมครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 453  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 19:34

อาจารย์ NAVARAT.C  ต้องมีอะไรจะบอกเล่าเป็นแน่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 454  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 19:47

มาขอบคุณเสียชั้นหนึ่งก่อนครับ

ดูเคร่าๆก็ตอบปัญหาคาใจหลายอย่าง
ขอเวลาดูให้ถ้วนถี่อีกสักหน่อย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 455  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 20:18

มาขอบคุณเสียชั้นหนึ่งก่อนครับ

ดูเคร่าๆก็ตอบปัญหาคาใจหลายอย่าง
ขอเวลาดูให้ถ้วนถี่อีกสักหน่อย

เรื่องคาใจสิ่งใดวานบอก จักได้ร่วม Brain Storm กันครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 10, 20:31 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 456  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 20:29

ปูเสื่อรอที่สนามหลวง  พร้อมเสิฟเมี่ยงคำ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 457  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 21:26

ผมกำลังคิดว่า ตึกทั้ง3หมายเลข จากภาพถ่ายสมัยรัชกาลที่๔นี้
ไม่ปรากฏในแผนที่ ซึ่งจัดทำในสมัยรัชกาลต่อมาทุกฉบับ

ทุ่งพระเมรุ สมัยที่เห็นในภาพถ่ายก็เล็กนิดเดียว แถมมีสิ่งก่อสร้างใหญ่ๆ เช่นตึก๑อยู่ด้วยตรงด้านหน้าของวัดมหาธาตุ
อาคารใหญ่ในกำแพงชั้นนอกของวังหน้าที่คุณหนุ่มสยามว่าเป็นโรงทหาร ก็ไม่น่าจะต้องสูงและใหญ่ขนาดข่มพระที่นั่งทรงพลับพลา ดูผิดธรรมเนียม

แค่คิดนะครับ แค่คิด
จะช่วยระดมสมองต่อก็เชิญเลยครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 458  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 21:36

เอาแผนที่ที่ได้จากคุรหนุ่มสยามมาเปรียบเทียบกับภาพถ่ายจากอวกาศก่อน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 459  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 21:56

"สถานที่ต่าง ๆที่ทรงสร้างรอบนอกพระราชวัง ท้องสนามหลวง ที่ทุ่งข้างเหนือพระราชวัง เดิมเรียกว่าทุ่งพระเมรุ โปรดให้เรียก ว่าท้องสนามหลวง แลตอนข้างใต้ ในสนามนั้นโปรดให้สร้างบริเวณสำหรับการพระราชพิธีพืชมงคลแลพิธีพรุณสาตร มีกำแพงแก้วล้อมรอบ ข้างในสร้างหอพระเปนที่ประดิษฐานพระสำหรับการพิธี มีพระพุทธคันธารราฐเปนต้น หลัง ๑ มีพลับพลาที่ทำการพระราชพิธีหลัง ๑ มีหอสำหรับดักลมลงที่พลับพลาหลัง ๑ ข้างพลับพลามีโรงลครสำหรับเล่นบวงสรวงหลัง ๑ ข้างด้านเหนือมีพลับพลาน้อยสร้างบนกำแพงแก้ว สำหรับประทับทอดพระเนตรทำนาในทุ่งนั้นหลัง ๑ แลสร้างฉางสำหรับไว้เข้านาหลวงในบริเวณนั้นด้วยอิกหลัง ๑. ( การทำนาที่ทุ่งพระเมรุที่กล่าวกันว่าตั้งต้นทำเปนการหลวงเมื่อในรัชกาลที่ ๓ ประสงค์จะให้ปรากฏไป ถึงนานาประเทศว่า เมืองไทยบริบูรณ์ด้วยเข้าปลาอาหารมีไร่นาจนกระทั่งใกล้ ๆ พระราชวัง เพราะ ไทยเอาใจใส่ในการสะสมเสบียงอาหารไว้เปนกำลังบ้านเมือง ด้วยในสมัยนั้นมีทูตญวนไปมาอยู่กับเมืองไทยเนือง ๆ จึงทำนาในท้องสนามหลวงตลอดมาจนรัชกาลที่ ๔ ที่พลับพลาท้องสนามหลวงเปนที่ทำพระราชพิธีพืชมงคลแลพิธีพรุณสาตรมาจนในรัชกาลที่ ๕ ครั้นเมื่อทำสนามใหญ่ที่บริเวณนั้นกีดอยู่ในสนาม ทั้งสถานต่าง ๆ มีพลับพลาเปนต้นชำรุดทรุดโทรม จึงโปรดให้รื้อเสียหมด )"

เป็นไปได้ไหมว่า อาคารหมายเลข 1 คือ ยุ้งฉางหลวง

และแผนที่วังหน้าที่อาจารย์เทาชมพูส่งให้ผมครับ หมายเลข 2 และ พลับพลาสูงหมายเลข 3

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 460  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 22:01

มีแผนที่แต่เทียบไม่ถูก   ได้แต่ส่งแผนที่ให้ผู้รู้ไปดูกัน
ถามจากรูปของคุณ navarat ว่า  หลังคาวัด ด้านซ้ายบนสุด  ที่ลูกศรชี้คือวัดพระแก้ววังหน้าหรือวัดบวรสถานสุทธาวาศใช่ไหมคะ
ถ้างั้นป้อมตรงกลางรูปคือป้อมอะไร  ถ้ารู้จะได้กลับไปพยายามอ่านแผนที่อีกครั้ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 461  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 22:04

แผนที่จากวัดพระแก้ววังหน้าและสถานที่ใกล้เคียง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 462  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 22:07

เล็งดูทั้งแผนที่ทั้งภาพถ่ายแล้ว น่าจะใช่ครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 463  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 22:12

เรื่องพลับพลาสูงครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 464  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 22:32

ผมดูแผนที่ของท่านอาจารย์เทาชมพู ไม่ได้ติดใจพลับพลาสูงตั้งแต่แรก เพราะขนาด สัดส่วนและทิศทางสอดคล้องกับภาพถ่ายครับ

แต่แผนที่ที่คุณหนุ่มนำมาแสดง จะเห็นว่าขนาดอาคารเพี้ยนไปมาก แต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นอาคารใหม่(สมัย ร๕)ที่สร้างขึ้นมาแทนที่อาคารในรัชกาลก่อนหรือไม่

ส่วนอาคารที่เขียนว่าโรงหัดทหารนั้น คืออาคารใหญ่ในภาพ
ผมยังสงสัยอยู่ดี โรงหัดทหารคือโรงเรียนนายทหารหรืออย่างไร เพราะทหารคงไม่ฝึกกันในร่ม

ในแผนผังเขียนอาคารในกลุ่มนี้ว่าเป็นโรงหัดทหารทั้งหมด แต่ในรุปเห็นเป็นอาคารขนาดย่อมๆทั้งนั้น มีอาคารที่ว่าสูงใหญ่โดดขึันมาหลังเดียว

หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32
  พิมพ์