เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127598 สนามหลวงสมัยก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 20:04

ดิฉันขยายรูปเก๋งจีนได้แค่นี้เองค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 20:07

รูปที่ 87 ไม่น่าเป็นร.ร.ราชินีนะคะคุณณัฐดล  เหมือนห้างร้านริมถนนมากกว่า   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 21:14

รูปนี้รู้ว่าที่ไหน    ถนนพญาไท ตรงสี่แยกราชเทวี     โปรดสังเกตว่ามีโรงแรมเอเชียอยู่แล้วในยุคสามสิบกว่าปีก่อน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 21:22

ใครจำไดมารููแห่งแรกตรงเซนทรัลด์เวิร์ลด์ได้บ้างคะ   เป็นห้างสรรพสินค้าแห่งแรกที่มีบันไดเลื่อนขึ้น   (แต่ไม่มีบันไดเลื่อนลง  ต้องลงบันไดธรรมดาจากชั้น ๒ ลงมาเอง)
หลังจากนั้นไดมารูก็ย้ายไปฝั่งตรงข้ามของราชดำริ   

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 21:44

เรียน อ.เทาชมพูครับ พอดีผมตามอ.ศรีสยามไปหาใน กูเกิ้ลมานะครับ พิมพ์ว่า ถนนอัษฎางค์ แล้วดูที่รูปภาพ จะพบกับรูปที่เหมือนกับรูปของ อ.เทาชมพู เอามาลงไว้ครับในข้อมูลบอกว่าเป็น โรงเรียนราชินีแห่งแรก ส่วนสะพานน่าจะเป็สะพานหกครับ ส่วนเก๋งจีนที่อ.เทาชมพูขยายให้ ผมกลับปักใจไปทางอ.ศรีสยามว่าเป็น ตึก9ชั้นของนายเลิศ ครับ และจากลวดลายตามตึก ผมกลับพบว่ามีอยู่แถวพาหุรัด และบ้านหม้อ แต่แถบ ยานนาวาและตลาดน้อย กลับเป็น แบบบ้านที่เป็นลายเรียบง่ายไม่อ่อนช้อย อย่างที่ อ.เทาชมพูนำมาให้ชมนะครับ ส่วนภาพไทยไดมารู ไช่ที่เดียวกับ ที่ติดนารายภัณฑ์หรือเปล่าครับ ที่ตรงข้ามกับวังเพชรบูรณ์ เคยไปยืนรอรถเมล์แถวนั้นตอนเที่ยงคีน  สมัยรถแก๊สระเบิดใหม่ๆ น่ากลัวมากครับ  ตรงวังเก่าก็มืด เขาลือกันว่าผีดุ ตรงถ.เพชรบุรี ก็คนตายเยอะ ต้องหาสาวๆมารอรถเป็นเพื่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 22:19

ไม่รู้มาก่อนเลยค่ะว่ามีร.ร.ราชินีที่อื่นนอกจากปากคลองตลาด  ขอบคุณสำหรับข้อมูล
ส่วนเก๋งจีน ๙ ชั้นที่ว่า เป็นธุรกิจอะไรก็ยังไม่รู้เหมือนกัน ต้องรอคุณศรีสยามหรือท่านอื่นๆมาช่วยขยายความ
ไดมารูแห่งแรก  อยู่ตรง Central World ค่ะ   ก่อนจะย้ายข้ามถนนไปอยู่ใกล้นารายณ์ภัณฑ์    แห่งแรกตั้งอยู่ที่นั่นหลายปีก่อนคุณณัฐพลเกิด
ช่วงพ.ศ. 2506 เห็นจะได้
ตรงข้ามกับไดมารูคือซอยเกษรหรือถนนเกษรในปัจจุบัน  เป็นศูนย์การค้าไฮโซของชาวกรุงในทศวรรษ 2500s   เอารูปมาให้ดู

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 31 ก.ค. 10, 00:22

ภาพห้างไดมารูใน คห.93  ทำให้นึกถึงภาพบึงน้ำใหญ่ของวังเพชรบูรณ์............น้ำสีเขียวเข้ม.......ริมบึงเป็นพงหญ้า....มีต้นไม้ใหญ่บนเกาะกลางบึง?
งูชุมมาก..........

บึงน้ำนี้อยู่ติดห้างไดมารูนี้(ซ้ายสุดของภาพ)

ที่ตั้งของไดมารูจะอยู่ในซอย...........ไม่มีอาคารจอดรถเหมือนห้างใหญ่ๆดังทุกวันนี้...........รถราในกรุงเทพยังไม่มาก.....จะมีรายการรถติดก็เฉพาะบางจุด/บางเวลาเท่านั้น  ไม่ติดเป็น7/11อย่างปัจจุบัน
ไดมารูแห่งแรกนี้เรียกกันว่าไดมารูราชประสงค์.....บันไดเลื่อนตัวแรกนี้สามารถเรียกคนต่างจังหวัดไกลๆมาดู/ลองขึ้น.....เปิด 10 ธค.2507และย้ายไปฝั่งตรงข้ามเป็นไทยไดมารูราชดำริ

ตอนเข้ามาเรียนต่อในกทม.เป็นครั้งแรก.......เช่าบ้านอยู่หลังวัดสระปทุม(วัดปทุมวนาราม)   จึงค่อนข้างคุ้นเคย.....แม้จะเลือนๆบ้าง-เพราะผ่านมา 45 ปีแล้วครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 31 ก.ค. 10, 09:23

เมื่อเข้ามาอยู่หลังวัดปทุม  คุณศรีสยามเคยไปแถวบางรักบ่อยไหมคะ    ไม่ไกลกันนัก
บรรยากาศของตลาดบางรักเป็นอย่างในรูปนี้หรือเปล่า

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 31 ก.ค. 10, 17:06

สมัยนั้นไม่ค่อยได้ไปแถวบางรักครับ.....ไม่ได้กลัวพบรัก.....แต่เรียนแถวๆริมรั้วสีชมพูและไปต่อแถวสนามหลวง
จะคุ้นเคยกับปทุมวัน/ประตูน้ำ/วงเวียนใหญ่.................

ได้รูปบางรักโบราณมาครับ

แถบบางรักเดิมสมัย ร.4 เป็นย่านฝรั่งต่างชาติ..........ที่ท่านโปรดให้สร้างถนนสายลาดยางเส้นแรกก็ที่บางรักนี้เพราะต่างชาติร้องเรียนว่าไม่มีที่พักผ่อนขี่ม้า/นั่งรถตากลม
บางรักจึงเป็นย่านฝรั่งอังม้อดังกล่าว..ขณะที่มีตลาดบางลำพูสำหรับไทย/เยาวราช-จีน

ตลาดบางรักเมื่อ40-50 ปีที่แล้ว-จัดว่าเป็นตลาดใหญ่ที่สุดแห่งหนึ่ง...อาจเป็นเพราะอยู่ใกล้สะพานปลาด้วยก็ได้

ยิ้มกว้างๆ

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 31 ก.ค. 10, 23:27

ผมได้รับข้อความของ อ.ศรีสยามแล้วครับกราบขอประทานอภัยด้วยนะครับที่ผมเรียกว่าอาจาร์ย ส่วนตัวผมถีอว่าหากใครให้ความรู้ และประสบการณ์ชีวิตที่ผ่านมาให้เราก้าวเดินตามได้   ผมก็เต็มใจที่จะเรียกว่าอาจาร์ยทั้งกายและใจครับ  หากอาจาร์ยไม่สะดวกที่จะให้เรียกผม  ขอใช้คำว่า  ผู้อาวุโส  แทนก็แล้วกันนะครับ     ผมขอรบกวนขอสอบถามว่าตรงที่ไดมารู ราชประสงค์นั้นปัจจุบันก็คือที่ตั้ง เทพตรีมูรติไช่ไหมครับ  รบกวนถามอีกหัวข้อนึงนะครับผมสงสัย คำตอบนี้ขอแบบส่งข้อความให้ผมก็ได้ครับ คีอผมสงสัยว่า อ.เทาชมพูน่าจะไช่คนเดียวกันกับ ว.วินิจฉัยกุล ไช่ไหมครับ หรือจะเป็น ทมยันตี แต่ผมว่าน่าจะเป็นชื่อแรกมากกว่า รบกวนท่านผู้อาวุโส ช่วยหน่อยนะครับ กราบขอบพระคุณครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 31 ก.ค. 10, 23:45

ขอบคุณครับ..........คุณNTD...

ไดมารูเดิมนั้นน่าจะอยู่ตำแหน่งตรงข้ามกับ บิกซีราชประสงค์ในปัจจุบัน(ถ้าจำไม่ผิด) แต่ไม่ได้อยู่ติดถนนราชดำริ....หากแต่อยู่หลังตึกแถวเข้าไปอีกทีครับ

ส่วนคำถามเรื่องอาจารย์เทาชมพูนั้น....ผู้น้อยมิบังอาจตอบแทนท่าน....ขอปัดให้ไปถามตาเกิ้นแทนจะเหมาะกว่าครับ

แค่กดเซิร์ชคำว่า     เทาชมพู    สิ่งที่ต้องการรู้ก็มาพลัน
 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

บอกได้แค่ว่าไม่ใช่คุณทมยันตีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 08:32

คุณณัฐดลกรุณาดูรูปในคห. 95 อีกทีนะคะ   ภาพที่เห็นคือสี่แยกราชประสงค์ ถ่ายจากบริเวณหน้าอมรินทร์พลาซ่า  รถเบนซ์กำลังมุ่งหน้าไปสี่แยก
ตึกแถวทางขวา คืออยู่ตรงริมถนนเกษร
ข้ามสี่แยกไปมองเห็นตึกแถวสองชั้น นั่นคือริม Central World ที่ปัจจุบันเป็นลานโล่ง    ตรงที่เป็นโครงเหล็กระเกะระกะหลังตึกแถวนั่นแหละคือใกล้ๆไดมารูเก่า
ไดมารูเก่าอยู่หลังตึกแถวพวกนี้ มีทางเลี้ยวเข้าตรงข้ามกรมตำรวจ   เข้าไปในซอยแคบๆ หลังตึกแถว จะถึงไดมารูทางซ้ายมือค่ะ อยู่ตรงมุมซอยแยกเล็กอีกที
ภายใน เป็นอย่างที่เห็น  สมัยนั้น ห้างใหญ่ มีสินค้ามากขนาดนี้ก็ถือว่าโก้สุดๆแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 08:34

จุฬา เมื่อครึ่งศตวรรษก่อน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 09:32

ในเว็บอรุณสวัสดิ์ มีภาพสยามในอดีตมากมายค่ะ
นี่คือเยาวราชเมื่อประมาณ ๔๐ กว่าปีก่อน   อยู่ตรงไหนของเยาวราชยังดูไม่ออก  ฝากดูด้วยนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 09:35

ถนนหน้าสนามกีฬาแห่งชาติ เมื่อ ๔๐ กว่าปีก่อนเป็นแบบนี้

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 32
  พิมพ์