เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127350 สนามหลวงสมัยก่อน
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 21:46

สงสัยจะถ่ายจากโรงแรม 9 ชั้น เยาวราชนะครับอาจารย์

ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 23 ก.ค. 10, 13:57

ไปพบภาพสนามหลวงมุมสูง ปี 1946 จากคุณ mamyee ในเวปนี้เข้าจึงเอามาฝากทุกท่าน

ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

http://www.flickr.com/photos/kitdec/3040503562/

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 23 ก.ค. 10, 15:55

น่าดูมากค่ะ    เทียบกับปัจจุบัน  เปลี่ยนไปมาก  คลองระหว่างถนนหายไปแล้ว กรมประชาสัมพันธ์ก็ไม่มีเหลืออีก 
ในยุคหลังสงครามโลกจบลง ๑ ปี สนามหลวงปูหญ้าหรือตอนนั้น
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 23 ก.ค. 10, 16:30

น้ำในคลองยังใส............ต้นไม้แถวแผงหนังสือยังทึบ..........แต่หน้าโรงแรมรัตนโกสินทร์ต้นประดู่ยังเพิ่งเริ่มโต

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 24 ก.ค. 10, 21:42

ภาพที่คุณsrisiam เทียบกันแล้ว เห็นความแตกต่างกันมากเลยครับ แต่ผมงง ตรงข้ามโรงแรมรัตนโกสินทร์ ก็ต้องเป็นกรมโฆษณาการไช่ไหมครับ แล้วถนนที่อยู่ด้านหลังคือถนนอะไรครับ ไช่ถนนพระอาทิตย์หรือเปล่าครับ  มองๆไปเหมือนจะเห็นรถรางวิ่งอยู่นะครับ แล้วโดมสูงๆที่อยู่ตรงสุดถนนเส้นนี้ น่าที่จะเป็นโดมไฟฉายที่ฉายส่องเครื่องบินช่วงสงครามหรือเปล่าครับ เพราะเด็กๆ ผมเคยเห็นอยู่แถวๆ บางขุนศรี อยู่ป้อมนึงแล้วเขาก็รื้อสร้างสถานีจอดรถทัวร์ปรับอากาศ สายใต้ 
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 25 ก.ค. 10, 07:02

ถนนด้านหลังกรมโฆษณาการน่าจะเป็นถนนจักรพงษ์...จะเห็นหลังคาโบสถ์วัดชนะสงคราม
ส่วนถนนพระอาทิตย์อยู่ซ้ายสุดด้านบนของภาพ/ติดแม่น้ำเจ้าพระยา
มองไม่เห็นรถรางสักคัน

ลองZoomภาพดูจะเห็นชัดขึ้น

ที่มองคล้ายหอคอยส่องไฟ.............น่าจะเป็นถนนสามเสนช่วงข้ามคลองไปบางขุนพรหมมากกว่า
หากเข้าไปเว็ปนี้จะเห็นว่าตึกกรมโฆษณาการเดิมนั้นสวยมาก.....ดังภาพ

ยิงฟันยิ้ม

http://www.torakom.com/article_index.php?sub=article_show&art=126

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 25 ก.ค. 10, 19:30

มีรูปกรุงเทพเมื่อวันวานมาให้ดูกันอีก   รูปแรกถ่ายในพ.ศ. ๒๔๙๓   
ถามคุณศรีสยาม และคุณณัฐดล ลองเดาได้ไหมคะว่าวัดอะไรในกรุงเทพ  และถนนรอบวัดคือถนนอะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 25 ก.ค. 10, 19:32

ถนนราชดำเนินในพ.ศ. ๒๔๙๓  หลังสงครามโลกจบลง๕ ปี   ขอถามว่าคนถ่าย ถ่ายจากมุมไหนกัน

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 25 ก.ค. 10, 22:24

เชิญคุณณัฐดล...คนบางกอก/บางขุนศรี....ก่อนเลยครับ....

ผมคนบ้านนอก......2493...ยังแบเบาะอยู่เลยครับอาจารย์
 ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 25 ก.ค. 10, 23:44

ภาพแรกน่าจะเป็นวัดเบญจมบพิตรนะครับ ส่วนภาพที่ 2 หาก สุดถนนที่เลยจากอนุสาวรีย์ไป น่าที่จะเป็นภูเขาทองครับ ถ้าไม่ถ่ายที่กองสลาก ก็น่าที่จะเป็น กรมโฆษณาการครับ อาจารย์ศรีสยามครับ 2493 อาจารย์ยังแบเบาะ ส่วนตัวผม 2516 ครับ  กราบขอสมัครเป็นลูกศิษย์สักคนนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 17:45

ถูกต้องค่ะ ภาพแรกคือวัดเบญจมบพิตร
ภาพที่สอง  ที่นำมาถามเพราะดิฉันไม่แน่ใจว่าผู้ถ่าย ถ่ายภาพจากมุมด้านภูเขาทอง  หรือว่าทางด้านกรมประชาสัมพันธ์    มองไม่เห็นวัดเทพธิดา หรือสนามหลวง ที่จะช่วยตัดสินได้  คุณณัฐดลก็ช่วยตัดสินให้ว่าเป็นทางด้านกรมประชาสัมพันธ์ หรือกรมโฆษณาการเดิม

มีรูปมาฝากให้ดูอีก  คุณศรีสยาม คุณณัฐดล และท่านอื่นๆ  ดูออกไหมคะ ว่าที่ไหน
ที่ถามไม่ใช่ลองภูมิ แต่ดิฉันเองก็ไม่รู้เหมือนกัน
รู้แต่ว่าเส้นทางจากเหนือลงใต้  เป็นคลอง ไม่ใช่ถนน  ส่วนถนนตัดขวางจากซ้ายไปขวา

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 20:17

ลองดู แต่ไม่น่าจะผิด ราชดำเนิน จากด้านกรมประชาสัมพันธ์ เพราะตรงอนุสาวรีย์ด้านซ้ายน่าจะ
เป็นโรงเรียนสตรีวิทย์ และร้านค้าคุรุสภา แล้วเห็นตึกเตี้ยริมอนุสาวรีย์ด้านซ้ายและขวามือรูปโค้ง ซึ่งมีอยู่รอบๆ
เข้าใจว่าด้านขวามือที่เห็นคือด้านที่เป็นร้านศรแดง

รูปที่สอง น่าจะเป็นคลองเทเวศ ถ่ายจากด้านวังจันทร์กระทรวงศึกษา
เมื่อประมาณ ๐๕-๐๖ ญาติผมเคยบรรทุกแตงโมไปจอดขายในคลองนี้
สะพานที่เห็น เหตุมีเมื่อเร็วๆนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 20:31

พยายามวาดภาพตามไป แต่ยังนึกตามไม่ออก
ถนนที่ตัดขวางภาพคือถนนอะไรคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 20:47

ขอส่งเข้าประกวดครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 21:10

อึ้งไปเลย   กับคำเฉลยของคุณนวรัตน
เริ่มมองเห็นรางๆว่าอะไรอยู่ตรงไหน     กรุงเทพเมื่อ ๖๐ ปีก่อน ดูโอ่โถง มีที่ว่างกว้างขวางให้หายใจได้มากกว่าเดี๋ยวนี้แยะ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 32
  พิมพ์