เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127617 สนามหลวงสมัยก่อน
tony_hui
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เป็นพนักงานบัญชีครับ

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 14 ก.ค. 10, 11:32

ลองหาหัสนิยายสามเกลอ พล นิกร กิมหงวน ตอน นักเลงพระ ถ้าจำไม่ผิดสำนักพิมพ์บรรณาคารยังพิมพ์จำหน่ายรวมเล่มเป็นปกแข็งอยู่
จะนึกภาพเกี่ยวกับตลาดพระที่ท้องสนามหลวงได้อย่างแจ่มชัดชนิดเหมือนเกาะหลังท่านเจ้าคุณฯไปลองเอามีดโกนเฉือนกันเลยนะขอรับ
ผมมีปก อสท. ที่เป็นภาพสาวงามเดินเฉิดฉันท์อยู่ที่แผงขายหนังสือสนามหลวง แต่ตอนนี้เฝ้าลูกอยู่โรงพยาบาล กลับบ้านเมื่อไหร่จะ
เอามาให้รำลึกความหลังกันครับ ยิ้ม
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 15 ก.ค. 10, 00:37

ขอมีเอี่ยวด้วยคนนะครับ เมื่อก่อนยังเคยไปหัดขี่จักรยานที่สนามหลวงอยู่ หากเป็นรถ3ล้อ ก็ 5บาท แต่ถ้าเป็น2ล้อ ก็3บาท เท่านั้น สมัยนั้นผมเรียนอยู่ที่วัดดุสิต เชิงสะพานปิ่นเกล้า เดินข้ามฟากมาก็เจอแล้ว ซุ้มฝั่งตรงข้ามสนามหลวงใกล้ๆแม่พระธรณีบีบมวยผม จะมีห้องน้ำและตามซอกหลีบของซุ้มและหลังห้องน้ำก็จะมีสุภาพบุรุษนิรนามมาสอบถามด้วยเสียงกระซิบแผ่วๆ..โป้มั้ยพี่  เหมือนกับปัจจุบันหากไปเดินบ้านหม้อหรือคลองถม ก็จะเจอสุภาพบุรุษนิรนามเหมือนกันแต่ปัจจุบันก็จะเปลี่ยนจากหนังสือ มาเป็นดีวีดี แทน           แล้วอย่าลืมหนัง 100จอ นะครับที่ฉายวันที่ 4 ธันวา ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังมีอยู่หรือเปล่า หนังกลางแปลงสมัยนั้นฉายตั้งแต่ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ตั้งจอเรื่อยไปจนทั่วท้องสนามหลวงและล้นข้ามสะพานไปจนถึงแยกอรุณอมรินทร์
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 15 ก.ค. 10, 12:09

ห้องน้ำที่ท่านว่า(คห.31)เหม็นสุดๆๆๆเลยครับผม วิธีหัดขี่จักรยานของผมคือ ขึ้นไปบนเนินให้คุณแม่จับให้ได้แนวที่ดี แล้วปล่อยลงมา ครั้งเดียวขี่เป็นเลย ครับผม
มานิต
natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 02:44

ใครจำปั้มน้ำมันตราสามทหารได้บ้างมั้ยครับว่าอยู่ตรงไหน ไช่ทึ่ปัจจุบันเป็นศาลฎีกาหรือเปล่าครับ  และครีมกวนอิมของนยห้างประจวบ จำปาทอง ก็ขายประจำอยู่ที่ตลาดนัดแห่งนี้ สมัยนั้น จะมีการเอาแหวนทองคำหนักประมาณ ครึ่งสลึง หรือหนึ่งสลึง ไม่แน่ใจนะครับใส่ลงไปในตลับครีมด้วย ขายดิบขายดีมาก คาดว่าคนอ่านในเรือนไทยนี้น่าจะใข้กันเกินครึ่งเวปแน่ๆ ยืนยันกับคุณมานิตอีกครั้งครับ ห้องน้ำ เหม็นจริงๆ
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 22:00

ผมว่านะ เหนือศาลหลักเมืองขึ้นมา แล้วก็ถึงท่ารถเมล์เทศบาลเมืองนนท์
ฝั่งตรงข้ามพระแม่ธรณี ฯ  มีสะพานรถรางข้ามคลองหลอด เรียกสะพานเสี้ยว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 20:35

ปั๊มน้ำมันสามทหารอยู่ใกล้กับศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ค่ะ
ถ้าเดินจากกระทรวงกลาโหมมา มุ่งหน้าไปถนนราชดำเนิน   ก็จะผ่านศาลเจ้าพ่อหลักเมือง และปั๊มน้ำมันสามทหาร   เดินเรื่อยขึ้นมา ผ่านศาลยุติธรรม  จะถึงแม่พระธรณีบีบมวยผม
รอบๆแม่พระธรณีเป็นบูธขายหนังสือเก่า  มีหนังสือสารพัดชนิดแม้แต่แค็ตตาล็อคสินค้าของห้างสรรพสินค้า Sears ของอเมริกา   แมกกาซีนฝรั่งอย่าง Lady's Home Journal ก็มีขาย 
ข้ามถนนมาฟากสนามหลวง  วันธรรมดา มีหมอดูนั่งประจำกันอยู่ใต้ต้นมะขาม  ดูลายมือกันเป็นส่วนใหญ่  ไม่เห็นดูไพ่ป๊อก  ไพ่ทาโร่ต์ก็ไม่มี     เขาเรียกกันล้อๆว่า หมอดูโคนต้นมะขาม
tony_hui
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เป็นพนักงานบัญชีครับ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 18 ก.ค. 10, 17:30

เอาภาพมาฝากครับ ยิ้มกว้างๆ
natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 18 ก.ค. 10, 20:26

เห็นหนังสือ อสท ของคุณ โทนี่ ก็นึกได้เมื่อก่อนจะทำรายงานส่งครู ผมก็ต้องแวะมาหาภาพประกอบจากซุ้มหนังสือ เศษกระดาษสมัยนี้ เมี่อก่อนทางร้านเขาจะหนีบไว้เป็นปึก แยกว่าเป็นรูปอะไร ภาพแบบไหน มีหมด ราคาขั้นต่ำก็ 1 บาทหนังสือที่คุณเทาชมพูเล่ามา อาจจะกองรวมกับปึกพวกนี้ อันนี้คงเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้หนังสือเก่าได้หายไปจากท้องตลาดเพราะเอาไปฉีกแยกขายเป็นแผ่นหมด  ณ.ปัจจุบันไม่รู้ว่ายังมีฉีกขายอีกหรือเปล่า คนขายที่สนามหลวงตอนนี้ย้ายมาขายอยู่แยกปิ่นเกล้า ตรงข้าม 35 โบว์ ก็มีบางส่วน  บางกลุ่มก็ย้ายไปขายที่ข้างตลาด อตก บางส่วนก็ไปขายอยู่ที่ เซ็นทรัลลาดมะพร้าว เลยทำให้กว่าจะหาหนังสือดีๆสักเล่มนึง ราคาไม่แพง หายากมากๆสมัยผมไม่ค่อยชอบซื้อหรอกครับ ชอบยืนอ่านเสียมากกว่า พอแยกย้ายกันอย่างนี้หาอ่านลำบาก แต่ถ้าอยากจะหาหนังสือดีๆอ่าน ขอแนะนำ แถวๆกาดพยอม ต.สุเทพ แถวๆหน้า มช. มีร้านหนังสือเช่า หนังสือเก่าเยอะมาก บางร้านมีหนังสือเก่ากว่าหกสิบปีให้เช่าอ่านด้วยแต่ค่ามัดจำแพงมาก   อยากจะสอบถามท่านผู้รู้ด้วยครับ สงสัยมากว่า 30 ปีแล้ว ตรงหน้าซุ้มหนังสือ จะมีป้อมปูนกลมๆ หลังคาสีเขียว อยู่ริมถนนใกล้กับทางม้าลาย เขาทำไว้ทำไมครับเห็นมีคนไปติดประกาศไว้ หรือมันคือแบรนเนอร์สมัยนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 18 ก.ค. 10, 20:32

บรรยากาศนี้ละค่ะ จำได้
สองสาวในภาพ น่าจะเป็นคุณป้าคุณยายกันไปหมดแล้ว
หนังสือเก่ามีแปลกๆที่เราหาไม่ได้ตามร้านหนังสือหลังวัง   สนุกตรงได้เข้าไปคุ้ยหนังสือเป็นตั้งๆ  หาเล่มที่ต้องการ
บางเล่มก็ถูกมาก บางเล่มก็แพง    สนุกอีกอย่างตรงได้ต่อราคานี่ละค่ะ
หนังสือฉีกเป็นแผ่นๆดิฉันพอจำได้แต่รางเลือนมาก    จำได้ว่าที่ฉีกเฉพาะปกเป็นรูปดาราสวยๆ ก็มี

ป้อมสีเขียว ถ้าจำไม่ผิดดูเหมือนเทศบาลจะทำไว้เพื่อให้แปะประกาศโฆษณาได้ฟรี    ป้องกันไปแปะเลอะเทอะตามเสาไฟฟ้า   ตัวป้อมเขียวรีไซเคิลจากถังหรือปูนซีเมนต์อะไรสักอย่าง   ออกมาน่าเกลียดมากค่ะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 18 ก.ค. 10, 21:29

ปั๊มสามทหารตามค.ห.35 ถูกต้องครับ น่าจะปิดไปตอนประมาณปี 251x ครับ
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 19 ก.ค. 10, 09:46

ไปหารูปแผงหนังสือเก่ามาได้  จากในเน็ต
จำได้ว่าผู้คนคึกคักมาก  ไปทีไร  ไม่เคยเห็นว่างลูกค้าเลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 19 ก.ค. 10, 09:47

อยู่ด้านหลังแม่พระธรณี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 19 ก.ค. 10, 09:49

ได้มาอีกรูปหนึ่ง สนามหลวงที่ยังโปร่งตา รถราไม่คับคั่ง

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 20 ก.ค. 10, 12:17

2517 แผงหนังสือหลังแม่พระธรณี เป็นแหล่งรวมสารพัดหนังสือและนิตยสาร นอกเหนือจากอสท.เล่มนั้น

สามารถหาซื้อนิตยสารรายเดือนเกี่ยวกับการถ่ายรูป....ที่ราคาหลักร้อยในห้างดังแถวสีลม
ลดเหลือหลักสิบ-ใหม่เอี่ยม/พ้นเดือนแล้ว...........

เป็ที่พึ่งของผู้มีรสนิยมการอ่านสูง/รายได้
(สมัยนั้นเงินเดือนเริ่มที่ 750 บาทได้กระมัง)

เล่มนี้ ฉบับเดือนกุมภา 2517

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 20 ก.ค. 10, 13:04

เมื่อ 2498 จบวิศว รับ 950 ถ้าเกียรติฯรับ 1150 ครับผม
มานิต
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 32
  พิมพ์