เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127709 สนามหลวงสมัยก่อน
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 21:11

ส่งการบ้านย้อนหลังครับ..........

คห. 66  -  ถนนรอบวัดเบ็ญจฯ ขวา-ศรีอยุธยา     ตัดขวางหน้าประตูวัด-ถนนนครปฐม

ที่จำได้เพราะวัดนี้เคยเป็นสนามสอบเมื่ออบรมมัคคุเทศก์ รุ่นเดียวกับหม่อมอุ๋ย จัดโดยอักษรศาสตร์ จุฬา
อาจารย์ไพฑูรย์ พงษบุตร ผู้อำนวยการโครงการและสอบปากเปล่ากับผู้เข้าอบรมฯ  สมัยประภาส จารุเสถียร  อธิการบดี
มีอ.หม่อมเจ้าสุภทรดิศ เป็นหนึ่งในผู้บรรยาย

คห. 67  -  ไม่ทราบว่าถนนที่เห็นชัดในซ้ายมือใช่ถนนข้าวสารไหม?

ส่วนภาพสุดท้ายต้องดูภาพลุงเกิ้ลประกอบ...จะไม่งง

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 21:35

ส่งการบ้านย้อนหลังครับ..........

ที่จำได้เพราะวัดนี้เคยเป็นสนามสอบเมื่ออบรมมัคคุเทศก์ รุ่นเดียวกับหม่อมอุ๋ย จัดโดยอักษรศาสตร์ จุฬา
อาจารย์ไพฑูรย์ พงษบุตร ผู้อำนวยการโครงการและสอบปากเปล่ากับผู้เข้าอบรมฯ  สมัยประภาส จารุเสถียร  อธิการบดี
มีอ.หม่อมเจ้าสุภทรดิศ เป็นหนึ่งในผู้บรรยาย

คุ้นกับทั้ง ๓  ท่าน  ดร.ไพฑูรย์เป็นอาจารย์ดิฉันเอง    จอมพลประภาสเป็นอธิการบดีสมัยดิฉันเป็นนิสิต   ส่วนท่านสุภัทรเป็นนายสมัยดิฉันทำงาน

หายงงแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 20:53

มีรูปถนนในกรุงเทพ มาถามอีกแล้ว  รู้แต่ว่าถ่ายในพ.ศ. 2490 กว่า ๆ   แต่ไม่รู้ถนนอะไร
ดิฉันขยายภาพจากภาพเดิม  เพื่อให้เห็นตึกสูงเหมือนเก๋งจีนตรงเกือบสุดถนน   ไม่รู้ว่าคือตึกอะไร
เดาว่าเป็นถนนเจริญกรุง แถวโรงแรมโอเรียนเต็ล
ใครเห็นอย่างไรบ้างคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 20:56

อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เมื่อ พ.ศ. 2493

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 20:58

ใครยังไม่เคยเห็นรถลาก  (rickshaw) ของไทย ซึ่งลากโดยคนจีน   ก็ดูได้ในภาพนี้นะคะ

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 21:16

เรียน อ.เทาชมพูครับ ภาพที่วงเวียน อนุสาวรีย์ขัยสมรภูมิ ปี2493 ผมว่าไม่น่าไช่นะครับ เพราะรู้สึกว่า อนุสาวรีย์ชัยเปิดปี2485 น่าจะเป็น วงเวียนแถวไหนสักแห่งนะครับ ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 21:28

ขอบคุณที่ทักท้วงค่ะ    ดิฉันจำผิด กลับไปคิดอีกที น่าจะเป็นวงเวียนใหญ่นะคะ
ช่วยดูกันหน่อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 21:30

วัดที่มีรถลาก  วัดเทพธิดาหรือว่าวัดโพธิ์คะ  ใครพอจะดูออกบ้าง?
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 21:43

การบ้าน คห. 77 ยากมาก...โดดเรียนซะเลยครับ

เกรงใจคุณnatadolเพื่อนร่วมรุ่น......กลับมาทำการบ้านต่อครับ

วงเวียนอนุสาวรีย์ชัยฯ.......น่าจะเป็นวงเวียน 22 กรกฎา มากกว่านะครับ

วิกิ้บอกว่า......
วงเวียน 22 กรกฎาคม สร้างขึ้นเพื่อรำลึกถึงวันที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 ทรงตัดสินพระทัยนำประเทศไทยเข้าร่วมสงครามโลกครั้งที่ 1 เมื่อวันที่ 22 กรกฎาคม 2460 โดยประกาศสงครามกับกลุ่มประเทศฝ่ายอักษะ ส่งผลให้เมื่อสิ้นสุดสงคราม ประเทศไทยได้รับผลประโยชน์ทางเศรษฐกิจ การเมืองระหว่างประเทศ และการทหาร รวมทั้งสามารถเรียกร้องแก้ไขและยกเลิกสนธิสัญญาที่ไม่เป็นธรรม ของชาติมหาอำนาจที่เคยทำไว้กับประเทศไทย

หากดูจากตา(กู)เกิ้น...จะเห็นชัดว่าน่าจะใช่นะครับ

ส่วน ภาพรถลากคงจอดอยู่แถวท่าเตียน.ใกล้วัดโพธิ์ใช่ไหมครับ?

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 21:47

สังเกตุได้ว่า 22 กรกฎา  ใกล้ความจริงกว่า

วงเวียนขนาดกระทัดรัด.ถนนไม่กว้างมาก........จำนวนถนนตัดแยกเท่ากันเด๊ะ

ส่วนรถลากนั้น...........สังเกตุวัดว่าเป็นวัดใด ได้จากแบบของซุ้มประตูนะครับ..........วัดโพธิ์...ค่อนข้างมั่นใจ

ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 22:07

ภาพซุ้มประตูวัดโพธิ์................จากผู้จัดการออนไลน์ครับ

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 22:39

น่าจะเป็นวัดโพธิ์นะคะ  ดูจากซุ้มประตูทางซ้ายมือของภาพขาวดำ
ถ้าเป็นวงเวียน ๒๒ กรกฎา   ก็แปลกตาจากปัจจุบันมากทีเดียวค่ะ     ยังนึกไม่ออกเลยว่าอะไรอยู่ตรงไหนในปัจจุบัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 22:52

ฝากการบ้านไว้อีกภาพ ให้คุณศรีสยาม และคุณณัฐดล (ท่านอื่นๆด้วยเผื่อจะตอบ)
แถวสำราญราษฎร์หรือเปล่าคะ  ภาพนี้   ยังดูไม่ออกว่าคลองและสะพานชื่ออะไร

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 02:45

ขอใช้ตำราของอ. ศรีสยามครับ ไปหาในตาเกิ้นมาครับ รูปที่มีเจดีย์ทรงจีนถ้ามองจากถนนเจริญกรุงแถวตลาดบางรักไม่พยเลยครับมีวัดจีนอยู่วัดเดียวคือวัดโพธ์แมนก็ไม่มีเจดีย์จีนครับ งง ถ้าเป็นถนนเจริญกรุงหน้าโอเรียลเต็ลจะมีรถรางผ่านแต่ไม่เห็นแนวรางและสายไฟผ่านเลยครับ  รูปต่อมา อ.ศรีสยามบอกว่า วงเวียน22 ผมเข้าไปหาในตาเกิ้น เจอ 2คำตอบเลยครับ รูปวงเวียนที่เห็นคือ แพร่งสรรพศาสตร์ มีรูปที่ถ่ายมุมใกล้เคียงกับของ อ.เทาชมพูครับ และอีกภาพเป็นโรงเรียนราชินี ริมถนนอัษฎางค์ครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 18:18

ตึกที่เห็นคล้ายเก๋งจีน......อาจจะเป็นตึกโรงแรมนายเลิด 9 ชั้น สร้างในปี 2470  ของนายเลิดสะมันเตา
อยู่ติดถนนเจริญกรุงช่วงสะพานเหล็กล่างหรือสะพานพิทยเสถียร

ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 32
  พิมพ์