เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127618 สนามหลวงสมัยก่อน
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 08:09

คงเป็นไปได้ว่า..............ถนนแยกซ้ายในภาพ...คือครอกข้าวหลาม...................หิวเลยเรา..

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 08:15

ตั้งใจว่าจะไม่หลอน ก็ไม่วายหลอน ลังเล

ตื่นมา ถึงเวลาเข้าเน็ตได้ก็ตรงมากระทู้นี้    เห็นดาวเทียมคนละดวงสองดวงจนมึนไปอีก    มาเจอรูปถ่ายถนนข้าวหลามของคุณณัฐดลก็ยังนึกไม่ออกว่าตรงไหน
ได้ข้อสังเกตอย่างหนึ่งว่า  เวลาผ่านไปค่อนศตวรรษ  ตึกแถวเปลี่ยน  ผู้คนเปลี่ยน  ถนนแคบเปลี่ยนเป็นกว้าง แต่ถนนโค้งจะไม่เปลี่ยนเป็นถนนตรง
ลักษณะพิเศษของถนนปริศนาคือโค้งมากและยาวด้วย    ถ้าหาถนนโค้งมากๆแบบนี้เจอ  ก็จะเจอคำตอบ
ถอยไปนั่งดูแถวแรกค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 08:42

อย่าลืมสังเกตุทางรถรางด้วยนะครับ

ตรอกข้าวหลามอยู่ไหนไม่ทราบ และมีรถรางบริการด้วยหรือเปล่า

อ้อ ตึกแถวร่วมสมัยในกรุงเทพตอนโน้น ตรงหัวมุมหลังคาเป็นอย่างนั้นทั้งนั้นแหละครับ
ผังพื้นมันบังคับตามเทศบัญญัติ ทำให้หลังคาหักศอก90องศาไม่ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 09:15

ไหนๆหลอนแล้ว   ก็หลอนกันให้ถึงที่สุด

ลิ้งค์เส้นทางรถรางหลักๆค่ะ
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=260197

ตรงไหนบ้าง ถนนโค้ง ฮืม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 304  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 09:47

ก็คงต้องยืนยัน....ว่าเจริญกรุง...เอ๊ย..เยาวราช/ช่วงคลองถม.....รถรางสายศาลาแดง-สามเสนผ่านตรงโค้งนี้ด้วยครับ

หากดูฝั่งซ้ายในปัจจุบัน...อาจเป็นร้านขายเครื่องชั่ง..สารพัดแบบ  อยู่หัวมุมตึก

ภาพเก่าเจ้าปริศนาภาพนี้....ถูกล็อคเป้าด้วย 2 จุดใหญ่ๆ

1- วัดสุทัศน์.มองไม่เห็นว่าจะป็นวัดอื่นไปได้...เพราะโบสถ์-วิหารสูงใหญ่...ที่สำคัญวางตำแหน่งขวางกันอยู่...จำนวนชั้นของหลังคา..ความสูง..ตรงกัน
    จากรูปวัดสุทัศน์ที่บังเอิญมีอยู่    ลองหมุนทิศในกูเกิ้ลดู...แล้วตามหาถนนโค้ง...
    ก็มาตรงกับเยาวราชช่วงดังกล่าว

2- วังหลวง...ตรงแนวกับวัดแจ้ง...หากค่อยๆดูจะเห็นลางๆ

3- คะเนจากระยะห่าง....แล้วเทียบระยะจากกูเกิ้ล...ใกล้เคียงมากครับ

หากชี้ขาด....ง่ายมากเพียงแค่ถ่ายรูปมุมกว้าง...จากแถวคลองถม..ฝั่งเยาวราช..ยืนถ่ายจากฝั่งขวาแบบเดียวกับภาพต้นฉบับ...จะบอกได้ 100%

ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 305  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 10:22

ท่านอาจารย์เทาชมพูครับ แผนที่ที่ท่านเอามาแสดงมันเป็น graphic work ที่เขียนทับไปบนของเดิม
ลองดูต้นฉบับที่ผมเอามาแสดง จะเห็นว่ามันโค้งจริงตรงตำแหน่งที่ผมระบุครับ

ส่วนคุณศรีสยาม รถรางที่ผ่านเยาวราชช่วงนี้เป็นเส้นสามเสน-วิทยุครับ

ออกจากท่าเขียวไข่กาข้าร.ร.ราชินีบน มาตามถนนสามเสน ผ่านเทเวศน์ บางลำพู ข้ามคลองหลอดวิ่งเรียบคลอง ผ่านหลังกลาโหมไปเลี้ยวซ้ายข้ามคลองหลอดที่สพานข้างโรงสี วิ่งเลียบคลองไปเลี้ยวเข้าพาหุรัต สพานหัน เลี้ยวเข้ามหาไชยถึงหน้าวังบูพาแล้วเลี้ยวเข้าเยาวราช วิ่งไปตามถนนโค้งๆนี้ไปจนถึงสามแยก ข้ามคลองผดุงไปหัวลำโพง แล้ววิ่งตามถนนพระราม4ฝั่งใต้ ผ่านสามแยก ศาลาแดง ไปสุดปลายทางที่ถนนวิทยุตัดกับถนนสาธร เป็นเส้นทางที่คุณรุ้งขึ้นรถรางไปพบกับคุณอุไรวรรณ เรียกว่าเป็นเส้นทางสายโรแมนติกแบบโหดๆหน่อย

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 306  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 10:25

ที่แท้คำเฉลยของโจทย์ข้อนี้  อยู่ในคลิปน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพฯ 2485 ในกระทู้ -ภาพเก่าเล่าเรื่อง- คห. 48 ของอาจารย์เพ็ญชมพู  สดๆร้อนๆ

หลังจากผ่านหัวลำโพงไปแล้ว..
จะมีภาพสี่แยกราชวงศ์..............

ลองช่วยกันสังเกตุดูนะครับ

ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 307  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 10:50

ติดตามดูด้วยใจระทึกว่าภาพปริศนานี้คือถนนอะไร คุณ Navarat หาภาพยาก ๆ เก่งมาก

ถนนราชวงศ์ละคะ ใครมีภาพบ้าง

เคยฟังรายการวิทยุรายการหนึ่ง บอกว่า ตึกเก่า ๆ ที่ถนนราชวงศ์ หากได้รับการดูแล บูรณะ และ จัดให้เป็นเขตอนุรักษ์ ไม่ใช่ที่ค้าขายรกเรื้อเช่นปัจจุบัน เราจะได้เมืองเก่า ที่สวยงามไม่แพ้เมืองในยุโรป เพราะตึกแถวนั้น สร้างแบบยุโรปกันนะคะ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 308  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 10:52

ภาพถนนเยาวราช-ช่วงแยกราชวงศ์จากคลิปน้ำท่วมใหญ่ กรุงเทพฯ 2485 โดย แท้ ประกาศวุฒิสาร

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 309  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 11:02

สี่แยกราชวงศ์ ปี ๒๔๘๕ ถ่ายโดย เอก วีสกุล นักหนังสือพิมพ์อาวุโส

ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 310  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 11:03

ลองช่วยกันดูนะครับ..ว่าเป็นไปได้ไหม?

เจ๋ง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 311  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 11:41

ภาพข้างบนอยู่นาทีที่ ๓.๕๐ - ๓.๕๓ เสียงบรรยายว่า ถนนเยาวราชไปทางสี่แยกวัดตึก

สี่แยกราชวงศ์อยู่นาทีี่ที่ ๓.๕๔

!

ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 312  เมื่อ 18 ส.ค. 10, 12:12

ขอบพระคุณที่ทักท้วงครับ...............

อารามดีใจที่พบถนนเยาวราชจำเพาะเจาะจงตรงจุดพอดิพอดีในคลิปของอาจารย์เพ็ญชมพู
 ยิ้มกว้างๆ
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 313  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 21:05

ลองไปหาดูในตาเกิ้นได้ภาพนี้มาดูจากแนวถนนแล้วน่าจะไช่ครับ เป็นภาพถ่ายจากตึก 7ชั้น ที่ท่านลุงsrisiamเคยบอกไว้ครับ อ่านขาดตั้งแต่ต้นเลย ถ้าภาพที่อาจาร์ย เทาชมพูเอามาโพสน่าจะถ่ายจากตึกฮั่วเซ่งเฮง และฝั่งตรงข้ามของตึก ที่มีชื่อไท๊แป๊ะ เป็นเทพเจ้าดาวศุกร์ แต่พอผมไปค้นในตาเกิ้นแล้ว เจอคำว่าไท่แป๊ะ เป็นโรงระบำโป้ในสมัยนั้น และถูกรื้อมาสร้างเป็นโรงหนังเทียนกัวเทียนครับ ซึ่งโรงหนังเทียนกัวเทียนตั้งอยู่ตรงข้ามกับห้างทองฮั่วเซ่งเฮงครับ  จะถูกมั้ยครับ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 314  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 21:34

ขอคารวะในความพยายาม............รูปนี้ไม่เคยพบมาก่อน....

ใครว่าอ่านขาดแต่แรก...หลงไปภูเก็ตซีไม่ว่า..อาจารย์เทาชมพูท่านไล่กลับกรุงเทพฯจึงตั้งหลักได้...
ขอบคุณมากครับ.......ทุกท่านจะได้ฝันดีกันเสียที่

สุดยอด...!     ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 32
  พิมพ์