เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127348 สนามหลวงสมัยก่อน
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 255  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 21:49

คุยกันเล่นๆ ซ้ายมือคือศาลาเฉลิมไทย
ตึกที่เห็น โดนเผาไปแล้ว ของ ต.ร.
ขวามือเป็นป้อมที่มีปัญหา
โครงเหล็กสวย ยังอยู่ของเดิมหรือเปล่า
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 256  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:06

อ้า... โยนผ้าเช็ดตัวตั้งแต่เห็นรูปใน คคห.๒๒๙ แล้วครับ รูปทรงของตึกแถวชัดเจนจนตีความเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้

ข้าน้อยขอคารวะ  ยิงฟันยิ้ม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 257  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:23

ขอตัวเลือกอีกครั้งนะครับสำหรับสะพานเหล็กบน -ล่าง คิดว่าคำคล้องจองน่าจะมีผลนะครับ ดำรงสถิตย์-พิทยเสถียร

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 258  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:25

อีกภาพครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 259  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:29

ตอบคุณ puyum  ถูกต้องค่ะ สะพานผ่านฟ้าลีลาศ 
ยังไม่ได้ผ่านไปแถวนั้นจนบัดนี้ เลยไม่รู้ว่าสภาพเป็นไงค่ะ

นำรูปที่ 229 มาฉายซ้ำอีกครั้งก่อนนอน  เพื่อจะได้หลับสนิทกันทุกท่าน

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 260  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:32

และภาพที่ทำให้ผมได้เป็นหลานท่านลุงsrisiamครับ อยู่เชิงสะพานนี้เอง

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 261  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:39

สุดยอดของการเกาะติดเลยนะครับเนี่ย...หลานของลุง...(เรียกพี่ได้ไหม???...เพลงครับเพลง)

ในที่สุดก็พบตึกเก๋งจีนของอาจารย์เทาฯจนได้
 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 262  เมื่อ 16 ส.ค. 10, 22:56

หลับสนิท ๒ เท่าค่ะคุณ natadol

ตึก ๗ ชั้นหลังนี้ได้รับการบูรณะเสียจนดูทันสมัย   มองไม่ออกเลยว่าสร้างมาหลายสิบปีแล้ว
เป็นตึกของบริษัทอะไรคะ

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 263  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 04:23

หามาฝากอ.เทาชมพูครับ

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 264  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 08:46

ภาพนี้ไม่เกี่ยวกับสนามหลวง แต่เป็นภาพสมัยก่อน    
ขอถามว่าเป็นถนนไหนของกรุงเทพคะ   ใครดูออกบ้าง ช่วยเข้ามาไขปริศนาให้หน่อย

ขอแรงคุณnatadol.......พร้อมกล้องดิจิตอลตัวใหม่ 12 ล้านพิกเซล....และฝีมือเยี่ยมยุทธ...
ช่วยไขปริศนาที่ค้างคาในภาพ คห. 46  นี้ด้วยครับ....ว่าใช่เยาวราชช่วงใกล้แยกราชวงศ์แถบโรงแรมเก้าชั้น(เก่า)หรือแถวๆนั้นไหม?ฮืม

ลองถ่ายมาเปรียบเทียบด้วยครับ......อาจารย์เทาฯท่านจะได้หลับสนิทเป็นสามเท่า..

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 265  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 08:47

อาจารย์เทาคะ

เกรงใจเจ้าของกระทู้ "สนามหลวงสมัยก่อน" ค่ะ ขอย้ายไปเล่าเรื่อง ม. เกษตร บางเขน ที่กระทู้ "รูปเก่าเล่าเรืองเมืองบางกอก"นะคะ

จะว่าไปแล้ว อยากจะชวนเพื่อน ๆ ที่กำลังสนุกสนานกับการทายรูปสถานที่ ที่ไม่เกี่ยวและไม่ใกล้สนามหลวงไปด้วยกันดีกว่าค่ะ

สำหรับสนามหลวงนั้น อยากดูรูปร้านรวงสมัยนั้น ที่ขายของแปลก ๆ แต่ไม่มีให้เห็นแล้วในสมัยนี้ค่ะ เช่น

ของเล่นเด็กที่ทำจากไม้ระกำ

จำได้ไว่า ร้านที่ขายของพวกนี้ จะมีพวก หัวโขน แส้ปัดยุง และงูปลอม ตุ๊กแกปลอม ทำจากไม้ระกำ เบา และ นิ่ม ๆ ทาสีสวย ๆ  เอามาสะบัดเล่น ก็ดุดดิกได้เหมือนมีชีวิต

มีเครื่องดนตรีชนิดหนึ่ง หน้าตาเหมือนจะเข้ แต่มันอันเล็ก ๆ ทำด้วยไม้ มีสายให้ดีด และมีปุ่มให้กด แทนการวางนิ้วลงบนสาย

ตอนที่ได้เห็นของเหล่านี้ ยังเป็นเด็กเล็ก ๆ อยากได้มาก แต่ผู้ใหญ่ท่านไม่เคยซื้อให้เลยสักชิ้น จึงอาฆาตว่า รอโตทำงาน มีรายได้ จะมาซื้อไปเล่น แต่สนามหลวงก็ชิงจากไปก่อน

ใครมีภาพมาเผื่อแผ่ คนแก่ได้ระลึกความหลัง ก็ขอกราบขอบพระคุณงาม ๆ มัดจำไว้ก่อนเลยค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 266  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 13:38

ของเล่นที่คุณร่วมฤดีบรรยายมา จำได้ทั้งหมดค่ะ  จำได้ว่ามีขายที่งานภูเขาทอง    เขามาออกร้าน   มีตุ๊กตากระโปรงบานโรยกากเพชร ที่เสียบเสาไม้ขาย  คนขายก็เดินแบกเสา ไปๆมาๆ อยู่ในงาน 
ไปเที่ยวตลาดน้ำสี่ภาคที่พัทยาเมื่อเดือนก่อน   เดินลึกเข้าไปข้างใน เห็นร้านขายของเล่นโบราณ   ไม่รู้ว่ามีงูไม้ระกำหรือเปล่า แต่มีของเล่นแบบที่ดิฉันเคยเล่นตอนเด็กๆ รวมทั้งหม้อข้าวหม้อแกงดินเผาใบเล็กๆด้วย
เขาว่าตลาด ๑๐๐ ปีที่สามชุกก็มี    ถ้าผ่านไปทางนั้นลองแวะดูนะคะ

ไก่แบบนี้ดิฉันเคยมีค่ะ  แต่ไม่เหมือนกันทีเดียว ที่เท่คือพอกดให้มันหมอบ สปริงข้างใต้ท้องก็เปิดออก มีลูกกลมสีทองเป็นฟองไข่ไก่หล่นลงมา  จับยัดเข้าไปให้มันหล่นลงมาได้อีก

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 267  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 13:49

เข้ามาแจมว่า รูปหัวลำโพง ถ้าเก่าจริงต้องมีหลุมหลบภัยอยู่ข้างหน้า นะขอรับ ไปแจม เรื่อง ม. เกษตร ละนะขอรับ
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 268  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 13:51

ร้านขายของเล่นโบราณ (น่าจะเป็นตลาด ๑๐๐ ปีสามชุก) จะทำให้คุณร่วมฤดีกลับเป็นเด็กอีกครั้ง

ดิฉันยังทันเจอเจ๊กหาบของเล่น เดินขายตามถนน    มีไม้คานพาดบ่าและตู้กระจกสี่เหลี่ยมข้างหน้าและข้างหลัง   ข้างในมีตุ๊กตาตัวเล็กตัวน้อยเขียวๆแดงๆ   เขาเรียกเจ๊กป๋องแป๋ง เพราะแกมีเครื่องมือเล็กๆสั่นแล้วเป็นเสียงป๋องแป๋ง จำไม่ได้ว่ารูปร่างเป็นอะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 269  เมื่อ 17 ส.ค. 10, 13:55

รูปใน #263 อยู่ในจุฬาหรือเปล่าคะ?
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 32
  พิมพ์