เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127599 สนามหลวงสมัยก่อน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 14 ส.ค. 10, 21:01

^
ถนนนี้คือถนนเยาวราชน่ะครับ รูปที่นำมาให้ดูจะถ่ายย้อนผ่านสพานเหล้กไปเห็นอดีตโรงหนังคิงส์ ที่เดี๋ยวนี้เป็นห้างเซนทรัลหรืออะไรเนี่ย

แต่ภาพของผมถ้าใช่ ก็คือจะต้องถ่ายมาจากด้านดรงหนังคิงส์ ข้ามสพานมาที่เยาวราช แต่มันไม่ใช่ ถนนเยาวราชช่วงนั้นตรงเป๊ะ ไม่โค้งขวาเหมือนในรูป

ผมชักจะคิดว่ามันอยู่แถวฝั่งธนฯเสียแล้ว แต่แถวโน้นผมไม่ค่อยชำนาญเสียเลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 14 ส.ค. 10, 21:19

ย้อนกลับไปปากคลองตลาดอีกครั้ง  ไปทางร.ร.ราชินี  เป็นไปได้ไหมคะ?
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 14 ส.ค. 10, 23:37

คุณ Navarat คะ

ดิฉันยืนยันว่า รูป 138 หรือ 168 เป็นภาพที่ถนนเจริญกรุง ถ่ายตรงเชิงสะพานดำรงสถิต ข้ามคลองโอ่งอ่าง ไปเวิ้งนาครเขษมแน่นอนค่ะ

ดูสีส้มของรถเมล์สมัยนั้นสิคะ นั่นแหละค่ะ ไม่สาย 25(ท่าช้าง-ปากน้ำ) ก็สาย 40 (มาจากสามแยกไฟฉาย ไปเอกมัย) ร้านนำเจริญ(ดูเหมือนจะขายแผ่นเสียงเก่าๆ) คาดว่าน่าจะถูกรื้อทิ้ง สร้างตึกใหม่ กลายเป็นห้างมินเซน แมชชีนเนอรี่ และ โรงแรมมิราม่าค่ะ

เปรียบเทียบรูปใหม่ที่เพิ่งถ่ายมา จะเห็นตึกแถวสีส้มนั่นแหละค่ะ หลักฐานชัดเจนเลยว่า ถนนโค้งไปทางขวาเล็กน้อย รูปร่างตึกตรงสีส้มไม่ได้เปลี่ยนไปจากเดิม

ภาพของอาจารย์เทาชมพู เป็นภาพที่ถ่ายจากด้านถนนเยาวราช มองไปโรงหนังคิงส์ หรือ วังบูรพาเก่า ทางขวา เป็นเวิ้งนาครเขษม มีซอยต่อไปออกเชิงสะพานดำรงสถิตยค่ะ

ที่จำแม่น เพราะเพื่อนสนิท มีบ้านอยู่หัวมุม หน้าโรงหนังคิงส์พอดี  และวันนี้ก็ได้ผ่านไปทางนั้น

บังเอิญอีกแหละค่ะว่า ช่วงหนึ่งของชีวิต จำต้องไปอยู่บ้านฝั่งธนฯระยะหนึ่ง ตั้งแต่แถว ๆ ปิ่นเกล้ายังเป็นสวนอยู่นะคะ อยู่จนกลายเป็นตึก จึงย้ายกลับมาฝั่งกรุงเทพ  รับรองว่า ไม่เคยเห็นตึกแถวอะไรที่คล้ายจะเป็นดังภาพนี้เลยค่ะ

"ร่วมฤดี"
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 14 ส.ค. 10, 23:47

ภาพ 186 ของอาจารย์เทาชมพู คือ พหลโยธิน สมัยที่ดิฉันเป็นนิสิต ฒ.เกษตรปี 1 แหละค่ะ

มีต้นก้ามปู มีคลอง และท้องนา มีลอมฟาง  เห็นระหัสวิดน้ำ มีควายด้วย ไม่มีตึกแถว อากาศดีมาก

ต่อมาก็เริ่มมี สนามกอล์ฟ Par 3 และต่อมาอีก ก็มีสวนสนุก แดนเนรมิตร มี Central Plaza และพอใกล้จบ ปี 4 ก็ต้องทนดมกลิ่นขยะที่เขานำมาถมที่ ทำสวนจตุจักรนี่แหละค่ะ แค่ 4 ปีที่เรียนที่นั่น เปลี่ยนไปจนจำไม่ได้เลยค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 14 ส.ค. 10, 23:55

ผมคิดว่าคุณร่วมฤดีชี้เป้าถูกต้องนะครับ

ลองดูรูปนี้ (จาก google maps) นะครับ

เทียบกับรูป คคห. 168 ที่ผมขยายมาเฉพาะส่วน น่าจะตึกหลังเดียวกันครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 06:56

อ้าว.. ต้องช่วยกันดูอีกทีแล้วละครับ

ถ้ารูปอดีตกับปัจจุบันมันสลับกัน ก็อาจจะใช่นะครับ
แต่นี่ ..มันเป็นอย่างนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 08:19

ไม่น่าเชื่อเลย กระทู้นี้หลอนดิฉันไม่รู้จบ  ลังเล

ตื่นนอนขึ้นมา    แทนที่จะคิดถึงงานที่ต้องทำ   อย่างแรกกลับนึกถึงกระทู้ว่าสะพานเจ้ากรรมนั่นมันพาดข้ามคลองอะไรแน่  ถมไปหรือยัง ถึงหาไม่เจอจนแล้วจนรอด   
คิดต่อไปว่าถ้าเป็นทางฝั่งธนล่ะ  ตอบได้ว่าถ้าข้ามสะพานปิ่นเกล้า สะพานซังฮี้  รับรองว่าไม่มีตึกแถวแบบนี้    แล้วถ้าข้ามสะพานพุทธล่ะมีไหม   ก็คิดว่าไม่มี ไปจนวงเวียนใหญ่ ถนนก็ไม่เหมือนกัน  ถนนในรูปแคบมากไม่เหมือนถนนลงจากสะพานพุทธ  สรุปว่าไม่ใช่ฝั่งธน
รีบเข้าเรือนไทย  เห็นคุณณัฐดลเข้ามาเฉลย  หมดไป ๑ รูปก็โล่งใจ  ขอบคุณมากค่ะที่ยังร่วมวงติดตามรูปเก่าเล่าเรื่องกันอยู่ 
อย่าเพิ่งไปไหนนะคะ  อาจจะต้องขอแรงอีกหลายรูป

จากนั้นเลื่อนเม้าส์ลงมาเห็นคุณร่วมฤดีเข้ามาไขปริศนา ร่วมกับคุณม้า  ก็ดีใจมาก  สบายใจว่าหมดเรื่องค้างคาใจ จะได้ไปปั่นการบ้านส่งสนพ.    สลับกับจะขอแยกซอยในกระทู้จอมพลป.2  ต่อไปอีกสัก ๒-๓ ซอย    เมื่อคืนหารูปท่านผู้หญิงวิจิตราอยู่จนดึก  แปลกใจว่าทำไมน้องกู๊กไม่เก็บรูปท่านไว้บ้าง  วันนี้จะไปหาต่อ

ลากเม้าส์ลงมาอีกเจอข้อสงสัยท้ายสุดของคุณนวรัตน ก็อึ้ง    สงสัยคืนนี้ดิฉันคงหลอนอีกแล้ว...
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 10:02

^
ขออภัยครับ ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 10:34

คราวนี้อาจารย์คงซึ้งคำว่าพ้นทุกข์(ส่วนตัวของผม)นะครับหลงคิดว่าผมเป็นคนเดียว

ทุกข์แสนหวาน---สวีท ซัฟเฟอริ่ง --

ยังไม่เจอ....ภาพ.... .ที่เก็บไว้...หาพบแล้วจะนำมาเพิ่มทุกข์ให้ถ้วนหน้า

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 10:47

ถ้าคุณศรีสยามจะอนุเคราะห์ให้พ้นทุกข์  ช่วยไปค้นกรุสมบัติรูปของคุณได้ไหมคะ  เผื่อจะเจอรูปเจริญกรุงตรงสะพานดำรงสถิต ที่ข้ามคลองโอ่งอ่าง ไปเวิ้งนาครเขษม
ดิฉันจะได้นอนตาหลับเสียที
แล้วหลังจากนั้นค่อยมาเป็นทุกข์ ในรูปใหม่ๆ   กันใหม่
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 11:23

หมายถึงรูปสถานที่อื่นครับ.......แถวเวิ้งเคยเดินแต่ไม่มีรูปครับ....

ยิ้มกว้างๆ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 11:59

ขอฮึดสู้อีกสักเฮือกครับ

A สี่แยก
B นำเจริญ
C ตึกแถวริมคลอง
D ตึกที่เห็นหน้าต่าง
E ตึกหน้าต่ำหลังสูง (สังเกตว่าระดับหลังคาตึกด้านหน้าสูงกว่าระดับหลังคาตึกรอบๆเพียงเล็กน้อย)

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 12:24

คุณม้า สู้ สู้  
ดิฉันแกะรอยตาม A B C D ไปด้วย   หวังว่าคืนนี้คงจะได้หลับสบายเสียที
คุณม้าตั้งข้อสังเกตถึงลักษณะตึกแถว หน้าต่ำหลังสูง  เลยไปหารูปตึกแถวเก่าของเจริญกรุงมาให้เปรียบเทียบกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 16:50

ข้อสังเกตุของคุณม้าก็เป็นไปได้ เพียงแต่ว่าปัจจุบันต้นไม้ข้างถนนโตมาก นั่งรถดูไม่มีทางเห็นตึกEได้ แถมรถติด บังมุมกันตลอด จะเอาให้แน่จริงๆก็ต้องลงเดิน แต่ไม่รู้จะจอดรถที่ไหนอีก

เอาเป็นว่าเชิญหลับตามสบาย
ผมรับไปสวีท ซัฟเฟอรริ่ง  นอนฝันเป็นตึกแถวเก่าๆแทนทุกท่านแล้วกัน

เห็นแต่ภาพนักการเมืองในอดีตมาหลอนเป็นเดือนแล้ว

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 15 ส.ค. 10, 18:50

ขอนำเรื่องปวดหัวมาให้อีกหนี่งตัวเลือกนะครับ หากมองจากขอบบนของตัวตึก จะเห็นข้อแตกต่างระหว่างบ้านที่ถนนเจริญกรุงกับภาพที่อ.เนาวรัตน์ให้ไว้ครับ และตึกที่สร้างประมาณ 7ห้องแล้วแยกเป็นซอย ก็เห็นอยู่แถวๆ เชิงสะพานนรรัตน์สถาน พอข้ามสะพานไปก็จะเป็นห้างนิวเวิลดิ์ บางลำพู ตรงที่ตำรวจยืนอยู่น่าจะเป็นปากซอยสามเสน 3 ครับ ตึกแถวในภาพยังพอมีให้เห็นอยู่บ้างครับ

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 32
  พิมพ์