เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127681 สนามหลวงสมัยก่อน
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 22:11

พอดีผมไปเจอภาพนี้มาครับ เป็นเก๋งจีนแน่ๆ ภาพถ่ายอยู่บริเวณริมคลองแต่ไม่รู้ว่าที่ไหนครับ

* เอกสาร1.doc (49 KB - ดาวน์โหลด 515 ครั้ง.)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 08:16

เอารูปในไฟล์ของคุณณัฐดลมาลงให้ดู     ถ้าคุณณัฐดลจะนำภาพลง  ตั้งชื่อไฟล์เป็นภาษาอังกฤษ หรือเลขฝรั่งก็ได้ค่ะ
ระบบเรือนไทยไม่รู้จักชื่อไฟล์ภาษาไทย

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 09:02

นึกว่าหายไปไหน.....ที่แท้ไปตามหาเก๋งจีน...พบซะด้วย-เยี่ยมมากครับคุณ NTD

ช่วยกันดูหน่อยครับ ว่าเป็นเก๋งจีนหรือเปล่า? ภาพนี้เขียนไว้ชัดเจนว่าถนนเจริญกรุงเป็นภาพชุดเดียวกับที่อาจารย์เทาชมพูเคยลงไว้ใน คห. 115 ป้ายโฆษณารถยนต์ซึ่งคงเป็นภาพที่ถ่ายโดยพนักงานของเคี่ยนหงวนมอเตอร์ หรือไม่ก็บริษัทรับทำป้ายโฆษณา

ลายมือที่เขียน ระบุขนาด/จำนวน และตำแหน่งที่ติดตั้งป้าย
ฉะนั้นข้อมูลที่เขียนด้วยลายมือในทุกภาพชุดนี้...น่าแม่นยำที่สุดและเขียนโดยคนเดียวกัน/ในโอกาสเดียวกัน

คือรายงานเรื่องการติดตั้งป้ายโฆษณา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 09:16

แปลกจริง   มันน่าจะเป็นตึกสูงตึกเดียวกัน  แต่ทำไมใน ๒ รูปถึงดูไม่เหมือนกัน 
รูปที่คุณณัฐดลหามาได้   ใหญ่พอจะมองเห็นว่าไม่ใช่เก๋งจีน   แต่ละชั้นมีประตูโค้งราวกับสุเหร่า   จะว่าเป็นโรงแรมก็ไม่ใช่ 
ส่วนรูปของคุณศรีสยาม   เหมือนกับตัวตึกไม่ได้เป็นแท่งตรง แต่มีชั้นหนึ่งกว้างออกมา ผิดกับชั้นอื่นๆ

เป็นไปได้ว่าตึกนี้ถูกรื้อทิ้ง   ถ้ายังอยู่น่าจะมีใครจำได้บ้างนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 09:25

ดิฉันขยายรูปของคุณณัฐดลมาให้ดูตึกเก๋งจีน(เรียกอย่างนี้ไปก่อนนะคะ) ดูใกล้ๆแล้วไม่เหมือนเก๋งจีน  หน้าตาชวนให้นึกถึงสุเหร่า  อย่างที่บอกแล้ว แต่ไม่มีโดมแขกอย่างที่เราเห็นกันสมัยนี้   มีอะไรอย่างหนึ่งคล้ายๆป้อมบนหลังคา
ที่น่าสนใจคือปล่องไฟสูงลิ่วที่อยู่ใกล้ๆ   มันเป็นปล่องอะไร ปล่อยควันดำโขมง   ตอนดิฉันเด็กๆ จำได้ว่าเห็นปล่องของโรงไฟฟ้าวัดเลียบปล่อยควันดำออกมาแบบนี้      
จะว่าเป็นปล่องโรงสีก็สูงใหญ่กว่ามาก  อีกอย่าง โรงสีไม่ได้อยู่ใจกลางกรุงเทพแน่นอน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 11:21

อยากเดาจังเลยครับว่า อยู่แถวๆสะพานเหล็ก และปล่องเป็นปล่องของโรงทำน้ำแข็ง ครับผม
มานิต
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 12:04

ยังภาพเก่างามๆในเวปนี้อีกมาก....ลองเข้าไปชม

http://www.flickr.com/photos/kitdec/3039601575/in/photostream/
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 12:05

ถ้าอยู่แถวสะพานเหล็ก  ตึกนี้จะเป็นอะไรได้ล่ะคะ   สูงขนาดนี้ เขาใช้ทำอะไร
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 13:13

ใช่ไหมเอ่ย?.................. ตกใจ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 13:30

น่าคิดมาก   ตึกเก๋งจีนอยู่แถวสี่พระยาหรือคะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 14:44

ไม่กล้าตอบอะไรเลยครับ เพราะช่วงที่ไปอยู่ที่ตึกนภาวิถี(ค่ายมวยทรงกิตติรัตน)ตรงสี่แยกสี่พระยานั้น ผมอยู่ปี 4 เช้าตรู่(กำเหล็ก) วิ่ง แล้วกลับมากินข้าว แล้วนั่งรถเมล์เขียวไปสามย่าน กลับมาก็ซ้อม ซ้อมเสร็จกินข้าว แล้วทำการบ้าน แทบไม่มีเวลากระดิกไปไหนเลย แต่เห็นแว็บๆ ว่าพอออกมาจากค่าย มาถึงสี่แยกไฟแดงเลี้ยวซ้ายเดินไปนิดเดียวก่อนจะถึงสะพานเหล็ก เห็นอาคารสูงคล้ายๆแบบนั้น แต่ไม่ได้สังเกตุละเอียด นะครับ ไปอยู่ใหม่ๆนอนไม่หลับครับ โรงงานเขาเดินเครื่องทั้งวันทั้งคืน (เขามีปล่องไฟคล้ายๆรูปด้วย) เสียงดังมาก (แต่แล้วก็ชินไปเอง) ถามเขาถึงได้รู้ว่าเป็นโรงน้ำแข็ง ครับผม
มานิต
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 22:37

ผมเข้าไปค้นจากภาพเก่าย่านตลาดน้อยและพบภาพ เก๋งจีน เขียนว่าศาลเจ้าโจวเซียนซือ อยู่ติดริมแม่น้ำ แต่เห็นอีกภาพนึงเป็นตึกแถว9ชั้นของนายเลิศเป็นโรงน้ำแข็งเก่าเขียนว่าเป็นตึกที่ทางนายเลิศสร้างขึ้นเพื่อประโยชน์ของทางราชการสร้างหอสูงไว้เพื่อคอยแจ้งเหตุเพลิงไหม้หรืออันตรายต่างๆในเขตพระนครครับ ตึกนี้อยู่ตรงข้ามห้างเทพนครที่ขายจักรยานราเลย์ เชิงสะพานพิทยเสถียร เดี๋ยววันไหนว่างๆผมต้องไปดูให้เห็นกับตาว่าเป็นอะไรกันแน่ครับ ถ้าเช่นนั้น อ.เทาชมพูก็ตอบถูกว่าเป็นถนนสี่พระยา ท่านผู้อาวุโสศรีสยามก็ตอบถูกว่าเป็นตึกเก้าชั้นของนายเลิศ สะมันเตา และ อ.มานิตย์ก็ตอบถูกว่าเป็นโรงนำแข็งเก่า จิ๊กซอล์ค่อยๆเติมเต็มแล้วนะครับ  รบกวนสอบถาม ท่านอาจาร์ยทั้งหลายครับผมได้ข่าวว่า ที่หน้า ม.จุฬา มีอุโมงค์ใต้ดินที่ลอดถนนปทุมวันอยู่ อยู่ตรงไหนครับ แล้วทุกวันนี้ยังสามารถเดินลอดได้อยู่หรือเปล่าครับ และรบกวนสอบถาม อ. มานิตย์ว่า กู้เกียรติ ทรงกิตรัตน์ (ไอ้ช้างน้ำ)ในหัสนิยาย พลนิกร กิมหงวน มีอยู่จริงหรือไม่ครับ น่าจะชื่อดังพอๆกับ จำเริญ ทรงกิตรัตน์ แต่ผมหาในเวปไม่เจอนะครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 05 ส.ค. 10, 11:00

1.ใช่ครับ ตึกที่อยู่ข้างๆค่ายมวยคือตึกนายเลิด
2.มีรูปจุฬาวันก่อนเห็นตึกวิศว เดิมเป็น 2 ชั้นแบบอังกฤษมาเพิ่มเป็น 3 ชั้นตอนปิดเทอมใหญ่ตอนผมอยู่ปี 3 ครับ
3.อุโมงยังอยู่นะครับ เลยประตูใหญ่มาหน่อย
4.ท่าน"กู้เกียรติ" มีจริงครับ ตัวท่านแบบมะขามข้อเดียวครับ รุ่นนั้นมี ท่านกู้เกียรติ ท่านอุ่นจิตร ท่านกิมโฮ้ว ส่วนท่านจำเริญ นั้นท่านไปแยกฝึกที่สามพรานครับ
5.ครูสอนมวยนอกจากท่านหน.ค่ายคือท่านกิตติ แล้วก็มีท่านหลวงพิพัฒน์พลกาย ครับผม ท่านี้ท่านก็ชอบผมเสียจริง แม่ไม้มวยเด็ดๆจะนำมาประสิทธ์ ประสาทให้ผม ตอนดึกๆ กลัวคนอื่นรู้ ครับผม
มานิต
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 05 ส.ค. 10, 15:07

ผมได้ร่องรอยตึกที่ว่าเป็นเก๋งจีนมาแล้วครับ

ตึกนี้ปัจจุบันถ้ามองจากสี่แยกบางรักจะไม่เห็นเลย เข้าไปใกล้ๆจึงมองเห็นแต่ผมถ่ายรูปไม่ทัน
หน้าตาเป็นตึกแถวธรรมดา แต่เจ้าของต่อยอดเฉพาะคูหานั้นให้สูงชลูดขึ้นไป

พออ้อมรถกลับมาดูทางด้านถนนมหาพฤฒาราม จะเห็นชัด
ด้านหลังตึกนี้ติดคลองผดุงกรุงเกษม ช่วงที่เลยหัวลำโพงไป

ยังไม่ทราบชื่อว่าเป็นตึกอะไรครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 05 ส.ค. 10, 15:25

นับถือในฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา  ยิงฟันยิ้ม

ตึกที่ว่าคงผ่านการซ่อมแซมปรับปรุงมาหลายครั้งแล้ว  ปัจจุบันหน้าตาเป็นตึกเรียบๆ  หน้าต่างคงจะใส่ใหม่ ไม่เหมือนเก่า
ถ้าคุณณัฐดลเคยคุมลูกน้องปีนป่ายขึ้นไปติดจานดาวเทียม  แถวๆถนนมหาพฤฒาราม หรือมีเพื่อนฝูงอยู่แถวนั้น คงสอบถามได้ว่าตึกอะไร
ยุค  1950  เป็นตึกโอ่อ่าเอาการทีเดียว

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 32
  พิมพ์