เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 127710 สนามหลวงสมัยก่อน
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 12:40

ค.ห. 55 อนุสาวรีย์เล็กๆนั้นน่าจะเป็น สำหรับทหารผ่านศึกสมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 กระทรวงคมนาคมสมัยนั้นอยู่ที่สนามหลวง?
ค.ห. 61 เห็นกรมโฆณาการชัดเลย ข้างขวาเป็นสถานลีลาศแบบไม่มีแอร์ครับผม
ค.ห. 87 เดินจากหลังวัดเทพฯไปขึ้นรถเมล์ขาวที่สะพานดำทุกวัน ไม่เห็นตึกที่ว่านะครับ มองคล้ายๆตีก SAB
ค.ห. 93 ประมาณปี 2502 ผมโดนเนรเทศไปแดนอาทิตย์อุทัยนานพอควร กลับมาแวะที่อ่องกง เขามีไดมารู ก็ยังนึกอยากให้บ้านเรามี ต่อมาไม่นานเราก็มี ผมก็เห่อกับเขาเหมือนกัน เห็นว่าเปิดตอนแรกโดนโจรกรรมนาฬิกากันไปเกลี้ยงร้านเลยครับ แถวนั้นมีร้าน
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 12:48

มีความผิดพลาดครับ จะเรียนว่าแถวๆนั้นมีร้านที่มี big band ผมไปฟังทุกศุกร์เลย เขาจะเริ่มจาก ball room ช้าๆไปจนเร็ว แล้วเปลี่ยนไปเป็น latin โดยมักจะจบด้วยจังหวะ bunny hop ครับผม ร้านน่าจะชื่อว่า Star dust ครับผม
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 19:50

ค่ะ  เห็นด้วย  น่าจะถ่ายห่างกันประมาณ 5-10 นาที  ดูจากแม่ค้าที่หาบของมาในภาพขาวดำ  พอมาถึงภาพสี แกเดินมาถึงหัวมุม
ส่วนรถในภาพขาวดำแล่นไปพ้นหมดแล้ว  ภาพสี รถไม่ซ้ำกัน 
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 20:01

ภาพในคห.115 น่าสนใจมากครับ...........ขอความรู้ด้วยครับ

ภาพแรกที่ตัดส่วนขยายมาจาก 115 เป็นเสาอะไรเอ่ย?
ภาพที่สอง-มีคนยืนดูบนระเบียงห้างทอง...........ดูอะไรกัน?
ภาพสาม-อุ้มเด็ก.........ความเป็นแม่ไม่เคยเปลี่ยน....แม้ต่างยุค
ภาพที่สี่- ฝูงชนมากมายทำอะไรกันอยู่ครับ?

ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 20:31

ตอบไม่ได้สักข้อ
เสาสัญญาณ เข้าใจว่าเกี่ยวกับสัญญาณจราจร มีไฟแดงอยู่ข้างใน  คิดได้แค่นี้ละค่ะ
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 21:56

ผมแอบลอกข้อสอบของท่านผู้อาวุโส ศรีสยาม เข้าไปดูที่บริษัทเซ่งเฮงหลีค้าทอง ก็เลยพบคำตอบของภาพ 115 ครับ ถ่ายเมื่อปี 1950 +543=2493 พื้นที่แถวเยาวราชครับ ตรวจสอบดูแล้วปีนั้นจะมีสงครามเกาหลี และเปิดเซ็นทรัล เยาวราช ครับ  ส่วนแท่งปูนที่ตั้งน่าที่จะเป็นที่ยืนทำการของตำรวจจราจรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 22:44

เยาวราชนี่เอง  ถนนสายแคบมาก     แคบจนทีแรกดิฉันเดาว่าเป็นวรจักรเสียอีก   หรือว่าเยาวราชมาขยายถนนในภายหลังก็ไม่ทราบ
ที่คนมากันเนืองแน่นเพราะเปิดห้างเซนทรัลเยาวราชหรือคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 09:12

ไปเจอภาพสนามหลวงในอดีต เลยนำมาลง  ดูไม่ออกว่าสมัยไหน
เข้าใจว่าถ่ายจากด้านถนนทางลงสะพานพระปิ่นเกล้าในปัจจุบัน    มองตรงไปคือวัดพระแก้ว   ขวาคือด้านมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
ภาพนี้ถ่ายจากมุมสูง    เป็นภาพมุมกว้าง  คนถ่ายเขาปีนขึ้นไปถ่ายจากที่ไหนกันนะคะ  เพราะกรมประชาสัมพันธ์ยังไม่น่าจะตั้งขึ้นในยุคนี้แน่ๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 09:35

ขอบพระคุณมากครับสำหรับภาพนี้................

ลองคิดกลับกันว่าที่เห็นนั่นไม่ใช่วัดพระแก้ว..เพราะไม่เห็นกำแพงซึ่งสังเกตง่าย...แต่เป็นด้านถนนเจ้าฟ้าละครับ

ก็จะพอเดาได้ว่าอาจถ่ายจากนั่งร้านที่ใช้สร้างพระเมรุมาศ....ในพระราชพิธีถวายพระเพลิงเจ้านายพระองค์ใดพระองค์หนึ่งกระมังครับ

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 10:11

ขยายรูปให้คุณศรีสยามดูอีกครั้งค่ะ  
ถนนเจ้าฟ้า มีสิ่งก่อสร้างอะไรที่เหมือนวัด  
ตรงขอบสนามหลวงทั้ง ๔ ด้าน มีแต่ทางวัดพระแก้วเท่านั้นที่มีวัด   ทางขวาก็มีอาคารสีขาวหลังใหญ่  น่าจะเป็นวัดพระแก้วกับพระบรมมหาราชวัง  อีก ๓ ด้านไม่มีอาคารแบบนี้
ดิฉันมองเห็นเสาสูงทางขวามือด้วย  น่าจะเป็นเสาสัญญาณธงที่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ใกล้ท่าราชวรดิฐ

สถานที่ที่ถ่าย สูงลิบ  ขนาดมองเห็นยอดไม้ใหญ่ (น่าจะเป็นมะฮ็อกกานี หรือมะขาม ) ต่ำลงไปมาก  จากมุมที่ถ่ายค่อนไปทางขอบสนามหลวง  ถ้าถ่ายจากฟากวัดพระแก้ว ช่างภาพต้องปีนขึ้นไปบนยอดปรางค์
ส่วนพระเมรุ ก็ไม่น่าสูงขนาดนี้นะคะ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 11:25

เห็นท่าจะไม่ใช่ท้องสนามหลวงที่บางกอกแล้วล่ะครับ

เพราะทำเลและบรรยากาศเงียบเหงาผิดบรรยากาศพระนครมาก

ถึงจะว่าเป็นภาพถ่ายสมัยรัชกาลที่ ๔  ก็ไม่น่าจะใช่ 
เพราะครึ่งหนึ่งของสนามหลวงเดิมเป็นเขตวังหน้า
และสนามหลวงก็ยังไม่มีไม้ใหย่ขึ้นครึ้มขนาดนี้
ถ้าถ่ายที่ความสูงขนาดนี้  ต้องเห็นแม่น้ำเจ้าพระยาแน่นอน

พิจารณาจากพื้นที่ในภาพ  และร่องรอยกำแพงก่ออิฐทางซ้ายมือ
น่าจะเป็นสนามหลวงที่กรุงเก่าโน้น   หาใช่ทุ่งพระเมรุที่บางกอกไม่ ลังเล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 11:57

ความเห็นของคุณหลวงเล็ก น่าทึ่ง จนอึ้ง

เชื่อว่าคุณศรีสยามและดิฉันไม่ได้คิดว่าเป็นที่อื่นเลยนอกจากสนามหลวง   เพราะคำบรรยายบอกไว้ว่า formerly of Phramane Ground
น่าสังเกตว่าพื้นสนามมีหญ้าเขียว และตัดสั้นเรียบ   น่าจะเป็นยุคที่มีการดูแลสถานที่เป็นอย่างดี
ถ้าเป็นอยุธยา น่าจะมีร่องรอยเจดีย์ระดะแซงเสียดยอด  วังกับวัดวาอื่นๆ ให้เห็นมากกว่านี้นะคะ    หรือคุณหลวงว่าไง?
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 13:05

หลงออกนอกกระทู้สนามหลวงของลุงไก่ไปถึงบางรัก/เยาวราช
ย้อนกลับมาสนามหลวงอีกที ถึงกับร่อนลงผิดที่เสียได้

จริงดังว่า..........คุณหลวงทำให้ฉุกคิด...........

ซ้ายมือ.....จามจุรีดอกสีชมพูของคุณเพ็ญชมพูเห็นอยู่ชัดๆ
ต้นมะขามคงไม่ใช่มะขามเสียแล้ว....น่าจะเป็นอื่น.....เพราะมีแขนงเหนือโคนนิดเดียว
ดำๆ 3 จุดเรียงเป็นแถว   แถบซ้ายของสนาม    มองดูคล้ายฐานเจดีย์?

งง  งง  งง

เจ๋ง ยิ้ม

ที่ไหนเอ่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 13:14

ถึงว่าเถอะค่ะ     น่ากลัวจะแลนดิ้งผิดสนามเสียแล้ว

มองขอบล่างของภาพเห็นยอดไม้ขึ้นรำไร ตรงนี้น่าจะเป็นแนวต้นไม้ล้อมขอบสนาม   ถ้างั้นทุ่งพระเมรุที่นี่ก็เล็กเท่าที่เห็นพื้นสนามนี่เอง   ขนาดคงสักครึ่งหรือไม่ถึงครึ่งสนามหลวงเท่านั้นเอง

สนามหลวงกรุงเก่า อย่างคุณหลวงเล็กว่าหรือไฉน ?
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 13:37

คุณหลวงเล็กแม่นครับ เทียบจากภาพถ่ายดาวเทียมแล้วไม่ผิดแน่ เป็นภาพทุ่งพระเมรุกรุงเก่า ที่เห็นตรงปลายทุ่งทางซ้ายมือคือวัดหน้าพระเมรุครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 32
  พิมพ์